Vấn đề nhức nhối của anh em chơi chào mào

ThanhTung

Hôm nay nói chuyện với một người anh phương xa. Câu chuyện có thật 100%:
Ông anh lặn lội 50km đi thi chim từ sáng sớm, con ngồi đằng trước, lồng chim đèo phía sau.
Kinh tế khó khăn, nhà không có nổi cái tivi đàng hoàng nhưng vì lòng đam mê, vì thú vui, anh chơi chim cho có tiếng hót vui tai. 5 năm trời chơi chim chẳng một lần đi thi, chẳng giải thưởng, vợ có ca thán tốn tiền, phí thời gian thì anh vẫn cứ chơi, vẫn cứ đam mê. Ấy vậy mà chỉ sau một lần đi thi mọi sự đã thay đổi.
Chú chim Chào Mào của anh được vài người em phương xa tặng cho anh, anh chăm sóc và rất yêu quý nó. Anh xem nó như một người bạn vậy. Nghe đâu tỉnh nhà sắp tổ chức cuộc thi Chào Mào, anh háo hức hỏi anh em cách chăm sóc chim đi thi.
Đến cuộc thi, chim chơi quá hay nhưng bị hạ.
Nhưng anh có biết đâu : Anh thua chính bởi vì chim của anh quá hay!
Vòng 5 của cuộc thi, chấm theo quy chế của một cái hiệp hội nào đó, chim anh ché, cánh, sàng cầu điên cuồng.
Sau đó bị hạ, anh và anh em ngỡ ngàng.
Kết thúc cuộc thi, có 1 anh thanh niên trong hội thi khi nãy đến hỏi mua chú chim của anh giá 6 triệu đồng. Chàng thanh niên là người trong tổ treo hạ lồng.
Khi đi thi đã hứa mang tivi về cho vợ, cả nhà bao năm có biết cái ti vi là gì đâu. Con lại nhắc : Bố ơi bố nhớ bố hứa gì không?
Anh ngậm ngùi : Bố nhớ mà!
Anh đã bán đi chú chim mà trong lòng anh rất day dứt. Vì bán đi chú chim anh em tặng, nó chả đáng là bao với những thằng kẻ cắp kia, nhưng với anh nó là 1 gia tài, là một cái tivi cho vợ con xem hàng ngày.Riêng cá nhân tôi nghĩ rằng anh đã làm được một việc rất đúng đắn. Vì chằng có đam mê nào bằng gia đình cả anh ạ!
Sau đó chàng Thanh niên kia điện thoại lại cho anh :
-Anh có biết vì sao em mua chú chim của anh không?
Vì em nghe trọng tài và giám sát nói với nhau : Mày tìm cách hạ con chim kia xuống cho anh, dứt khoát nó sẽ vào Nhất Nhì . Mày hạ để tí anh hỏi mua nó.
Cổ họng anh như nghẹn đắng, Chúng nó không những đã cướp đi giải thưởng của anh, danh dự, vinh quang của anh. Mà nó còn cướp đi hi vọng trong anh mắt con cái anh, đã cướp mất đam mê của anh, hủy hoại lòng tin của anh vào một cuộc thi, một thú vui. Anh kể câu chuyện qua FB cho tôi, anh nói :

Anh không để ý làm gì em ạ, rồi sẽ có người dạy nó thôi! Luật nhân quả mà, ác giả ác báo!

Anh không thèm làm gì nó cả em ạ. Anh sẽ không chơi chim nữa, chơi để nuôi chúng nó, chơi để nộp tiền cho chúng nó sao em?

5 năm đam mê, bao công sức giờ được gì? Ngoài cái tức. Mất nhiều hơn được nên bỏ thôi em ạ!
Anh còn SĐT thằng mua chim anh ở đây, em không tin thì đt mà hỏi nó!

Nhưng anh ơi, em thừa hiểu tính anh thật thà thế nào mà! Em điện thoại làm gì vì em cũng thừa hiểu câu chuyện là thật.

