Ưu khuyết điểm chào mào GIỌNG và ĐẤU (trích)

dongychung

Ở chỗ mình (Củ Chi -Tp.HCm) thì tình trạn g cũng tươ ng tự như ở Tây Ninh. Các anh em chơi chim giọng biết nhau và hay dợt với nhau. Còn các anh em chơi giọng lẹo( ở mình gọi chim không đung giọng là lẹo) thì dợt ở một nơi khác nhau. Điều này dẫn đến đôi khi mâu thuẫn với nhau nếu như 2 người ở nhà gần nhau mà chơi hai phong cách khác nhau, làm cho thâm tình của họ cũng mất đi. Điều này thật tai hại vì cùng sở thích chơi chào mào nhưng có sự khác nhau về nhận thức của mỗi người vô tình dẫn đến mối quan hệ giữa họ với nhau bất hoà. Điều này thật sự khong hay chút nào.
Bởi vậy nên có lần mình cũng đã bày tỏ ý kiến trên diễn đàn rằng. "Đối với những người chơi chim lâu năm và tâm huyết với chào mào. Nên có cách thức và định hướng cách chới để hài hòa giữa hai cách chơi này. Nghĩa là vừa giữ được giọng chim vùng mình nhưng đồng thời cũng giao lưu được với mọi người". Và như vậy mọi người nên hiến kế đêể chúng ta là m đư oợ

tvxdnhatphat

Bởi vậy nên có lần mình cũng đã bày tỏ ý kiến trên diễn đàn rằng. "Đối với những người chơi chim lâu năm và tâm huyết với chào mào. Nên có cách thức và định hướng cách chới để hài hòa giữa hai cách chơi này. Nghĩa là vừa giữ được giọng chim vùng mình nhưng đồng thời cũng giao lưu được với mọi người". Và như vậy mọi người nên hiến kế đêể chúng ta là m đư oợ
Hic, em tìm ra kế được chết tươi liền nè. Con chim mua 20 chai để gần con lẹo trong vòng 3h đồng hồ thì từ 20 --> còn 2 triệu. Hi............Chỉ còn cách chia ra thôi bạn à. Hic. Buồn!
À, mà bạn tinatino mua con Suối Đá của ai vậy bạn??? Mình đang quan tâm nè !

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
Nhân tiện nếu được anh em nào rành về giọng Tây Ninh thẩm định xem chú chim này có đúng gốc gác của nó không nhé.
Thân chào, tinatino
Cám ơn anh Tâm đã đồng cảm!

P/s nghe sơ thảo có vẻ là chim Tây Ninh đó anh! Hôm nào anh làm clip so lo đưa lên cho anh em già làng chiêm nghiệm kỹ hơn nha!

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Đầu tiên em xin thật cám ơn anh Thành vì lời góp ý chân thành trên!
Đây là 1 đoạn trích lời tâm tình của em gửi đến các anh em chơi chào mào Tây Ninh! Và đó là kinh nghiệm riêng của em ở địa phương! Nên sẽ có cái không đúng ở địa phương khác! Em viết lên và rất cần những cá nhân như anh vào góp ý để thực sự thấy được 2 mặt của GIỌNG và ĐẤU!
Cảm ơn anh lần nữa!
Em xin được nói rõ thêm là em không chê cách chơi nào và khen cách nào tuyệt đối!​
Em xin phép được nói về những nơi tô đậm được trích dẫn trên để nói rõ thêm về ý của em!​

