vấn đề bẩy chào mào

trongkhuongbd85

Nguon sieu tap tren mang
Trước tiên mình xin gữi lời chào và lời chúc sức khỏe đến toàn thể các anh em của Diễn Đàn chimcanhvn.com Hôm nay mình đăng bài viết lên đây không phải có ý qua mặt hay chỉ giáo các anh em của Diễn Đàn, nhưng tại vì thời gian qua có một số anh em gữi SMS về cho mình hỏi một số cách bẫy chim Chào Mào. Vì thời gian và công việc nên mình cũng không trả lời lại được đầy đủ các thắc mắc của một số anh em, nên tiện thể hôm nay mình Đăng bài viết lên đây trước là để cho một số anh em nào thắc mắc thì vào tham khảo. Hơn nữa là bài viết của mình cũng không hẵn là đầy đủ chính xác thông tin nên cũng mong được đón nhận thêm nhiều ý kiến đóng góp.

1. Về vấn đề bẫy chào mào bằng keo dính:
Theo những gì mình được biết thì keo dính này được kết hợp từ rể của cây mây và mũ mít có pha một ít nhựa dẽo, sau đó người ta nấu lên thành cao rồi dùng để bẫy chim,
về cách bẫy chim chào mào bằng keo dính thì các bạn có thể thực hiện như sau:
Thông thường vào thời điểm từ 7 đến 8 giờ sáng chim thường đi ăn, đến tầm gần 11h30 trưa thì chim sẽ tắm và về nghĩ lại tại một cây nhất định, để bẫy chim thì trước tiên các bạn phải thường xuyên theo giỏi đàn hay cặp chim đó thường có thói quen bay hướng nào và thường về nghĩ trưa tại cây nào. Nhánh cao hay thấp, sau khi đã biết chính xác địa điểm nghĩ của chim thì bạn có thể bôi keo dính lên cây đó, thông thường người Dân Tộc thiểu số thường bôi keo bằng cách không bôi ở nhánh chân chim đậu lên mà lại bôi keo ở phần nhánh trên của chim, vì khi chim cách cánh bay hoặc sải cánh rỉa lông thì chim sẻ bị dính keo, (đối với loại keo dính nay bạn có thể sử dụng được 3 đến 4 lần, sau đó nấu lại rồi sử dụng tiếp)
2. Về vấn đề bẫy chào mào bằng lưới:
Cái này thì mình cũng đã theo mấy anh người DTTS có đi bẫy mấy lần, nhưng hơi vất vả.
Khoảng tầm 4 đến 5 giờ chiều các bạn hãy theo giỏi đàn chim ấy xem nó hay bay về hướng nào và có thói quen ngủ lại qua đêm ở cây nào, thường thì chào mào thường ngủ lại qua đêm ở các bụi lau ( Tiếng miền trung gọi là cây Đót dùng để đan chổi) sau khi đã biết được nơi chim ngủ lại thì bạn quay về hoặc ở lại đó, đợi đến tầm 3h30 đến 4h30 sáng thì bạn dăng lưới gần nơi ngủ của chim, dăng theo hướng chim bay hàng ngày. khoảng cách chiều cao thì tùy thuộc vào cây chim ngủ. Thường ở các bụi lau các bạn dăng cách mặt đất chừng 7 đến 8m. Bạn cũng có thể dùng 2 tay lưới để dăng cả 2 mặt của bụi cây, sau đó đợi lúc chim dậy đi ăn thì được. Bữa trước mình đi với các anh DTTS dăng một đàn chừng 100 Con, nhưng lúc sa lưới thì chỉ đừng chừng 30 đến 40 con thôi.
3. Về vấn đề bẫy chào mào bằng lồng sập 1 cửa và 2 cửa:
Cái này thì mình nghĩ chắc cũng không cần phải nói, vì hầu hết các anh em chơi chim cũng đều đã hiểu rỏ về cách bẫy lồng. Nhưng mình cũng muốn nói thêm một số chi tiết về đánh lồng sập 1 cửa.
Thông thường có nhiều con chim trời già ngoài rất khôn và hay đá tạt, bu đá từ dưới lồng hoặc mặt sau của lồng, vì thế khi các bạn móc lồng lưu ý là dùng lá cây phủ kính lại mặt sau của lồng, ví dụ bạn móc ở cây xoài chẳng hạn thì dùng lá của cây xoài ngụy trang lại....! và các cây khác thì dùng lá của cây đó, ngoài ra bạn có thể kết hợp bằng cách móc thêm trái cây ở trước lồng. Các loại trái cây có màu sắc sặc sở để thu hút chim mái, thêm nữa khi đi đánh chim cả ngày bạn có thể bổ sung thêm Cà chua để giữ sức và giữ lửa cho chim, khi móc lồng sập 1 cửa bạn lưu ý phải chọn cây có cành thế và chỉ giữ lại một cành ở mặt trước của cầu tử, các cành xung quanh của mặt sau bạn có thể tỉa bỏ để ép chim ngoài khi về phải xuống trước cầu tử,
__________________________________________________ ______________________-
Trên đây chỉ là những ý kiến của riêng mình, nếu trong bài viết có điều gì thiếu sót hoặc không đúng thì mong các bạn góp thêm ý kiến để bài viết được đầy đủ thêm thông tin chính xác, một lần nữa mình xin chúc toàn thể anh em của Diễn Đàn chimcanhvn luôn dồi dào sức khỏe, an lành và thành đạt trong cuộc sống cũng như trong công việc. Và đặc biệt hơn là anh em nào cũng luôn có cho riêng mình một chú chim hay.
=============================================
________**********************************________ ___
Một người vì mọi người. Mọi người vì một người, tất cả anh em trên đất nước VIỆT NAM chúng ta hãy luôn sống tự hào với những gì thiêng liêng nhất mà chúng ta đã có. Hãy đề cao cảnh giác với kẻ địch và luôn sống hòa thuận, bát nhã cùng mọi người. Hãy xem kẻ thù là bạn vì như thế Kẻ thù sẽ nghộ nhận và trút bỏ hết oán thù và mĩm cười với ta.
Thân!