Xin ae cho í kiến

xeko

Xin chào ae org,có điều này e muốn xin í kiến toàn thể ae đam mê cm trên cả nước 1 việc như sau: " ở các cuộc thi diễn ra tại miền bắc tai sao ko cho thí sinh tự do tham dự các cuộc thi,chỉ có những thành viên trong clb nào đấy mới được tham dự." rất nhiều ae ko tham gia clb rất bức xúc vấn đề này,trước kia chưa có hiệp hội chào mào miền bắc thì thí sinh tự do vẫn được tham gia va đóng hơn các thí sinh tham gia clb 50.000,nhưng từ lúc hiệp hội chào mào miền bắc ra đời thì những thí sinh tự do ko được tham gia dự thi nữa quả là 1 điều bất công với những ae ko co thời gian tham gia clb. Mình cũng là 1 người đam mê chào mào và cũng ko có thời gian để tham gia clb chỉ rãnh cuối tuần mang chim ra các điểm cafe chim xả street,và truơc cũng hay mang chim đi thi,nhưng từ khi ko cho thí sinh tự do thi mình cảm thấy rât buồn vì ko được giao lưu và quen thêm những ae cùng đam mê. Xin ae cho í kiến.

maiquocdo

uk,nếu như vậy thì quá không được tự mình tao quyền ak, biết clup thì giúp anh em chơi có nề nếp với đoàn kết hơn nhưng, dù có tham gia hay không tham gia club thì cũng phải như nhau chứ, làm j có luật đoá,vậy mất hết niềm đam mê ùi, giờ chuyển sang dạng kinh doanh ùi chứ j nữa, vài lời không đúng bỏ wa nha,

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Xin chào ae org,có điều này e muốn xin í kiến toàn thể ae đam mê cm trên cả nước 1 việc như sau: " ở các cuộc thi diễn ra tại miền bắc tai sao ko cho thí sinh tự do tham dự các cuộc thi,chỉ có những thành viên trong clb nào đấy mới được tham dự." rất nhiều ae ko tham gia clb rất bức xúc vấn đề này,trước kia chưa có hiệp hội chào mào miền bắc thì thí sinh tự do vẫn được tham gia va đóng hơn các thí sinh tham gia clb 50.000,nhưng từ lúc hiệp hội chào mào miền bắc ra đời thì những thí sinh tự do ko được tham gia dự thi nữa quả là 1 điều bất công với những ae ko co thời gian tham gia clb. Mình cũng là 1 người đam mê chào mào và cũng ko có thời gian để tham gia clb chỉ rãnh cuối tuần mang chim ra các điểm cafe chim xả street,và truơc cũng hay mang chim đi thi,nhưng từ khi ko cho thí sinh tự do thi mình cảm thấy rât buồn vì ko được giao lưu và quen thêm những ae cùng đam mê. Xin ae cho í kiến.

Cái này mời anh luongdd và anh thuanthuynguyen sẽ giải thích rõ hơn. Nếu đúng như bạn nói thì mình thấy chơi vậy chưa đẹp. Có thể là đã full số lồng quy định đó bác.

tuanlv115

Cái này thì theo mình thấy thì ko cho thí sinh ko phải ở clb tham gia vì:

1 - Sợ thí sinh ngoài có người trà trộn mang chim vào nhằm mục đích phá hoại hay chơi gian lân. (Chim ko hót chỉ làm trò nghịch nước khiến chim xung quanh bị ảnh hưởng ).
2 - Nhiều anh em thí sinh ngoài vô tư mang cái lồng sắt 100k khay đỏ vào xin thi . Nhìn rất mất mĩ quan mặc dù chơi chim ko phân biệt giàu ngèo. Rồi giới nhà báo chụp ảnh phổ biến anh em cả nước thậm trí cả nc ngoài nhìn vào .
3 - Hạn chế đầu lồng . Khi ban tổ chức đã mời các clb và ước chừng đc đầu lồng sẽ tham gia nên số lượng lồng có hạn.
Đôi lời phát biểu ko phải mong anh em bỏ qua.

haidch75

Chào bạn cùng toàn thể anh em chaomao.org. Tôi xin giải thích vấn đề bạn đặt ra như sau:
Thứ nhất: HHCMMB hiện nay chưa có bất kỳ qui định nào về vấn đề không cho phép thí sinh tự do tham gia các cuộc thi do HHCMMB đứng ra tổ chức.
Thứ hai: Cho đến thời điểm hiện tại, tất cả các cuộc thi liên tỉnh của các CLB, Hội quán thuộc HH tổ chức có qui mô 400 đầu lồng theo qui định, nhưng thực tế mỗi khi tổ chức thi số lượng lồng của các CLB, Hội quán chính thức của HH đăng ký vào khoảng 600 đến 800 lồng. Vì vậy luôn luôn trong tình trạng cháy số BD. Có lẽ vì thế nên thí sinh tự do rất khó có thể tham dự được.