1. Tại (*): Anh từng thấy nhưng chú chim chơi giọng thể hiện hết phong cách (cánh đuôi, sàn cầu,..). Em đồng ý vì chúng ra ít thấy được điều đó (em đã nói rõ từ đầu), và thực trạng thực là Tây Ninh chơi chim GIỌNG nên không quan trọng phong cách lắm nên chỉ đổ giọng hay là cứ giữ chơi suốt là bình thường.
  2. Tại (**): Cục bộ, ở trên em là cục bộ thế đó anh, chơi để rèn luyện giọng gốc cho chim của mình thì tốt quá rồi, em chỉ mong họ đừng phải ganh tị giọng của ai hơn ai. Anh nói đúng, chỉ dợt ở nhà nghệ nhân cùng giọng còn khác giọng thì xua đuổi chê bai, vậy có được mấy người chơi cùng giọng? Thế nên em mới nói cục bộ (vài cá nhân) trong phạm vi hẹp!
  3. Tại (***): Điều em trăn trở cũng là đây, trên em không có thói quen, không dám đi dợt như những địa phương khác đơn giản chỉ vì điều tế nhị là sĩ diện sợ thấy cái dở của chim mình, sợ học giọng những con khác,... (trong khi nó là chim cùng vùng), anh thấy sai lầm không?
Và cuối cùng em xin đính chính là em không quy chụp, em đang nhấn mạnh đến cái hay cải dở của chơi GIỌNG VÀ ĐẤU, em không quy chụp cách chơi nào trội hơn cái nào mà chỉ nói đến việc phát triển nhanh, mạnh hơn ở địa phương em!
Giữ bản sắc giọng là điều tốt, rất rất cần thiết cho việc đó, rất đáng biểu dương.
Nhưng có cần bế quan toả cảng không??!!​
Hoà nhập mà không hoà tan thì tồn tại vẫn bền vững mà!

Chúc anh em nhiều sức khoẻ!

Cám ơn bác Vũ nhiều, vậy là thú chơi giọng ở Tây Ninh và Thủ Đức khác nhau quá, nhưng chơi cùng giọng không có nghĩa là chê bai, hay dị ứng với giọng khác, vì nếu bác xuống Sài Gòn, anh em mình vẫn có thể giao lưu Tây Ninh - Thủ Đức, gặp gỡ các anh em khác đều có thể đem chim ra cho vui, vì nhà có chim rặc kèm lại nên không sợ lai, nếu chơi giọng mà cứ bo bo để trong nhà, sợ lẹo giọng cũng không hay lắm, nhưng chơi nhầm mục đích bảo tồn giọng thiết nghĩ cần có sự hạn chế trong việc giao lưu dợt dãi khác giọng, như bác cũng biết, lâu ngày chim đi gió mà lẹo theo, mình có đề cập đến vấn đề này trong môt số bài viết. Việc đi dợt cùng giọng vừa giúp chim sung hơn vừa cải thiện giọng gốc hơn. Có dịp xuống Sài Gòn anh em mình giao lưu nhiều hơn, em sẽ dẫn bác đi tham quan một vài chú giọng như phong cách chơi không kém gì chim đấu, sẽ ráng cập nhật clip sớm. Nói thêm, ở Thủ Đức các nghệ nhân rất ôn tồn, trước giờ chưa thấy tình trạng ganh nhau về giọng, và quả thực nếu con mình giọng chưa chuẩn mình cũng xin gửi vài hôm để chim thầy kèm lại nhiều hơn, phần người sân si, giọng mình giọng người, mình nghĩ họ chơi chim vì cái gì? chứ không phải để dưỡng tâm, và thanh thản trở về với thiên nhiên. Anh em nên thẳng thắng để vấn đề đi đến nơi đến chốn và giải quyết được triệt để hơn. Chúc 2 phong trào giọng - đấu cùng phát triển.

P/S: Bài viết về vấn đề giữ giọng và giao lưu đối với anh em chơi giọng, http://www.chaomao.org/threads/3452-Vấn-đề-lai-giọng-giữ-giọng-chim-rặc-già-mùa.

Thân, black_fish9402

Sửa lần cuối:

