Vấn đề nan giải!

chaomaoyemkhit

Chào các bác!
Mình có con chim đang thay lông uống nước nhiều nên đi phân nát quá. Mình áp dụng cách cho uống nước trà thì đỡ lại, phân khuôn đẹp. Nhưng mình để ý sở dĩ phân đẹp là do nước trà đắng nên nó uống ít lại, thành ra phân khuôn. Thử để nước thường vào thì em nó uống như chưa từng được uống, chứng tỏ nó rất khát. Mình thấy lượng nước nó uống khi uống nước trà cũng chỉ bằng những chú chim bình thường uống trong một ngày thôi. Vậy liệu chữa trị bằng cách này có tốt cho chim k, hay chỉ tổ làm hại chim (do khát nước thời gian dài)?? Nhờ các bác tư vấn!

Sửa lần cuối:

neo

kiếm miếng thơm ( dứa ) cho vào rút cóng nước ra 2-3 và cho cám ba vì thân yêu vào là ok thôi , có gì đâu mà nan giải đâu
sau đó cho chuối sứ (mốc ) chín tới vào 3-4 ngày nữa là phân đẹp ngay , nếu khó nữa thì cho quả mãng cầu tròn ( na ) vào nữa là ok thôi cò gì đâu mà an giải

chúc bạn thành công chim cò như ý

xellosak

Hết thơm hết chuối hết na cho nước thường vào nó vẫn uống nhiều vậy thôi

neo

Hết thơm hết chuối hết na cho nước thường vào nó vẫn uống nhiều vậy thôi
kg ý mình muốn nói là vấn đề đường ruột con chim kìa mình phải tập cho nó thích ứng với cám và dinh dưỡng nuôi nhốt , sau khi mình làm những bước trên chắc chắn phân sẽ đẹp thôi

xellosak

kg ý mình muốn nói là vấn đề đường ruột con chim kìa mình phải tập cho nó thích ứng với cám và dinh dưỡng nuôi nhốt , sau khi mình làm những bước trên chắc chắn phân sẽ đẹp thôi
Ý mình thì con chim đó uống ít nc phân đẹp ngay nhưng có 1 số con nó uống gấp đôi con khác thì phân nó sẽ nát mình cũng có 1 con y thế

chaomaoyemkhit

Ý mình thì con chim đó uống ít nc phân đẹp ngay nhưng có 1 số con nó uống gấp đôi con khác thì phân nó sẽ nát mình cũng có 1 con y thế
Rồi bạn xử lý thế nào, hay vẫn để nó uống nhiều nước, và lửa củi thế nào bạn??

cocghe

lâu quá mới thấy bác lên chém ...... dạo này e cũng bận wa, ko có time đi bẫy cũng buồn

TungGiang1985

chào mào lười hót

minh co con boi duoc 2mua long rui,hoi moi bay ve xieng hot lam, 1nam lai day thay luoi hot, hung lam vai cau ko thi woat woat vai tieng. kiem cho chu no em ma trang cho co ban gio cung dc nam rui,ma trang len cung xieng hot nhung ong thay thi van vay,mo may cho nghe thi choi dc luc.dac biet ca nam nay ko thay chu no chec bao gio?.....
ae nao gap truong hop nay ko chi minh voi, thaks....

cmtegiac

minh co con boi duoc 2mua long rui,hoi moi bay ve xieng hot lam, 1nam lai day thay luoi hot, hung lam vai cau ko thi woat woat vai tieng. kiem cho chu no em ma trang cho co ban gio cung dc nam rui,ma trang len cung xieng hot nhung ong thay thi van vay,mo may cho nghe thi choi dc luc.dac biet ca nam nay ko thay chu no chec bao gio?.....
ae nao gap truong hop nay ko chi minh voi, thaks....
đọc topic không dấu, viết sai chính tả của bạn xong chóng hết cả mặt. Vấn đề của bạn là chú chim đã bẫy 1 năm, lúc mới bẫy siêng hót (do còn lửa rừng), giờ về nuôi cả năm ít hót. Như vậy là em nó vẫn chưa lấy lại phong độ. Giờ xem lại cách chăm sóc để em nó lấy lại phong độ là ổn.
p/s: Lần sau cố gắng viết tiếng việt có dấu để ae dễ đọc, dễ tư vấn bạn nhé

cm bôi Angel

Nếu chim uống nước nhiều mà vẫn chơi bình thường thì cứ để tự nhiên , còn nếu thấy xù lông hay tụt lửa thì có thể do thời tiết hoặc cám