Vì sao trùm áo lồng thì chim thay lông nhanh và đẹp?

nguyenminhhoang

e có đọc mấy lời góp ý trong mục chăn lông & thay lông. các a/e chú bác có nói nên trùm áo lồng lại chim sẽ thay lông mau hơn, vạy cho e hỏi trùm áo lồng lại tại sao chim sẽ thay lông mau hơn, trùm áo lồng suốt liệu chim có thấy đường ăn cám, cào cào ko. giữa việc trùm áo lồng suốt và nuôi chim trong nhà ko có áo lồng cáo khác nhau ko? xin cám ơn!

pdhieu99

Khi thay lông chim thường yếu hơn bình thường, trùm áo lồng để chim nghỉ ngơi, tránh bị các yếu tố bên ngoài tác động, kích thích nên sẽ thay lông nhanh và đẹp hơn.
Còn việc trùm áo lồng suốt hay không thì cá nhân mình thấy lúc bình thường thì chỉ nên trùm vào buổi tối cho chim ngủ thôi, ko trùm thì lúc mở đèn lên là nó dậy liền à :D

baloteli

Chim thay lông nhanh hay chậm là do lượng thức ăn bạn cung cấp cho chim,cứ hoa quả đầy đủ + trứng kiến,cào cào hằng ngày là oke. Qúa trình thay lông kéo dài hơn 2 tháng,nếu trùm lại mình thấy rất tội con chim mà lông lá củng không được đẹp.
Việc trùm áo lồng dẩn đến chim bị thiếu nắng,độ ẩm khá cao,lông chim rất mềm,dể bị cong lông đuôi khi chim nhảy.( Mình đã bị trường hợp này nên không dám trùm).Nên bạn cứ để tự nhiên thôi,tránh treo chim nơi nhiều gió.
Chim thay lông tụt lửa,chỉ cần treo nơi yên tỉnh,tránh tiếp súc với chim cọp,ăn uống đủ chất,kết hợp phơi nắng nhẹ vào buổi sáng,tắm 1 tuần 2 lần...Chúc bạn thành công!

Việc trùm áo lồng rất quan trọng cho chim , đặt biệt là vào mùa thay lông , giúp
chim đc. nghỉ ngơi vs ăn uống đầy đủ , bạn nên trùm áo chử A để chim thấy đường
tìm ăn ,.

buwa2106

Chim thay Lông trùm áo cho nó ít hót nó đứng rỉa lông thì lông nhanh rụng, tắm xong tủ áo lồng thì Lông chim ướt lâu chim rỉa cũng dễ rụng, đó là về mặt rụng lông
Về mặt ra lông thì b cứ cho chim ăn nhiều mồi tươi cho chim khỏe nó nhanh ra lông, sáng phơi nắng 1 lúc cho chim khỏe cũng tốt.
Việc hạ cám cho chim là ko nên đâu