t2t

CLB Chào Mào Gia Định
Cám ơn bác Vũ nhiều, vậy là thú chơi giọng ở Tây Ninh và Thủ Đức khác nhau quá, nhưng chơi cùng giọng không có nghĩa là chê bai, hay dị ứng với giọng khác, vì nếu bác xuống Sài Gòn, anh em mình vẫn có thể giao lưu Tây Ninh - Thủ Đức, gặp gỡ các anh em khác đều có thể đem chim ra cho vui, vì nhà có chim rặc kèm lại nên không sợ lai, nếu chơi giọng mà cứ bo bo để trong nhà, sợ lẹo giọng cũng không hay lắm, nhưng chơi nhầm mục đích bảo tồn giọng thiết nghĩ cần có sự hạn chế trong việc giao lưu dợt dãi khác giọng, như bác cũng biết, lâu ngày chim đi gió mà lẹo theo, mình có đề cập đến vấn đề này trong môt số bài viết. Việc đi dợt cùng giọng vừa giúp chim sung hơn vừa cải thiện giọng gốc hơn. Có dịp xuống Sài Gòn anh em mình giao lưu nhiều hơn, em sẽ dẫn bác đi tham quan một vài chú giọng như phong cách chơi không kém gì chim đấu, sẽ ráng cập nhật clip sớm. Nói thêm, ở Thủ Đức các nghệ nhân rất ôn tồn, trước giờ chưa thấy tình trạng ganh nhau về giọng, và quả thực nếu con mình giọng chưa chuẩn mình cũng xin gửi vài hôm để chim thầy kèm lại nhiều hơn, phần người sân si, giọng mình giọng người, mình nghĩ họ chơi chim vì cái gì? chứ không phải để dưỡng tâm, và thanh thản trở về với thiên nhiên. Anh em nên thẳng thắng để vấn đề đi đến nơi đến chốn và giải quyết được triệt để hơn. Chúc 2 phong trào giọng - đấu cùng phát triển.

P/S: Bài viết về vấn đề giữ giọng và giao lưu đối với anh em chơi giọng, http://www.chaomao.org/threads/3452-Vấn-đề-lai-giọng-giữ-giọng-chim-rặc-già-mùa.

Thân, black_fish9402

Nói Bác đừng bùn chứ mình dị ứng với từ " lẹo giọng" quá. Bác giúp phân tích giúp xem thế nào là " lẹo giọng"???

Tâm Nano

Đại Sứ Chào Mào
Mình đã xem qua clip nhưng chưa thấy ra giọng, đang chờ ở clip tiếp theo. Mà cho mình xin hỏi 01 câu ngoài luồng tí. Bạn mua của ai ở Tây Ninh vậy? Tên và khu vực, mình tò mò đó mà. Thân!

À, mà bạn tinatino mua con Suối Đá của ai vậy bạn??? Mình đang quan tâm nè !
Cám ơn bạn đã quan tâm, chú chim này mình mua tại Cội Cầu Xéo. Cũng nghe nói là gốc Suối Đá Tây Ninh chứ thực tình mình cũng không rành dòng chim này lắm. Nhưng kỳ thực giọng em nó rất hay và quan trọng là mình thích. Hôm qua có up cái clip giọng nhưng bị hư, mình sẽ quay lại clip giọng khác nhờ anh em đánh giá dùm.
Thân chào, tinatino.

Tâm Nano

Đại Sứ Chào Mào
Cám ơn anh Tâm đã đồng cảm!

P/s nghe sơ thảo có vẻ là chim Tây Ninh đó anh! Hôm nào anh làm clip so lo đưa lên cho anh em già làng chiêm nghiệm kỹ hơn nha!

Cám ơn Vũ nhé! Để có dịp anh quay lại cái clip giọng nhờ anh em đánh giá dùm.
Thân chào, tinatino.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Nói Bác đừng bùn chứ mình dị ứng với từ " lẹo giọng" quá. Bác giúp phân tích giúp xem thế nào là " lẹo giọng"???

Cám ơn bác, các bài viết của mình chỉ như hạt cát bé nhỏ giữa sa mạc rộng lớn, đi ngược nước bao giờ cũng khó khăn gấp bội song mình luôn tâm niệm để góp phần nhỏ nhoi, vực dậy phong trào chơi giọng,cân bằng giữa 2 phong cách, được biết rất nhiều anh em lão làng ban đầu chơi giọng rặc rất hay, nhưng dần cũng phải theo phong trào, biết sao được. Giọng lẹo là giọng đã lai nhiều giọng khác nhau, hầu như đây là một trường phái riêng chuyên về đấu dợt, họ đặt chữ "Bộ" lên hàng đầu, thanh sắc không quang trọng. Dẫn chứng cho quan điểm này bác DTH đã nói.

