Văn Hóa Ứng Xử - Phản Ứng Của Nghệ Nhân Trong Hội Thi. (Có Nên Hay Không???)

Lâu rồi mới có thời gian để cùng tham gia viết bài trên diễn đàn cùng Ae. Tay chân ngứa ngáy lắm nhưng do công việc và gia đình lu bu quá. Hôm nay Đức QN úp một đoạn ngắn clip có nội dung là một người "chủ chim" phản ứng với BTC và Giám KHảo khi chim mình bị hạ ở vị trí thứ tư trong tổng số gần 400 lồng chim tham gia.

Đoạn clip là sự bức xúc của chủ chim vì theo chủ chim là chim đã bị hạ oan - không phục với kết quả của trọng tài. Có đoạn cao trào nhất là vị này còn thổ giàn thi đấu-rung giàn làm ảnh hưởng đến 3 chú chim đang tranh nhất nhì và ba. ( Rất tiếc Đức ở xa quá không quay rõ được). Phản ứng của "chủ chim" trên đã làm không khi hội thi trở nên hỗn loạn, ồn ào và mất trật tự. Quan trọng hơn nửa là đã làm ảnh hưởng nhiều đến 3 chú chim còn lại đang tranh Nhất Nhì Ba.

Đức không nói đến việc phản ứng "sai" hay phản ứng "đúng". Chim bị loại "oan" hay "chính xát". Ở đây Đức nói đến cách Ứng Xử - Xử Xự - Phản Ứng.

Dưới đây là đoạn video!

Xin nêu ý kiến riêng cá nhân, nếu là Đức, Đức sẽ gặp trực tiếp trọng tài hoặc đại diện BTC để xin được giải đáp thoắc mắt. Nếu Giám Khảo vẫn không có lý do chính xát-cụ thể rõ ràng, trả lời một cách lờ mờ không có căng cứ cụ thể. Thôi thì phản ứng cho người ta biết mình không...ngu. Còn bên ngoài không gian hội thi-xong và sau hội thi. Giữa Đức và Giám Khảo "nói chuyện" sau.!

BTC không có lỗi, đừng vội đánh giá BTC.

Vậy, còn Ae??? Mọi người sẽ như thế nào??? Chúng ta cùng cho nhau ý kiến để hoàn thiện cách chơi tốt hơn ạ.

( Vừa rồi khá ấn tượng với anh T V T phẩn ứng ở ĐP)

Thân chào và chúc sức khỏe toàn thể diễn đoàn.
Đức QN.

thaiquang77

Lâu rồi mới có thời gian để cùng tham gia viết bài trên diễn đàn cùng Ae. Tay chân ngứa ngáy lắm nhưng do công việc và gia đình lu bu quá. Hôm nay Đức QN úp một đoạn ngắn clip có nội dung là một người "chủ chim" phản ứng với BTC và Giám KHảo khi chim mình bị hạ ở vị trí thứ tư trong tổng số gần 400 lồng chim tham gia.

Đoạn clip là sự bức xúc của chủ chim vì theo chủ chim là chim đã bị hạ oan - không phục với kết quả của trọng tài. Có đoạn cao trào nhất là vị này còn thổ giàn thi đấu-rung giàn làm ảnh hưởng đến 3 chú chim đang tranh nhất nhì và ba. ( Rất tiếc Đức ở xa quá không quay rõ được). Phản ứng của "chủ chim" trên đã làm không khi hội thi trở nên hỗn loạn, ồn ào và mất trật tự. Quan trọng hơn nửa là đã làm ảnh hưởng nhiều đến 3 chú chim còn lại đang tranh Nhất Nhì Ba.

Đức không nói đến việc phản ứng "sai" hay phản ứng "đúng". Chim bị loại "oan" hay "chính xát". Ở đây Đức nói đến cách Ứng Xử - Xử Xự - Phản Ứng.

Dưới đây là đoạn video!

Xin nêu ý kiến riêng cá nhân, nếu là Đức, Đức sẽ gặp trực tiếp trọng tài hoặc đại diện BTC để xin được giải đáp thoắc mắt. Nếu Giám Khảo vẫn không có lý do chính xát-cụ thể rõ ràng, trả lời một cách lờ mờ không có căng cứ cụ thể. Thôi thì phản ứng cho người ta biết mình không...ngu. Còn bên ngoài không gian hội thi-xong và sau hội thi. Giữa Đức và Giám Khảo "nói chuyện" sau.!

