Xuyên Tâm Liên - Thuốc Bá Bệnh Cho Chào Mào.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Xuyên Tâm Liên
Cây Xuyên Tâm Liên có tên khoa học là Andrographis paniculata hay công cộng, hùng bút, nguyên cộng, lam khái liên, cây lá đắng, khô đảm thảo, nhất kiến kỷ, là một loài cây thảo thuộc họ Ô Rô (Acanthaceae), có nguồn gốc từ Châu Á, là một loại thuốc trị bá bệnh cho chim Chào Mào nhờ các đặc tính thần diệu của nó. Xuyên Tâm Liên được biết đến như một loại cây có khả năng sát khuẩn và một loại kháng sinh rất tốt.

Người ta trồng cây, dùng làm thuốc với năng suất khá thấp, do cây phát triển khá chậm.
Gieo hạt khoảng từ 50 đến 100 hạt trong một lần gieo.
Khoảng cách để các cây phát triển là từ 20- 40 cm , mỗi hố từ 5-10 hạt giống.
Hoa thường nở rộ khi cây đạt từ 110-150 ngày, đạt khoảng 50% sản lượng.

Xuyên Tâm Liên sau khi được thu hoạch, sẽ được làm sạch, cắt khúc từ 3-5 cm rồi để ráo nước. Sau đó được đem đi sấy ở nhiệt độ từ 40-50 ° C trong 8 h cho đến khi khô hoàn toàn.

Thành phần.
Trong toàn cây xuyên tâm liên có 14 chất glucozit và flavon với hoạt chất chính là andrographolide. Theo Đông Y thì cây này có vị đắng, tính hàn, có tác dụng thanh nhiệt, giải độc, tiêu thũng, giảm đau. Được dùng chữa vết thương, viêm họng, viêm phổi ...

Dược nghiên cứu.
Các chiết xuất quan trọng của Xuyên Tâm Liên giúp nén và co thắt đường tiêu hóa làm giảm tiêu chảy. Bởi sự mất nước từ độc tố của những loại vi khuẩn trong đường ruột giảm.

- Tác dụng chống viêm, đau khớp, đau chân cho chim
- Tăng cường hệ miễn dịch cho cơ thể.
- Tác dụng trị ho, khan tiếng ở chim.
- Tác dụng trị cảm cúm và mất nhiệt.
- Tác dụng tẩy giun sán hiệu quả.
Sử dụng một lượng vừa phải phù hợp với thể trạng của chim nếu mắc phải các triệu chứng trên để đạt hiệu quả tốt nhất.
Bài viết mang tính chất kham khảo .
Nguồn www.nokkronghuajuckthai.com

Sửa lần cuối:

tri_okthau

Chào Mào Danh Dự
Hay quá, vấn đề là có ai thực nghiệm chưa, liều lượng thế nào nhỉ?

Thân
tri_okthau

nguyễn-gđ

Chiến binh mặt gãy
Nghe trị ho là sướng rồi.chưa tìm được loại thuốc ho nào chữa dứt đc cho em chào mào đang ở nhà

Chan Hao

Cây này ở Việt Nam mình cũng có thì phải, ko biết là tôi đã nhìn thấy ở đâu rồi? Cảm ơn chủ pic đã chia sẻ!

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
Nhưng liêu lượng tán pha nước hay pha thức ăn thế nào không có thông tin hả chủ topic!

xuyên tâm liên -nếu tôi không nhớ nhầm thì là thành phần chính trong thuốc berbegin thì phải ,công dụng chữa đau bụng do ăn uống quá độ (ngộ độc thể nhẹ ) hoặc đại tiện phân lỏng ,mình đã dùng cho mấy e CM nhà mình và thấy cũng có tác dụng nhất định ,duy nhất có một e từ trước giờ mãi ko tác dụng .còn tác dụng trị ho của X.T.L thì mình chưa rõ ,đề nghị bác Thành chỉ giáo cho anh em .
thanks !

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Cây này ở Việt Nam mình cũng có thì phải, ko biết là tôi đã nhìn thấy ở đâu rồi? Cảm ơn chủ pic đã chia sẻ!

Ở miền Trung có rất nhiều , một loại dược thảo khá phổ biến , bài này không nói liều lượng , nên em nghĩ , mỗi con dùng cỡ 1 móng tay pha vào nước , không thì trộn vô cám , nhắm nhắm .

Thân , black_fish9402 ,

chipchip0203

cảm ơn chủ thớt nhiều cây này ở ngoài bắc e chưa thấy bao giờ hic nhưng không có liều lượng cũng khá liều bác nào thử chưa hihi

hai_nhatrang

Thuốc này có thể mua ở đâu j chủ thớt. Nhà có 1 em đau chân quài không hết nghe bài thuốc hay không biết mua ở đâu.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Dạ đúng rồi , loại này phổ biến mà anh , không thì phơi khô , tán thành bột cho uống .

Thân , black_fish9402 ,

ChaoMao_NA

Loại xuyên tâm liên này hiệu thuốc bán nhiều mà dùng thì đắng kinh khủng các bác ah. mà liều lượng dùng thế nào các bác biết không cho a e biết với nhé

Pleikupho

cái này ra thuốc bắc nó bán cho, nói nó bán cho xuyên tâm liên nó biết mà. cây này vn cũng có

đây nè mấy a. mua cái này về cho chim dùng cũng dc

xuyen tam lien633900908188649083.jpg

http://dnapharma.com.vn/Products_.aspx?id=192
ae tham khảo link này. cho chim dùng thì 1 lượng nhỏ thôi chắc là ko sao đâu

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Cám ơn bác Thông, từ nay anh em mình yên tâm, khỏi bị mấy bệnh linh tinh quấy rầy rồi. He he.

Thân, black_fish9402