Xin anh em cho ý kiến về chào mào nhà mình

Dân Thường

Mình xin trình bày tình hình như sau: vừa rồi mình có bắt 1em mà theo chủ cũ nói đèo nam tầm 2mùa rừng chim nuôi được khoảng 8 tháng lồng,mào lân. Khi chuyển ra cho mình thì mình chăm đến nay khoảng gần 1tháng rồi. Đặc điểm em này hót rất nhiều nhưng đa phần là hót chuyện. Và thỉnh thoảng kêu witwiu tầm 5,6 tiếng to. Mình đang băn khoăn 2 vấn đề:
Thứ 1: chim có phải má trắng nuôi lên(witwiu,mào lân không giống với mẫu chim đèo,giọng hót thì chưa ra hết tông nên khó thẩm và cảm giác chim khá thuần trong quá trình mình chăm)
Thứ 2: Làm cách nào em nó hết witwiu. Vì thú thật mình không trê em nó ở điểm gì ngoài cái tật này
Cuối cùng đầu xuân năm mới cho phép mình gởi lời chúc tốt đẹp nhất tới mọi người. Chúc những chú chim cưng của anh em đạt giải cao năm nay!

cocghe

Chim già vẫn kêu witwiu mà bác, vụ này chưa biết có hết ko khi nó có lửa bác ah.con mình đầu đàn trên 3 mùa rừng lâu lâu nó vẫn kêu thế

MrKhoaMars

Con chim của bác chuyển vùng tụt lửa trầm trọng rồi. Bác chú ý chế độ cám nước, xem phân nó khô chưa. Chứ phân còn nát bét thì chịu rồi. Cộng thêm phơi nắng liên tục, ngày nào cũng phơi tầm 1 đến 2 tiếng. Từ 8 đến 10 giờ. Không được thì chí ít 2 ngày 1 lần. Chim nuôi bổi già 3 mùa lồng còn nhảy khi tụt lửa còn kêu chứ nói chi chim này.

chaomaohuynhphi

chim non hay tơ nuôi lên tính rất lóc chóc.....quan sát sẽ nhận ra nết nhảy và dáng bộ, ngay cả tiếng kêu bầy cũng khác...chim già tinh nó rất chú ý chung quanh và ý tứ...đó là nói chim có khí chất tốt...chứ già thì già vẫn tệ là tệ chỉ được cái cứng đầu ngu vẫn ngu hichic...cho gặp những con tốt sẽ học theo.thân

Dân Thường

Con chim của bác chuyển vùng tụt lửa trầm trọng rồi. Bác chú ý chế độ cám nước, xem phân nó khô chưa. Chứ phân còn nát bét thì chịu rồi. Cộng thêm phơi nắng liên tục, ngày nào cũng phơi tầm 1 đến 2 tiếng. Từ 8 đến 10 giờ. Không được thì chí ít 2 ngày 1 lần. Chim nuôi bổi già 3 mùa lồng còn nhảy khi tụt lửa còn kêu chứ nói chi chim này.
Mình nghĩ cũng do tụt lửa trầm trọng vì mình thấy chim chưa thay hết lông cũ nữa. Ăn và uống nước như hụi. Cảm ơn bạn nha