Vậy, còn Ae??? Mọi người sẽ như thế nào??? Chúng ta cùng cho nhau ý kiến để hoàn thiện cách chơi tốt hơn ạ.

Đức QN.
Thôi bác Đức Qui Nhơn ơi bác đã bị dớp ở diễn đàn này nhiều rồi, sũy nghĩ cẩn thận chút chứ :(

Trước khi post bài bác có nghĩ là cứ nêu mấy vấn đề nhạy cảm này lên là ae lại có cớ ném đá gây mất đoàn kết trên diễn đàn không, cuối cùng chả rút ra được cái gì cả? Dù sao đây chỉ là phải ứng thức thời giống như lúc mình 1 phút ko giữ được bình tĩnh mà thôi, việc người ta đã qua thì khêu lai mà làm gì?

Sửa lần cuối:

CMQN

Thôi bác Đức Qui Nhơn ơi bác đã bị dớp ở diễn đàn này nhiều rồi, sũy nghĩ cẩn thận chút chứ :(

Trước khi post bài bác có nghĩ là cứ nêu mấy vấn đề nhạy cảm này lên là ae lại có cớ ném đá gây mất đoàn kết trên diễn đàn không, cuối cùng chả rút ra được cái gì cả? Dù sao đây chỉ là phải ứng thức thời giống như lúc mình 1 phút ko giữ được bình tĩnh mà thôi, việc người ta đã qua thì khêu lai mà làm gì?
bác nhầm rùi đây là chú Đức QNam.xin hỏi clip này có phải của hội thi Hôi an ko,nếu fải xin bạn cho danh sách trọng tài cho ae đc bt.ở đây tôi ko bàn luân ai sai hay đúng,vậy nguyên nhân vì sao mà chủ chim lại vó fản ứng thái wa.

Tâm Nano

Đại Sứ Chào Mào

Có câu : " Đánh kẻ chạy đi, không ai đánh người chạy lại". Thành viên Đức QN dù có chuyện gì trước đây cũng đã được anh em góp ý nhắc nhở. Và câu chuyện cuả Đức QN cũng đã được giải quyết ổn thoả giưã 2 bên liên quan.
Mới vưà trong tháng naỳ, toàn thể thành viên Diễn đàn đã có một việc làm rất ý nghiã đến với gia đình Đức QN, đặc biệt là trường hợp cuả Ku Vít con cuả Đức. Đó là chung tay đấu giá chiếc lồng 19 nan và gây quỹ ủng hộ để cháu Vít tiến hành mổ tim. Việc làm này rất ý nghiã đối với thành viên và gia đình Đức QN. Hãy tạo cơ hội để Đức QN được quay lại sinh hoạt và cống hiến cùng diễn đàn.
Diễn đàn luôn ghi nhận và mong muốn sự đóng góp cuả các thành viên để ngày càng gắn kết, phongn phú về nội dung. Do đó, chúng ta đừng quá xét nét đến những lỗi lầm trước đây để vô tình dập tắt nhiệt huyết đóng góp cuả thành viên.
Chúc toàn thể anh em có những phút giây thoải mái khi sinh hoạt trên diễn đàn.
Thân chào, tinatino.

luycaylon

Member
Đức ! Nghe anh em nói cuối cùng cuộc Thi phải hủy bỏ phải không ? Tks !

minh_rom

Cái này bác cũng ko nhận xét nghiêng về 1 phía đc,chủ chim ng ta không phục,bác chăm chim cũng bít,thời gian chăm sóc đặt bít bao nhiu hi vọng,đặt nhìu niềm tin vào e nó,mà bây h vì 1 lú do ko rõ ràng mà vỡ mộng thì ai ko tức,BTC là nhữg ng đc tôn trọng và đề cao....thì khi làm 1 việc gì cũg phải để ng khác nể phục..

