Xin hỏi về phân chim nhà em...

hophutin

Member
view
[/URL] [/IMG]
Mọi người xem giúp phân chim em như vậy có sao không> trc h nó vẫn vậy, chim thì không có gì khả nghi, nhưng phân nhìn nát và ướt có lẫn mùi tanh.

nghiemnv

1 là cám nhiều chất, chim ăn không tiêu hóa hết
2 do chim bác đang thay lông, chưa có lửa nên phân ướt
3 nếu 2 nguyên nhân trên không phải thì do cơ địa của con chim nó thế, trường hợp này thì bác cho chim uống ít nước thôi, rồi dần dần chim sẽ đi phân khô.

hophutin

Member
1 là cám nhiều chất, chim ăn không tiêu hóa hết
2 do chim bác đang thay lông, chưa có lửa nên phân ướt
3 nếu 2 nguyên nhân trên không phải thì do cơ địa của con chim nó thế, trường hợp này thì bác cho chim uống ít nước thôi, rồi dần dần chim sẽ đi phân khô.
Cảm ơn bác rất nhiều:
1. cám e làm đơn giản thôi: nửa gói ba vì+4 trứng gà lấy 1 lòng trắng+1 thìa (dùng để ăn) mật ong+ 10 thìa bột đậu + 1 gói ngũ cốc. Vậy chắc cũng chẳng có j là dư chất nhỉ?
2. đúng là con này đang thay lông như trước đây nó cũng vậy, nhưng chim mình thì toàn bổi chưa có lửa; cũng có con phân ướt ít con ướt nhiều...

xellosak

mới đổi cám mà như vậy thì bình thường
nhưng mà vài tháng thì cám or hệ tiêu hóa có vấn đề

thangaka

nghe như chủ thớt nói "ngày trước nó vẫn vậy" khả năng hwj tiêu hóa của em nó có vấn đề, bác bổ sung hoa qua chuối mốc ương, táo bom xem có đỡ hơn không

thai

bác có cho ăn sâu hay thịt ko ? cho an thức an tươi thì phân nhiều con bi thế này và có mùi thúi lắm @@ góp ý thui nhé , sai kệ

trthtrung

Con của mình phân cũng Y vậy đã 2 tháng rồi, mới lên diễn đàn hỏi đó bạn.

duonghn

Phân chim đi như vậy không được đẹp lắm , cám cũng chỉ là 1 phần thôi . Thành phần trong cám nhiều chất hay ít chất không quan trọng . Quan trọng là con chim có thích nghi và tiêu hóa được hết từng thành phần trong cám hay không . Cái quan trọng nhất khi làm cám là bạn đã làm đúng cách chưa với cùng những chất như vậy người làm đúng cách chim ăn sẽ đi phân đẹp và ngược lại . Bạn có thể bổ sung thêm chuối mốc cho ăn liên tục xem sao . Chúc bạn tìm được cách để khắc phục cho chú chim của mình tốt nhất . Thân chào ! duonghn .

luongdd

Chào Mào Danh Dự
Cảm ơn bác rất nhiều:
1. cám e làm đơn giản thôi: nửa gói ba vì+4 trứng gà lấy 1 lòng trắng+1 thìa (dùng để ăn) mật ong+ 10 thìa bột đậu + 1 gói ngũ cốc. Vậy chắc cũng chẳng có j là dư chất nhỉ?
2. đúng là con này đang thay lông như trước đây nó cũng vậy, nhưng chim mình thì toàn bổi chưa có lửa; cũng có con phân ướt ít con ướt nhiều...
Nhiều khả năng bạn làm cám chưa chín và khô kỹ, nếu bạn ở Hà Nội thì qua mình lấy ít cám do mình làm cho ăn thử xem sao nhé

chaomao^^py

Moderator
Có nhiều nguyên nhân dẫn đến tình trạng trên
1/ Có thể tạng chim yếu , cảm , phơi nắng hơi già
2/ Cám không đảm bảo khâu vệ sinh , không chín đều , cám bị ẩm hoặc lòng gió do đổ vào cóng quá nhiều ( nên 2 cho chim ăn lượng cám vừa đủ trong 2 ngày )
3/ Cho ăn quá nhiều trái cây nước ( cam , cà chua vv )
4/ Đổi cám , nước đột ngột
P/S Bạn xem chim bạn rơi vào trường hợp nào , bị đã bao lâu , trước mắt cho ăn cám chay và thay nước đều hằng ngày , quan sát thêm có nhất thiết phải can thiệp bằng thuốc hay không . Chim mình từng bị nhưng can thiệp kịp thời chỉ 2-3 hôm là khỏi

Chéc

phân vậy khả năng do ăn nhiều đồ ăn có hàm lượng đạm cao, vd: cào cào, trứng kiến...vv

hophutin

Member
hic hic... cũng phức tạp quá, cám thì mình xay nhỏ trộn đều xong phơi nắng rồi cho lên bếp rang lại, khi thấy có dấu hiệu cháy thì lấy ra.
còn trái cây thì ăn ngày nghỉ ngày. chẳng rõ là lý do gì nữa... hic hic