Như vậy mong bạn thông cảm và hiểu rõ bản chất sự việc nhé, chúc bạn khỏe và vui với niềm đam mê chim cò. Thân chào

truongks

Những điều này chắc nhờ bác Thuận, bác Lương vào giải thích giúp anh em thôi.
Nếu sợ những cái lồng 100k, hay chim vào làm nước thì nên đặt ra quy định chim đăng ký dự thi thế nào. sai quy định thì không cho vào thi, em nghĩ vấn đề đó đơn giản thôi mà. vài lời góp ý

netcom0909

Chào bạn cùng toàn thể anh em chaomao.org. Tôi xin giải thích vấn đề bạn đặt ra như sau:
Thứ nhất: HHCMMB hiện nay chưa có bất kỳ qui định nào về vấn đề không cho phép thí sinh tự do tham gia các cuộc thi do HHCMMB đứng ra tổ chức.
Thứ hai: Cho đến thời điểm hiện tại, tất cả các cuộc thi liên tỉnh của các CLB, Hội quán thuộc HH tổ chức có qui mô 400 đầu lồng theo qui định, nhưng thực tế mỗi khi tổ chức thi số lượng lồng của các CLB, Hội quán chính thức của HH đăng ký vào khoảng 600 đến 800 lồng. Vì vậy luôn luôn trong tình trạng cháy số BD. Có lẽ vì thế nên thí sinh tự do rất khó có thể tham dự được.

Như vậy mong bạn thông cảm và hiểu rõ bản chất sự việc nhé, chúc bạn khỏe và vui với niềm đam mê chim cò. Thân chào
Nếu như lời bác nói thì nếu mở rộng cho a e bên ngoài chắc số lồng sẽ còn nhiều hơn nữa và quy mô là khá lớn, chắc cũng phải đến lúc nào đó các bác ngoài Bắc cũng sẽ tính đến phương án này thôi.
Chúc hiệp hội chào mào miền Bắc ngày càng phát triển lên tầm cao mới. Chúc a e gia đình Org một giáng sinh an lành và hạnh phúc.

toprui

mình nghĩ là do hạn chế số lượng lồng thôi, lúc thông báo tổ chức thi thì các anh em của clb biết trước nên đăng ký trước, có khi ae của clb còn không kịp đăng ký nữa kìa. Ngoài ra, có người còn đăng ký 1 lúc 2 - 3 lồng.

welltest -vsp

vài lời chia sẻ cùng anh em : số lượng lồng lớn như vậy mà người còn đông hơn nên không tránh được lộn xộn , bây giờ mấy bác trong hội nghiên cứu thêm nhiều điều lệ sẽ giúp anh em vui vẻ hơn , chứ em nói thật làm dâu trăm họ khó tránh mất lòng một số ít người lắm . có gi sơ suất anh em lượng thứ