Chào bạn !
Rất vui được nói chuyên trao đổi với bạn . Thực sự thú chơi rất phong phú đa dạng , người ta nói chín người mười ý là thế ..hihi
Mình không phải là dân sài thành , mà gốc là miền Trung , tuy nhiên khi vào sg di học và sinh sống thì có duyện gặp được mấy bô lão chơi dòng chim Tduc nên có suu tầm .
Thú thực bạn đã chơi dòng chim này thì chất giọng rất ư là tuyệt hảo , nếu những ai chơi dòng chim này có thể nói là tính khí cũng ôn hòa nhã nhặn.... Nhưng không thiếu sự quyết đoán nhé ....Hihi cái này mình nhân cách hóa thêm đấy nhé .
Rất lâu rồi mình không còn giữ lại con nào vì vào những năm 2003/2004 mình quá nhiều việc nên ..hic hic "tụi nó" bỏ mình ra đi hết . Chỉ còn lưu lại các clip thôi . Âu cũng còn 1 chút lưu luyến dư âm để lại .
Hiện tại , mình đang giữ 3 con có ra giong TD , vì chủ cũ cố ép giong để chơi ...Nhưng hiện nay bạn biết rồi , vì giao lưu và chim thi đấu nên khó bảo tốn chất giọng chuẩn được .
Trước đây mình rất bảo thủ cho dòng chim giọng TD , nhưng bây giờ cũng khó vì ít người chơi , ít người am hiểu sâu ..nên đành phải theo trào lưu, Hiện nay đẳng cấp chơi cao hơn rất nhiều : ngoài thanh - sắc - thì Bộ đang có su hướng lên đầu tiên ..đó là thái độ thi đấu hót của chim.
Hơn nữa chất giọng vùng nào cũng phải đảm bảo : tròn - trong - rõ - có uy lực ..
vài dòng tâm sự .
Chúc bạn vui
DTH

Thân, black_fish9402

t2t

CLB Chào Mào Gia Định
Giọng lẹo là giọng đã lai nhiều giọng khác nhau

Vùng nào cũng có chim giọng hay (như gần Tp.HCM giọng Thủ Đức, Bình Dương, Hóc Môn, xa hơn có Camly, Suối Đá, Đồi Rìu, hay Nha Trang, Bình Định, Quảng Nam cũng có vùng chim giọng rất hay,...), và theo quan điểm của t2t thì cứ chim càng già rừng (vùng nào cũng được) cũng sẽ có con cho chất giọng rất hay:Đanh, gắt, luyến láy, đảo giọng, .... nên chúng ta không nên phân biệt ra chim giọng và chim "giọng lẹo" vì như thế nghe rất phản cảm.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Vùng nào cũng có chim giọng hay (như gần Tp.HCM giọng Thủ Đức, Bình Dương, Hóc Môn, xa hơn có Camly, Suối Đá, Đồi Rìu, hay Nha Trang, Bình Định, Quảng Nam cũng có vùng chim giọng rất hay,...), và theo quan điểm của t2t thì cứ chim càng già rừng (vùng nào cũng được) cũng sẽ có con cho chất giọng rất hay:Đanh, gắt, luyến láy, đảo giọng, .... nên chúng ta không nên phân biệt ra chim giọng và chim "giọng lẹo" vì như thế nghe rất phản cảm.

Ok bác, nhưng mấy em nó cho thầy kèm vài tháng là quên ngay,Đồi Trìu là giọng chim vùng nào vậy bác, nghe lạ quá.

Thân, black_fish9402

t2t

CLB Chào Mào Gia Định
Ok bác, nhưng mấy em nó cho thầy kèm vài tháng là quên ngay,Đồi Trìu là giọng chim vùng nào vậy bác, nghe lạ quá.

Thân, black_fish9402

Có thầy kèm thì quên khi em nó có lửa hay kê gần chim mồi thôi Bác ah, khi yếu lửa hay lúc thay lông chim đi gió, lúc đó Bác sẽ thấy em nó ra giọng gốc ah.