Ôi anh ơi, thật tội nghiệp cho anh! Người nuôi chim bị chuột cắn mất chim đau lòng thế nào. Thì những người chơi chân chính cũng đau lòng như thế, như anh bây giờ. Khi hằng ngày phải nhìn lũ chuột bọ nhan nhản khắp nơi trong các cuộc thi. Đến nỗi bây giờ nó đã trở thành quá bình thường rồi, và người ta đang học cách sống chung với chúng!
Chúng nhan nhản khắp nới, từ thành phố tới nông thôn, từ tỉnh này tới tỉnh kia. Chúng đi khắp nơi, cướp giải của những nghệ nhân chân chính như anh. Cướp giải của ban tổ chức, của Ủy ban nhân dân này, của cá nhân nọ, tổ chức kia tài trợ cho cuộc thi. Vậy mà người ta vẫn phải mời chúng nó về cướp đấy anh ạ, vì chúng nó là ông này ông kia cơ mà!
Chúng cướp trắng trợn, cướp thường xuyên.
Anh nói đúng, con cái chúng nó, bản thân chúng nó sẽ phải trả giá thôi. Chúng nó dám đạp lên danh dự, đạp lên đam mê của hàng trăm hàng ngàn người. Thì một ngày sẽ có người đạp lên chúng nó như cỏ rác.
P/S: Em chỉ mong anh đừng vì thế mà từ bỏ đam mê của mình anh trai ạ. Hãy cứ tiếp tục đam mê. Vì đó là một thú vui, một nét văn hóa đời xưa để lại.
Có chăng nó đang bị bóp méo, bôi bẩn vì những thằng thất học, đói khát, phải đi kiếm đồng tiền, kiếm cái nọ cái kia trên thú vui đó, chúng kiếm bằng bất kì cách nào,giá nào, hay những thằng có tiền mà đua đòi, a dua!
Mình tạm gọi chúng là NHỮNG THẰNG KHỐN NẠN CHƠI CHIM anh nhé.
Em tin rồi anh sẽ thành công! Đừng từ bỏ đam mê của mình!
Hãy cảm nhận theo cách của bạn!
(Mình coopy bài của người khác đưa lên vì có nổi niềm không hề nhẹ trong khi đọc hết bài)

chaomaotd

Chưa thi mà dám hứa mang ti vi về...đọc tới đây là ko cần đọc tiếp.

dungchaomaovt

đêm qua mình vừa bị mất con chim do chuột cắn đúng đau lòng lắm, đọc bài này xong thấy mấy thằng trọng tài hạ chim khốn nạn quá,

chaomaotd

À cái này anh em nào trước khi ra đường làm việc gì mà vợ không cho phép ( nhậu nhẹc...) mà không hứa này hứa nọ..hihi
Uh, thì lời hứa này được hiểu là hứa cho xong chuyện, nên cũng ko nhất thiết phải thực hiện bằng mọi giá.

Rungcay

Đó là lời hứa cho thằng con trai thì rất quan trọng các bác ah

chaomaotd

Bác đang đi sai hướng về vấn đề của topic này

Mình hiểu topic muốn nói về vấn đề gì, nhưng câu chuyện hư cấu quá đọc thấy buồn cười.

