Yếm Chào Mào Xưa Và Nay

tienthuynguyen

Chào mào Thủy Nguyên
theo cảm nhận của mình thì tất cả chim huế oh vùng mình đang oh thì chim huế 2 mùa lồng đổ suống thì đa số là chim yếm nhạt còn những con yếm đậm thì toàn trên 3 mùa .mình củng đã mua mấy em của anh xithuyvan nhưng có mỗi con yếm đậm ,theo mình nghĩ ngày xưa khi phong trào chơi trào mào con trưa mạnh như hiên tại thì các tay săn chào mào huế chỉ đánh chào mào về chơi còn bi h thì tất cả các tay chơi chào mào lão luyện oh huế như xithuyvan bemaap davis ... đánh chim hay thì bán cho các bàn chơi chào mào các tỉnh lân cận còn không hay thì bán cho các lái buôn với giá đổ xô 100 k 1 em để phân phối cho các tỉnh thành phía bắc vì thế lên khi ta da chợ chim mua chim đều gặp phải chim không hay vì toan chim bẫy lưới với chim loại .vì lương săn bắt chào mào như hiện tại lên lượng chim củng khá hiếm không như xưa ,khi mật độ chào mào đông lên khó kiếm mồi ăn lên chúng phải dữ dằn hơn để kiếm mồi thế lên mình cảm nhận những em chào mào huế khoảng 3 mùa trở lên em nào yếm củng đậm và tướng tá thì ăn hẳn những em chào mào 2 mùa trở lại gần đây.liệu cứ tình trạng săn bắt như hiện nay thì liệu 1 2 năm lũa chào mào huế liệu có thành tin đồn không .mình viết bài này là bộc lộ những gì mà mình đang nghĩ mong các cao thủ vào chỉ giáo thêm ,đặc biệt mời anh đạt xithuyvan vào có đôi lời để a e đam mê chào mào huế yên tâm hơn .và đặc biệt các bác ai có chào máo yếm nhạt chơi hay thì pót cho a e thưởng thức và yên tâm về nhưng con chào mào mình đang nuôi liệu có tương lai không ,vì kiếm 1 con chào mào yếm đậm bổi bây h quả thật là khó.tuy vấn đề bàn về yếm chào mào củng có 1 số người nói nó chỉ góp thêm phần sinh động cho con chào mào ,tuy nhiên củng có người nói cái yếm góp phần quan trọng cho con chào mào yếm đậm sâu thì chim dữ chơi trường bền .nhủng trưa ai dám công nhận chào mào yếm nhạt chơi hay .còn trên thưc tế thì em nhìn hầu như con nào yếm đậm chơi củng hay ,nhưng củng không ít con yếm đạm chơi không hay nếu có thì củng ít 10 con yếm đậm thì 1 đến 2 con không hay và yếm nhạt củng vậy và ngược lại​

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
chào mào chơi hay yếu tố tố chất là đóng vai trò lớn nhất còn yếm đậm nhạt chỉ đóng vai trò rất bé thôi bác à! Có những chú chim yếu nhạt nhưng rất hay!Chim Trà My yếm rất nhạt nhưng chơi khá hay đấy bác à! Vài dòng tâm sự của tôi…

tienthuynguyen

Chào mào Thủy Nguyên
cảm ơn bạn đã góp ý nhưng em cảm thấy hình như chim huế khoảng 2 mùa đổ lại đây rất ít chim yếm đạm và hay ,khoảng 3 mùa trơ lên v

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
cảm ơn bạn đã góp ý nhưng em cảm thấy hình như chim huế khoảng 2 mùa đổ lại đây rất ít chim yếm đạm và hay ,khoảng 3 mùa trơ lên v
có lẽ do phong trào nuôi phim phát triển mạnh bẫy đi những con hay và đẹp :S

chuột nhắt

em không biết là thế nào nhưng em mới kiếm được 1 em yếm nhạt đánh từ huế ra vừa đấu vừa nhấp cánh, còn 2 em yếm đậm được cái là đẹp nhưng bù lại it hót lâu đứng. vài lời có gì sai các bác đừng ném em nhé.