Ngày nay đa phần chim được chọn để ép giọng Thủ Đức, Bình Dương hay Hóc môn là chim miền ngoài (Bắc trung bộ, hay phía Bắc, rất ít khi có được chim miền trung) vì lý do chim dáng đẹp,to con, mào cao, dầy, yếm sâu, đậm nhưng để chim có chất giọng tương đối giống giọng chim thầy thì nên chọn những chú chim ta trong miền nam, dù sẻ chim, ít đẹp nhưng cho chất giọng theo mình là khá tốt, có độ thanh, độ tròn, luyến láy tốt.

Còn chim Đồi Rìu (hay nhất là Đồi Rìu 2) là chim thuộc vùng Cẩm Mỹ (Cẩm Mỹ là một huyện mới của tỉnh Đồng Nai, được thành lập vào năm 2004 với phần đất phía Nam của Thị xã Long Khánh, phía Tây của huyện Xuân Lộc. Phía Nam là huyện Châu Đức, Bà Rịa Vũng Tàu, phía Bắchuyện Xuân Lộc. Huyện lỵ là Thị trấn Cẩm Mỹ nằm cách Thị xã Long Khánh khoảng 15 km về hướng Nam.)

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Có thầy kèm thì quên khi em nó có lửa hay kê gần chim mồi thôi Bác ah, khi yếu lửa hay lúc thay lông chim đi gió, lúc đó Bác sẽ thấy em nó ra giọng gốc ah.

Ngày nay đa phần chim được chọn để ép giọng Thủ Đức, Bình Dương hay Hóc môn là chim miền ngoài (Bắc trung bộ, hay phía Bắc, rất ít khi có được chim miền trung) vì lý do chim dáng đẹp,to con, mào cao, dầy, yếm sâu, đậm nhưng để chim có chất giọng tương đối giống giọng chim thầy thì nên chọn những chú chim ta trong miền nam, dù sẻ chim, ít đẹp nhưng cho chất giọng theo mình là khá tốt, có độ thanh, độ tròn, luyến láy tốt.

Còn chim Đồi Rìu (hay nhất là Đồi Rìu 2) là chim thuộc vùng Cẩm Mỹ (Cẩm Mỹ là một huyện mới của tỉnh Đồng Nai, được thành lập vào năm2004 với phần đất phía Nam của Thị xã Long Khánh, phía Tây của huyện Xuân Lộc. Phía Nam là huyện Châu Đức, Bà Rịa Vũng Tàu, phía Bắchuyện Xuân Lộc. Huyện lỵ là Thị trấn Cẩm Mỹ nằm cách Thị xã Long Khánh khoảng 15 km về hướng Nam.)

Lúc yếu lửa hay thay lông dù không lai, (đặt trường hợp không lai nhé), chim vẫn đi chuyện lẫm bẩm trong miệng, đó là những tiếng gió, tiếng rít, chim nào cũng thế thôi dù không lai, nên có chim thầy kèm chim nhà sẽ quên hẳn giọng lẹo, giả sử một người ra Trung làm việc 3 -4 năm bị nhiễm giọng, nhưng khi vào Nam hẳn, tiếp xúc trao đổi hằng ngày thì sẽ không còn trường hợp đó nữa. Đứa chấu gái của mình năm nay đã 5 tuổi, mấy tuần nay nó về Quy Nhơn thăm gia đình, khi vào đây lại thì nói có pha giọng Bình Định, nhưng chỉ vài ngày sau lại hết hẳn.

Điều đó cũng đúng với những bạn trẻ (từ 5 - 10 tuổi), đi nước ngoài sống lâu dài nếu không có ba mẹ nói tiếng Việt sẽ, quên mất tiếng mẹ đẻ, thay vào đó là tiếng Anh rất sỏi, chim cũng vậy thôi, đó là kinh nghiệm của bác Mười, và bác Sáu Bá. Về việc chọn chim non ép giọng Thủ Đức mình, thì từ đây ra Huế nơi nào họ cũng đi, chim non vùng nào họ cũng biết, nhưng chỉ thấy giống Bà Trịa là hay nhất, nhưng về sau khi, các tiêm chim xuất hiện ngày càng nhiều chim Hà Nội, bác Sáu mua về ép lên thì thấy rằng chim Hà Nội tuy giọng gốc không hay lắm, nhưng khi ép giọng thì hay nhất trong các loại chuyền, âm nó to, rõ, đặc biệt là rất ấm, rất có sức truyền cảm.