haida_lamha

Trọng tài cũng là con người,mà con người thì ko thể ko sai sót.vì vậy ae hãy thông cảm

dek113

co thể thông cảm nếu 1 trọng tài chấm sai
trọng tài 1 người có thể sai,nhưng 1 hội đồng hoặc nhiều người chấm cùng 1 lúc thì không thể sai được,cần có sự hội ý và thống nhất giữa nhiều trọng tài để loại 1 chú chim,nhất là vào vòng knockout.(đó là tâm lý kỳ vòng của chủ chim)
thân!
mình cũng đã từng bị loại 1 chú chim,lý do đơn giản, Giám khảo nói vs mình vì nó đã từng có giải,nên loại trước để những con chim còn lại nhận giải.
lý do hết biết luôn,ngậm ngùi đem chim về..:(

tran van trinh

nếu mà chơi minh bạch công tâm thì chẳng thằng nào dám sờ gáy.chơi mà cơ cáo thì bị đánh là đúng.còn chú nào dài tay quá thì xem lại.
chú đức nên xem lại.ý chú chửi là thiếu văn hóa đúng ko chú đức

lhoa27

Mình chơi chim lấy niềm vui và đam mê để giải stress trong công việc , mọi thứ khác để ngoài tai . Vui là chính, đừng để bức xúc làm căng thẳng lên thì còn gì là thú vui .:)

CMQN

nếu mà chơi minh bạch công tâm thì chẳng thằng nào dám sờ gáy.chơi mà cơ cáo thì bị đánh là đúng.còn chú nào dài tay quá thì xem lại.
chú đức nên xem lại.ý chú chửi là thiếu văn hóa đúng ko chú đức
keke bác này cứ từ từ chờ chú Đức vào xem sao,có dịp ra qnam thì xin mời bác ly cfê nói chuyên đời cho vui.chim thì tự ai nấy chơi,lâu bền ra sao thì tự bt.

thai

chẳng có cuộc thi nào là mỹ mãn hoàn toàn cả . nếu ko chấp nhận dc chim mình bị loại thì nên nuôi vì thú nghe hót đấu cafe thui . mình cũng vậy . chẵng quan tâm là mấy đến các hội thi . chỉ chơi vì yêu tiếng hót hình dáng chào mào và muốn dc kết nối đam mê cùng anh em mà thui !

Điếu Cày

Dưới đây là đoạn video!

Đức QN.
Nếu mình là chủ chim mình sẽ xử sự như bạn Đức QN

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Giải này ở Hội An và trọng tài Miền trung tây nguyên chấm đây mà.
Thông thường mỗi giải đều có 1 ông chức danh : Trưởng ban trọng tài (ở giải này có thể là bác Trung già), vậy trường hợp chú chim đã bị loại như Đức QN nói thì phải yêu cầu giải trình từ trọng tài trực tiếp hạ và ông trưởng ban trọng tài.
Có lần chim bị loại một cách ngớ ngẩn, đến yêu cầu giải thích của ông trưởng ban trọng tài thì ổng lại trả lời cái đó thuộc về BTC. Mà ông trưởng BTC thì làm sao ổng chịu trách nhiệm chuyên môn??? Phải chăng vẫn phải đá qua đá lại rồi nghệ nhân tự thấy tức tối rồi tìm nơi nào đó để xả. Vậy có phải ông trưởng ban trọng tài này chỉ là con bù nhìn ngớ ngẩn hay sao????
Cho đến nay nhiều cuộc thi vẫn chơi trò dìm hàng của nhau để làm giá. Trò bẩn thỉu của bọn có mắt mà không có tai.

luycaylon

Member
Vậy bạn ở Quảng Nam chơi mô nao mà không biết Trần Văn Trình à ? Trình điên đó ! Ha ha.....

CMQN

Vậy bạn ở Quảng Nam chơi mô nao mà không biết Trần Văn Trình à ? Trình điên đó ! Ha ha.....
bạn nè,tôi ở quãng ngãi ko cần bt bác Trình điên mà tôi là thích chơi với đủ thành phần dù giàu,nghèo,bị điên ko bình thường bởi vì tôi nhận ra họ nói chân thành rất là đúng vấn đề..

luycaylon

Member
bạn nè,tôi ở quãng ngãi ko cần bt bác Trình điên mà tôi là thích chơi với đủ thành phần dù giàu,nghèo,bị điên ko bình thường bởi vì tôi nhận ra họ nói chân thành rất là đúng vấn đề..

Tôi ở Bình Dương tiếp xúc đủ mọi người mọi vùng miền tôi còn không dám phán. Chắc những người không phải là bạn của bạn đều là những người dối trá sao ?