Đi bẫy gặp chào mào " Quỷ "

hunggl

Muốn bắt được con chim nay trước hết bạn phải xác định
1 Đây là một con bôi già rừng và đả sống lâu ở khu vực đó
2 có thể đã nhiều người thử sức nhưng chưa thu phuc được nó nên nó đả biết lông bây lồng bây nên rất tinh ranh
Vây muốn thu phục em nó ban cần
1 Điều đầu tiên củng là điều quan trong nhất cần xác định nó là một con chim già nên nhửng chú mồi nuôi non lên hoặc má trắng thí rất khó thu phục ta cần chú mồi già rừng nuôi lên và trên 2 mùa kinh nghiên chinh chiến thì may ra điều này chien 60%
2 bạn cần xác định chổ ngủ hoặc nơi làm ổ (nếu có) đây cung là yếu tố quan trong
3 Cành thế treo chim cần phải thuận tiện cho viêc đá lồng ( mình có một kinh nghiêm nho nhỏ khi treo chim mồi trong các loại cây um tùm thì bôi rừng sẻ tự ti và chiến mau hơn so với các loại cây thưa lá hoặc cành trui lá )
4 các yếu tố còn lại thì bạn chọn ngày nào trời nắng đẹp không qua nóng tầm 7h30 là vừa , và còn phải tùy thuộc vào may mắn xem coi bạn có duyên với chú chim đó không nưa
Đương nhiên lý thuyết lúc nào củng dể hơn thực hành . Trên đây là một số góp ý của mình có gì thiếu sót mong các bác góp ý
. Chúc bạn thành công
Cảm ơn bạn nhiều, mình sẽ lưu ý thông tin số 3!hi

hunggl

Ak, mọi người ai có kinh nghiệm khi đi bẫy dùng nhiều chim mồi không? chủ yếu là cách phối hợp treo lồng như thế nào ak?

mami

vấn đề là có xác định đúng ""Cội"" của nó ko ? con nào cũng có 1 nơi ăn, 1 chốn ngủ và 1 cô mái đẹp để bảo vệ hết. Xác định đung "Cội"" của nó thì phải theo nó đến 16-17h chiều, khi mà chim trời về cây nó ngủ. sáng mai 5h mò ra đúng cây đó treo lên đảm bảo dính. Đánh nhiều mồi chỉ tổ làm rối chim thôi, 1 con mồi chịu chơi là ok rồi. Mùa này có khi chim trời đang nuôi con nên khó đá, kiên trì 3-4 ngày, mò mẫm 5h sáng là ok thôi.

Khả năng bẫy keo đỡ làm chim đỡ hoảng hơn là bẫy lưới+ bẫy lụp.Mình đã từng theo chân người bạn đi bẫy, gặp con nào già rừng,sợ lụp về chỉ đậu trên ngọn tàu lá chuối kế bên cây treo lồng sổ bọng thôi.Suốt từ sáng tới gần 3 giờ chiều.Cuối cùng phải lấy keo cuốn trên cái tàu lá chuối khô nó hay đậu và rồi cũng dính.Ra gỡ cất mồi về, bổi đó về thả lồng buổi tối đã sổ rùi nhé.Vấn đề bể hay không bể bằng phương pháp bẫy keo nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố lắm! Thân!.