Xin cao nhân chỉ giáo giúp

TuToTo

tình hình là mình đang nuôi sinh sản 2 cặp chào mào . qua mùa sinh sản năm trước mình ghép thử 1 căp, và đã sinh ra 1 cặp chim non đến nay 2 con chim non đã đỏ tách .vấn đề là chim pố mẹ là bông mơ 20 % nhưng chim non vẫn đen như bao công , chả có cái bông nào cả . có cao nhân nào gặp trường hợp tương tự , hoặc có kinh nghiệm. xin chỉ giáo giúp , ( hiện tại mình đã tách cặp bông mơ , và ghép với chim thường thành 2 cặp, và đang có 1 cặp đẻ 2 trứng ) mình không hiểu vì lí do gì lại ra thế này, mong các AE có KN chỉ giáo giúp xin CHÂN THÀNH CẢM ƠN

TuToTo

bạn có thẻ nói rõ hơn cho mình biết không . cảm ơn bạn

lexuschantrau

bạn có thẻ nói rõ hơn cho mình biết không . cảm ơn bạn
Có thể bạch tạng ghép với bạch tạng ra chim đen thường. Và 1 cặp chim đen thường thì luôn đẻ ra bạch tạng bác nhé. Gen trội gen lặn chi đó, hiểu nôm na như có thể các con nó hẳn ko giống bố mẹ mà giống ông bà chẳng hạn :D

chaomao_dl000

Cái này nó phụ thuộc váo sinh học di truyền. bác thử cho hai con cm cùng bố mẹ lai với nhau xem mùa sau chắc với bác đến 80% con chim đó sẽ có dị thường ngay không tàn tật thì cũng có tí là bạch tạng, nói chung là do cận huyết và các yếu tố di truyền quyết định.

TuToTo

Cảm ơn bạn : mình sẽ thử ghép theo cách ấy . hi vọng sẽ không sinh ra chào mào 2 đầu ĐỘC NHẤT VIỆT NAM

vutienthanh

Theo mình biết thì những lứa chim con cuối mùa ( Khoảng lứa thứ 3 trở đi trong 1 mùa), yếu chim thì tỷ lệ ra chim bông cao. Còn những lứa đầu tiên, Gen trội lấn át nên hầu như rất ít chim bông.
Năm mới xin chào thân ái và quyết thắng.

TuToTo

thank bác vutienthanh . phen này mình sẽ cho con chào mào Mái nhà mình, đẻ hết trứng mới được nghỉ . đây là mùa thứ 3 nó sinh sản đấy bác

Trhai366

Không đúng bạn à vì chim đe nhiều chim con sẽ yeu chứ không phai ra bông đâu bạn

TuToTo

Amen : mất 3 năm mình vẫn chưa có câu trả lời thỏa đáng . giờ hỏng lẻ cứ đợi chờ...... Amen mình vẫn tích cực thanks các pro chỉ giáo