luongdd

Chào Mào Danh Dự
Chào bạn về việc này mình xin giải thích như sau:
Ngày 10/4/2012 đã có 32 CLB hội quán trên toàn miền bắc về họp và thống nhất đề lập ra HHCMMB vậy họ lập ra để làm gì bạn có biết không. Trước kia khi chưa có HHCMMB thì một CLB đứng ra tổ chức hội thi họ sẽ mời tất cả các CLB về tham gia nhưng vấn đề ở đây là các CLB đi từ xa về tham dự lại không có số đầu lồng, một lý do rất đơn giản là thí sinh tự do đến sớm hơn đã lấy hết số lồng thậm chí còn có trường hợp đi buôn lại số đầu lồng, bạn có biết rằng khi chúng tôi quản lý chặt như vậy mà vẫn còn những lỗ hổng nhỏ không, đơn giản như tại hội thi Văn Miếu đã có người phải mua lại 700k/1 số đầu lồng và tại hội thi Đan Phượng là kỷ lục 1tr/1 số đầu lồng,trong khi đó 1 đầu lồng BTC thu có 200k, nếu bạn là thí sinh tự do bạn đem chim đến muộn một chút thì bạn có bỏ ra 1tr để đem chim lên thi không
Tất cả các CLB trên toàn miền bắc đã thống nhất đề ra tiêu chí đó với một lý do đơn giản nhưng rất thực tế rằng: Các CLB đứng ra tổ chức hội thi họ phải chi phí rất lớn thường mỗi hội thi sau khi kết thúc BTC sẽ bị lỗ từ 20tr đến 50tr số tiền này lấy ở đâu ra vậy bạn....chỉ có từ hầu bao của các hội viên....đến đây chắc các bạn đã hiểu, các hội viên tham gia CLB họ phải mất tiền cho thú chơi, họ phải đóng góp công sức để tạo dựng nghề chơi vậy mà quyền lợi của họ lại không bằng một thí sinh tự do sao tôi xn nhấn mạnh câu nói chung của các CB trên toàn miền bắc là: NẾU KHÔNG CÓ Ý THỨC THAM GIA XÂY DỰNG NGHỀ CHƠI TẠI ĐỊA PHƯƠNG THÌ LÊN VỚI ĐẤU TRƯỜNG LỚN ĐỂ LÀM GÌ
Bạn thấy đấy cũng là một người chơi chim tại sao mình lại không có ý thức xây dựng hội vậy, nói như bạn là: Mình cũng là 1 người đam mê chào mào và cũng ko có thời gian để tham gia clb chỉ rãnh cuối tuần mang chim ra các điểm cafe chim xả street,và truơc cũng hay mang chim đi thi,nhưng từ khi ko cho thí sinh tự do thi mình cảm thấy rât buồn vì ko được giao lưu và quen thêm những ae cùng đam mê
Vậy bạn có biết khi tham gia CLB thì tốn bao nhiêu thời gian, xin nói với bạn rằng ae sinh hoạt CLB cũng chỉ vào một ngày cuối tuần thôi, điều quan trọng là khi ae tham gia CLB không phải vì mục đích để được đăng ky số đầu lồng khi đi thi, mà điều quan trọng là ae đã bận lo công việc cả tuần nên có ngày cuối tuần ae được ngồi với nhau, nhâm nhi ly cafe, cùng nói chuyện vui chém gió, nếu trong ae hội viên khi có gì khó khăn thì các ae khác sẽ mỗi người một tay giúp họ, như vậy mới gọi là sống cộng đồng, còn nói như bạn thì bạn chỉ chơi chim, cuối tuần đêm chim ra gồi một góc, đợi đến hội thi mà bao người bỏ công sức ra tạo dựng để đòi hỏi được bằng người khác thì như vậy có nên không
Các cụ xưa có câu
Biết thì nói là biết
Không biết thì nói là không biết
Vậy mới thật là biết
Xin lỗi bạn chứ hiện tại HHCMMB có 42 CLB hội quán trên toàn miền tham gia họ đâu có ý kiến gì đâu. Quy định của HCMB là 400 lồng/1 hội thi vậy mỗi CLB được tham gia bao nhiêu lồng, nói thật với bạn là tại mỗi hội thi hiện nay mỗi CLB muốn có số đầu lồng thì phải đăng ký trước với BTC ít nhất 1 tuần thì làm gì có số để cho thí sinh tự do, còn bạn không đóng góp gì mà vẫn muốn lên thi thì đơn giản là bạn bỏ ra tiền triệu để mua vé chợ đen mà lên lấy giải. Theo mình góp ý chân thành với bạn là bạn nên chơi chim ở nhà thì hơn đừng ra với cộng đồng làm gì, nếu không có ý thức xây dựng cộng đồng chơi chào mào thì bạn ra đó cũng chẳng ai muốn cho bạn tham gia đâu
Vài lời góp ý chân thành có gì không phải mong bạn bỏ qua
Luongdd....Thân

luongdd

Chào Mào Danh Dự
vài lời chia sẻ cùng anh em : số lượng lồng lớn như vậy mà người còn đông hơn nên không tránh được lộn xộn , bây giờ mấy bác trong hội nghiên cứu thêm nhiều điều lệ sẽ giúp anh em vui vẻ hơn , chứ em nói thật làm dâu trăm họ khó tránh mất lòng một số ít người lắm . có gi sơ suất anh em lượng thứ
Chào bạn. Mình vừa soạn thảo và đề xuất lên HHCMMB nội dung tổ chức thi tại miền bắc bây giờ là 400 - 600 - 800 lồng trên mỗi hội thi và đến 6 tháng cuối năm tăng lên là 1000 lồng

xeko

Xin chân thành cám ơn bác lương đã giải thích cạn kẽ cho e hiểu. Cám ơn ae.

xa tinh huy

a lươngdd nói đúng đó bạn.sao bạn k tham gia clb ở địa phương.tham gia clb chơi chim cộng đồng sẽ giúp bạn co nhiều kinh nghiệm và các hội thi đi theo tập thể có vui hơn k.trên tinh thần giao lưu học hỏi là chính ban ah.vài lời góp ý.