vấn đề sâu cho chào mào...?

cocghe

Tình hình là thấy ae hay cho cm ăn sâu ,mà thấy ngoài tiệm bán 2 loại , loai 1 là sâu nhỏ như cây tăm, 2 là to hơn 1 rất nhiều như hình dưới nha, theo ae thì cho ăn loài nào thì tốt ah,
th
th

thanhlongdn

Em thấy trong đà nẵng họ không cho ăn sâu chỉ khi nuôi sinh sản mới cho ăn sâu, mấy chú ở chỗ e nói sâu nóng chim ăn dễ hư lông, em cũng muốn cho ăn sâu ( rẻ, luôn luôn có sẵn) nhưng mà mấy ổng nói rứa không giám cho ăn luoon^^ Không biết ở ngoài chủ thớt cho ăn ntn?

chaomaopr

Em thấy trong đà nẵng họ không cho ăn sâu chỉ khi nuôi sinh sản mới cho ăn sâu, mấy chú ở chỗ e nói sâu nóng chim ăn dễ hư lông, em cũng muốn cho ăn sâu ( rẻ, luôn luôn có sẵn) nhưng mà mấy ổng nói rứa không giám cho ăn luoon^^ Không biết ở ngoài chủ thớt cho ăn ntn?

sâu gạo khá nóng nếu cho ăn thừong xuyên chim sẽ bị khô lông và đến muà thay lông lông mới hay bị quăn(mình bị rồi). nếu bạn muốn cho ăn thì 4-5 ngày cho ăn 1muỗng cà phê thì ko sao. đừng cho ăn thừơng xuyên ko tốt. ngoài ra 1 số ae dùng sâu để kích lửa cho chim trứoc khi đi thi nữa.

duongnhiet

Member
Vậy có nên cho ăn sâu to như hình trên ko ah
Ờ, cho ăn con to đó. Có 3 loại: nhỏ như đầu tăm là sâu quy (gạo), con to nhất là super (như hình cocghe dẫn)_loại này nằm trong cái quy định cấm mơ hồ của "cục". Còn 1 loại trung nữa là mela_loại này chào mào ăn vừa miệng, mua về bỏ vô cái trạc hay hủ rộng miệng. Bỏ cám ngô xay hay gạo tạo lớp cho nó ẩn, lâu lâu có con lột xác thân trắng mềm thì lấy ra cho ăn. Mua 5-10 ngàn về để được cả tháng đấy.

cmtegiac

3 loại sâu trên mà cocghe đề cập tới đều cho chim ăn được đặc biệt mấy con bổi già rất thích ăn sâu, nếu để sâu và cào cào thì nó sẽ chọn sâu trước. Sâu nóng nhất là ở cái vỏ, nên lựa những con mới lột vỏ (màu trắng) cho chim ăn thì không sợ việc xoăn lông. Mùa này chim thay lông, bổ sung sâu vừa lột vỏ cho chim là OK

SherlockTN

Mình vừa thử nghiệm 1 chú mùa thay lông cho ăn sâu lột (sâu quy loại nhỏ nhất) vì khan hiếm cào cào, lông lá vẫn đẹp như thường. Mỗi ngày mình cho tầm 8-10 con sâu lột trắng. Cào cào mình về muốn bảo quản lâu thì phải bỏ ngăn đá, còn sâu thì lúc nào cũng tươi nên chim thích hơn.
Về bảo quản thì cũng khá đơn giản, mình cho sâu vào hộp, đậy nắp đã đục lỗ, bỏ ít cám gà, chiều tối thì bỏ miếng trái cây chào mào ăn dư vào, sáng ra sâu lột trắng rất nhiều. Vài ba bữa cảm thấy phân sâu đã nhiều thì mình bỏ qua cái hộp đục sẵn nhiều lỗ nhỏ = đầu cây tăm, lắc lắc vài cái là sạch phân chỉ còn lại sâu.
Nhà mình 3 chú, mình mua 2k sâu về cho ăn có khi 2 tuần vẫn chưa hết, kinh tế hơn cào cào rất nhiều.

