Vấn đề khi Chào mào sinh sản ra ràng

ta.phuoc

Tình hình sau hơn 1 năm cố gắng thì em đã thành công với lứa chào mào đầu tiên nở này chỉ đẻ 1 trứng và nở 1 con.
Sau khi nở đến hôm nay là 11 ngày trưa nay đi làm về thấy con chào mào con nằm dưới sàn của lồng. Em nghĩ là nó ra ràng, nhưng sao thấy có vẻ yếu vậy mà nó ra khỏi tổ làm gì. Đến tối về thì thấy nó vẫn sống khỏe.
Không biết mấy bác nuôi sinh sản khi chào mào con mới ra ràng có vậy không. Giờ bắt nó ra riêng hay làm sao, vì nếu bắt ra em đi làm không có thời gian chăm, mà để đó không biết có bị gì hay không. Bao nhiêu cố gắng mới được 1 con thế này nên hơi lo lo.
Bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp nhé.
Đây là video nó, đi làm về em chạy lên và quay lại liền bằng điện thoại nên bị mờ.
Cám ơn
ta.phuoc

kingbirds_QN

Trước tiên xin chúc mừng bạn công sức 1 năm trời bao cay đắng đã có thành quả hi.!!Chim con đã đủ lông đủ cánh nên ra khỏi tổ và bắt đầu tập bay đó bạn ko vấn đề gì.Bạn cứ để chim con trong avi chim bố mẹ sẽ cho ăn đến khi bay rành rọt .Chúc e nó mau ăn chóng lớn và sớm thành tài nhé!.thân

chaomaotd

Chim con ra khỏi tổ sớm do tổ bị động ( chắc bạn hay dòm ngó? ). Theo mình bạn nên bỏ chim con trong một cái lồng nhỏ được lót ít rơm dưới đáy, bỏ cái lồng này vào aviary và nhớ để cửa lồng và bố trí cầu thuận lợi cho chim bố mẹ vào cho ăn. Hạn chế làm chim con hoảng nhé

hoangjtam

k sao đâu tầm 2 bữa là nó bay vèo vèo ah .mà bạn phải bố trí nhánh cây có nhiều cành cho chim con chuyền chứ nó mới rời tổ còn yếu đấy nhớ tối mà nó k về tổ được là phải bắt bỏ vào nếu k mèo chuột xơi mất đó.

gaututi

đang tập chuyền nên ra khỏi ổ thôi mà, kệ nó bác ạ, tự khắc bay ầm ầm

pincon14

chim tập chuyền thôi. chỉ sợ kiến bu nên bỏ riêng lồng nhỏ trong avi

dungqn

Chim non tập chuyền nên bay chập chững vài hôm là hết ngay thôi. Bạn ko nên can thiệp.

ta.phuoc

Cảm ơn các bác. Tối đầu tiên thì thấy bình thường, qua tối thứ 2 sáng dậy thấy nó nằm dưới sàn gục gục thấy không ổn cầm lên thấy người nó lạnh lạnh rồi sau đó 2h thì nó đi.
Sau ngày con con chết 1 tuần thì chào mào mẹ lại đẻ, trưa nay về thấy 4 trứng rồi. Hy vọng lần này ổn hơn.

chaomaotd

Nếu chim con ra ràng một cách tự nhiên thì bạn ko cần phải can thiệp đằng này mình nghĩ có một sự cố gì đó nên chim con mới ra khỏi tổ quá sớm nên rất dễ bị tổn thương , cần can thiệp sớm bạn à. Tiếc là không cứu được lứa chim con này, thôi chúc thành công lứa sau vậy.

docvylong87

vạn sự khởi đầu nan mà! Bác cập nhật tình hình ổ mới nhá! Chúc bác ổ mới thành công!