* "Ông anh lặn lội 50km đi thi chim từ sáng sớm, con ngồi đằng trước, lồng chim đèo phía sau.
Kinh tế khó khăn, nhà không có nổi cái tivi đàng hoàng nhưng vì lòng đam mê, vì thú vui, anh chơi chim cho có tiếng hót vui tai. 5 năm trời chơi chim chẳng một lần đi thi, chẳng giải thưởng, vợ có ca thán tốn tiền, phí thời gian thì anh vẫn cứ chơi, vẫn cứ đam mê..." Mình đang hình dung là ông anh này ở một vùng quê xa xôi hẻo lánh nào đó, nhà nghèo rớt mùng tơi ...ấy vậy mà "Anh kể câu chuyện qua FB cho tôi, anh nói :'" ...mọi hình dung ban đầu của mình đều tan biến, chẳng hình dung được ông anh thuộc tuýp người nào cả.
* "Kinh tế khó khăn, nhà không có nổi cái tivi đàng hoàng nhưng vì lòng đam mê, vì thú vui, anh chơi chim cho có tiếng hót vui tai. 5 năm trời chơi chim chẳng một lần đi thi, chẳng giải thưởng, vợ có ca thán tốn tiền, phí thời gian thì anh vẫn cứ chơi, vẫn cứ đam mê." Cái này mới đáng trách nè, đam mê thái quá thành u mê. Nếu đã coi gia đình là trên hết sao vẫn để "vợ có ca thán tốn tiền, phí thời gian thì anh vẫn cứ chơi, vẫn cứ đam mê." ? Chơi chim không phân biệt giàu nghèo, nhưng nghèo đến nổi " nhà không có nổi cái tivi đàng hoàng " mà vẫn bỏ công sức " chăm sóc chim đi thi " thì không nên.
* " Khi đi thi đã hứa mang tivi về cho vợ ". Ông anh này mới ở mức " hỏi anh em cách chăm sóc chim đi thi " tức là chỉ " biết mình " chứ chưa " biết ta" sao mà dám hứa mang ti vi về? Thử hỏi các anh em chơi chim chuyên nghiệp ở đây có ai dám chắc chim mình sẽ đạt giải trước khi đi thi ko?
* "Vì em nghe trọng tài và giám sát nói với nhau : Mày tìm cách hạ con chim kia xuống cho anh, dứt khoát nó sẽ vào Nhất Nhì .." Theo bối cảnh trong câu chuyện thì mới tới vòng 5 mà chắc chắn là..."dứt khoát nó sẽ vào nhất nhì" thì đúng là các bác này lợi hại thật, rỏ ràng là một con chim lạ hoắc ( chưa nói là thi lần đầu ) mà mới chơi tới vòng 5 đã phán dứt khoát nhất nhì thì quá tài.

Rungcay

Bạn ơi bạn làm ngành gì zay thấy phân tích có vẻ chính xác quá ....nếu có làm kd thì a e mình giao lưu chơi ...fb mình tên Rừng cây Rất vui đc làm quen với bạn

YeuCM

Cuộc thi nào chả thế. Như trò lăn xê rứa đó. có tiền thì chim vào sâu, ko co tiền thì chấp nhận rớt. Mình thì nuôi chim nghe hót, đi giàn uống ly caphe la hanh phúc rồi. Đọc cũng Thấy đúng nhưng logic thi ko có nới " nhà ngheo ko có tivi thì làm sao lên facebook nói chuyện với bạn được. hiihi. Đọc cũng thấy đúng nhưng hơi buồn cười.

troy kts

ở đây không có sự logic nha bạn
1) đã là chim ae tặng thì ae và chủ chim phải biết tố chất con chim chứ ko lẽ ko ai biết giá trị con chim sao ta
2) đi thi chim chơi điên cuồng trọng tài cho rớt ko lý do (cái này bình thường trọng tài dễ bị vỡ mõm lắm nhe thế mà chủ chim chấp nhận)
3) mình thấy trường hợp này thích hợp cho mấy ae dân tộc vùng sâu vùng thì đúng hơn (nhưng bây giờ có khi mấy ae dân tộc không khéo còn tinh khôn hơn ae thành thị ấy)

tenchiday

cho dù là hư cấu thì cứ đọc thôi, chuyện trọng tài chấm đểu là bình thường , sao mấy bác cứ tranh cãi chuyện k đâu . à mà bài này có trên diễn đàn rồi nhé bác thớt, được post khá lâu rồi

rungxanh777

chim đi thi lần đầu, mới tới vòng 5 mà đã "cầu, cánh, bọng, ché điên cuồng" chỉ vậy thôi đã có thể phán "vào trong không lấy nhất cũng lấy nhì" rồi "mua với giá 6 củ".theo ý kiến cá nhân của mình, mấy a ban tổ chức và trọng tài này(nếu như thật sự có sự việc như trên) tuyển chim rất ư là.....lạc quan và hào phóng quá đi. thân.

ncmask86

có thể câu chuyện có thật, nhưng thật được bao nhiêu % trong này???. theo bài viết này thì hư cấu quá nhiều, hoàn toàn ko logic.

cmkhanhbinh

cái này giờ nhiều (Mình tạm gọi chúng là NHỮNG THẰNG KHỐN NẠN CHƠI CHIM anh nhé.)