ngakute

Mình cũng cho ăn sâu mua ở tiệm. ko rõ sâu j? lhi mua thì nhỏ như que tăm. về nuôi cám chim, hoa quả. nó luột vỏ và lớn dần. nếu ăn ko hết để lâu thành con bọ màu đen.khi nuôi sâu gặp đợt sâu lột thì mình cho ăn nhiều sâu lột trắng sữa đó. còn ko lột thì cho sáng sơm cho ăn 3-4 con/ ngày. thấy chim căng. và thì có vẻ xục xạo và nám vanh hơn. nhg đấu bốc chim. lông là thì đẹp bt. Ko biết sau thay lông thì sao? a e đa nuôi bằng sâu time dài cho ít kinh nghiệm.

cocghe

Ờ, cho ăn con to đó. Có 3 loại: nhỏ như đầu tăm là sâu quy (gạo), con to nhất là super (như hình cocghe dẫn)_loại này nằm trong cái quy định cấm mơ hồ của "cục". Còn 1 loại trung nữa là mela_loại này chào mào ăn vừa miệng, mua về bỏ vô cái trạc hay hủ rộng miệng. Bỏ cám ngô xay hay gạo tạo lớp cho nó ẩn, lâu lâu có con lột xác thân trắng mềm thì lấy ra cho ăn. Mua 5-10 ngàn về để được cả tháng đấy.
hèn chi loại to nhất superroom gì đó khu mình bán rất nhiều mà ko bao giờ trưng bày như sâu gạo, hỏi thì mới mang ra, mà sao lại rẻ vậy ta mua có 5 ngàn mà mình đếm thử trên 120 con, má sao loại tầm trung khu e ko có

tinbmt1975

Hiện nay có loại sâu trung hay còn gọi là sâu sữa, cho chim ăn cũng tốt, nhưng cho ăn ít thôi.

cmtegiac

hèn chi loại to nhất superroom gì đó khu mình bán rất nhiều mà ko bao giờ trưng bày như sâu gạo, hỏi thì mới mang ra, mà sao lại rẻ vậy ta mua có 5 ngàn mà mình đếm thử trên 120 con, má sao loại tầm trung khu e ko có
ra thuận kiều loại nào cũng có bạn nhé

Chim Điên

3 loại sâu trên mà cocghe đề cập tới đều cho chim ăn được đặc biệt mấy con bổi già rất thích ăn sâu, nếu để sâu và cào cào thì nó sẽ chọn sâu trước. Sâu nóng nhất là ở cái vỏ, nên lựa những con mới lột vỏ (màu trắng) cho chim ăn thì không sợ việc xoăn lông. Mùa này chim thay lông, bổ sung sâu vừa lột vỏ cho chim là OK
cho ăn sâu lột vỏ thì ăn thoải mái được hả bác?

duongnhiet

Member
sâu lột vỏ là sâu nào thế bác
cocghe đem về bỏ vô ít cám bã (thường là cám dư trong hủ chào mào ăn dỡ_tiết kiệm) cho tụi nó ăn rau xà lách, củ lang, khoai sắt lát, bánh mì... Vài ngày sau thấy nó lột lớp vỏ kitin cứng bên ngoài. Lúc này thân nó trắng mềm mũm mỉm lắm.

Coba

Hồi trước nuôi chòe thì sâu là món ko thể thiếu, chào mào thì chưa thử cho ăn sâu. Sâu nó tự lột vỏ để phát triển, chim thích ăn do nó mềm.

duongnhiet

Member
Hồi trước nuôi chòe thì sâu là món ko thể thiếu, chào mào thì chưa thử cho ăn sâu. Sâu nó tự lột vỏ để phát triển, chim thích ăn do nó mềm.
"Chim" nói chung thì cái gì "mềm" là nóa thích, kaka:p:p