Thân, black_fish9402

Sửa lần cuối:

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX

Thân, black_fish9402

Cám ơn anh Thành và anh Thái (t2t) đã có những góp ý bổ sung tích cực để anh em Giọng và Đấu hiểu nhau hơn!

P/s: Anh Thành à! Em hiểu được cái việc "lội ngược dòng" của anh, em đồng cảm thật nhiều nữa là khác! Em có khác gì anh đâu! Bản sắc ăn sâu vô tâm trí dân địa phương em rồi!

Giọng Tây Ninh là niềm hãnh diện của em chứ anh! Em đang muốn "Hoà nhập mà không hoà tan" thôi! Em rất muốn cởi mở hơn, bớt cố chấp đi để dân Tây Ninh vừa chơi giọng, giữ được bản sắc giọng vừa quảng bá được hình ảnh chim Tây Ninh ra ngoài thông qua những cuộc thi, những cuộc giao lưu!
Chúc anh em sức khỏe!

cmdieutri

Dù chơi giọng hay chơi đấu thì đến một thời điểm nào đó khi đã tích lũy kinh nghiệm chơi người chơi sẽ sưu tầm những con bổi già rừng, để đc thưởng thức nc chơi và giọng đấu của chim rừng

netcom0909

thấy các bác bàn luận xôm tụ quá, mình thì chơi chim chào mào từ bé, hồi ấy chả biết giọng gì cả. Nhưng hiện tại cũng chơi qua được một số dòng chim và đang chơi dòng chim Bình Dương. Có cái clip cũ của chú Bình Dương, mỗi người mỗi phong cách. Nhưng nếu chơi chim giọng thì sáng sớm ngủ dậy mà nghe như clip sau chắc cũng phê người.

cmdienkhanh

Mỗi người có một mơ ước và hãy sống để theo đuổi cái mơ ước đó đến cùng... rồi bạn sẽ thấy được ánh sáng nơi cuối đường hầm.
Chúc thủ thớt đạt được ước mơ của mình, thân ái chào.

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Cảm ơn bạn chủ thớt đã nói lên nỗi niềm của người đam mê chào mào và sự nhiệt huyết trong phong trào của Tây Ninh.Đúng như bạn nói mỗi loại sơ thích về cácch chọn chim hay đánh giá chú chim hay đến thời điểm bây giờ vẫn chưa có một phương pháp cũng như tiêu chí chuẩn về con chim cũng như người chấm chim. Bởi lẻ nếu anh giám khảo họ thĩhs chim giọng hơn chim đấu hơn thì phần định tính họ sẽ chọn chú chim giọng. Như vậy với cá nhân mình chất giọng vẫn là tiêu chí hàng đầu mà mình không thể so sánh như ca sĩ. Người thuộc gu nào thì thích thể loại nhạc nào, cácch chọn bài, nội dung bài chứ không thể đánh giá cao về phong cách biểu diễn mà bỏ đi tiêu chí giọng được :).Thú chơi thì 9 người 10 ý mà các bạn. Tóm lại con chim hay phải hội đủ 2 yếu tố : chất giọng rồi mới đến phong cách đấu.Các bạn nghĩ nếu con chim đấu giọng với con chim đấu nết không thì con nào cảm giác hơn nhỉ :) :). Riêng mình vẫn chọn giọng.Cảm ơn AE nhiều

:confused: nhiều cao thủ giờ ẩn nấp chỉ cần chơi giọng thôi bác.còn chim đấu thì tùy.chim là thú,nhưng chỉ là sợi chỉ đỏ nối nhịp cầu anh chị em tiến sát đến với nhau bằng tình cảm, bằng lòng đam mê...
chia sẻ 1 vài lời ạ :)

chaomao^^py

Moderator
Cuối con đường là 1 con đường khác , đi hòi mà vẫn lạc như mê cung . Tốt nhất nên có chon lọc ^^