Ưu khuyết điểm chào mào GIỌNG và ĐẤU (trích)

DJ_ChE

Chim hót giọng là chim chỉ ở nhà ăn cám & hoa quả. Còn chim hay mang đi dợt, ăn sâu,cào cào, châu chấu...các loại, dùng thuốc bổ, thuốc ho ... có đúng ko các bác.Theo em nghĩ là ai có thời gian thi mới chơi được chim đấu bác ạ. E muốn có 1 em đấu để đỡ bị chê là gà mà cũng chẳng có. Đâu phải ai cũng có thời gian mang chim đi thi, đi đấu đều đều cùng lắm mấy thằng bạn tụ với nhau dợt thôi. Em mới chơi nên chả biết chim giọng thế nào mà chim đấu thế nào. Nhưng e có 1 e chỉ để ở nhà rất ít khi mang đi dợt. e chỉ cho ăn cám mua ngoài hàng và hoa quả, nhưng có lần phải đi xa sợ k có người chăm mang theo thấy có hội dợt chim mang vào vẫn đánh đu đều đều. Haiz nói chung ko thể phân biệt được là chim giọng hay chim đấu mà phải phân biệt là " chơi chim " - " nghiện chim ". Em cũng đam mê ( từ nhỏ cơ đấy ) nhưng em không nghiện để làm ôxin cho nó. E thấy mấy bác hay chơi chim đấu là xem chim như bố. mắng vợ chỉ vì ko may làm chim sợ hãi ... mất lửa, con khóc nhưng bố bận tắm, làm cám cho ông.
Em có vài lời chia sẻ có gì sai ae cứ ném gạch thoải con nhà bác mái. e đội mũ bảo hiểm rồi.

Sửa lần cuối:

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
Cám ơn Vũ về một chủ đề rất hay. Phải nói là có trăn trở và tâm huyết lắm về dòng Chào Mào Tây Ninh, Vũ mới có động lực để chia sẽ cùng anh em như thế này. Riêng mình, mặc dù đang theo đuổi thú đam mê chim đấu vì bị mê hoặc bởi nét sàng cầu, rê cánh và nết hùng dũng của dòng chim này nhưng tiêu chí chọn chim mình lại ưu tiên chất giọng. Hiện tại mình đang giữ một chú Suối Đá Tây Ninh và mình rất thích chất giọng của nó, thân mời anh em xem qua clip nhé :

Nhân tiện nếu được anh em nào rành về giọng Tây Ninh thẩm định xem chú chim này có đúng gốc gác của nó không nhé.
Thân chào, tinatino

Con này chưa ra giọng mà anh, nó đang căng lửa sàn cầu cánh và đuôi. Chim đang ức.

Theo Clip thì em này chơi Giọng chưa biết thế nào, nhưng nếu chơi Đấu thì cũng đáng để đi thi đấy,

Thân.

tosudoc

Các bác ơi! Khổ lắm nói mãi. Mỗi người nên chơi theo cái đam mê của mình. Con chim hay là con chim theo ý mình. hiiiiiiii khổ cho các bác nói về vấn đề này sẽ bàn mãi không thôi.

DJ_ChE

Đẳng cấp về chơi chim không phải là vì có giải to, mà vấn đề nằm ở chỗ mọi người đều đánh giá con chim có giải là con chim hay thật sự, điều đó nói lên rằng người nuôi là một người biết cách chăm sóc
Còn về chơi chim giọng ư...các bạn đừng nhầm nhé vì chưa ai nhận định con chim nào giọng hay hơn con nào vì điều này không có thước đo, nói chung cũng như ca sỹ vậy thôi, người thì thích Trung Đức người thì thích Đàm Vĩnh Hưng thậm chí có người không thích ca sỹ nào hết và chỉ thích nghe hát xẩm xin tiền ngoài chợ, vậy cho nên nói về chơi chim giọng ai thấy con chim của mình hót nghe vào tai là bảo hay thôi

bạn nói đúng đó nhưng tôi có thêm ý kiếm là cũng có con hót đẳng cấp luyến láy kép 7 kép 8 nghe mê hồn liền nhưng cũng có nhưng con ọt ẹt " bắt cô trói cột, bắt cô trói cột " nuôi mãi vẫn " bắt cô trói cột " cũng nổ kép nhưng kép 4 là hết đát. ông nào mà bảo chim đó hay là bảo thủ, phạm vi chơi chim trong hẻm chưa được nghe chim hót hay. Giống như bạn nói người thích nghe ĐVH người thích nghe Trung Đức, nhưng như bọn HKT hay Michel Lang ( ai chưa bít ổng tra Google nha ) hát bạn có nghe nổi ko, còn mấy ông mà thik HKT với Michel Lang bảo hay thì mấy ông ấy chưa nghe Thùy Chi hát bao giờ .

tosudoc

Đẳng cấp về chơi chim không phải là vì có giải to, mà vấn đề nằm ở chỗ mọi người đều đánh giá con chim có giải là con chim hay thật sự, điều đó nói lên rằng người nuôi là một người biết cách chăm sóc
Còn về chơi chim giọng ư...các bạn đừng nhầm nhé vì chưa ai nhận định con chim nào giọng hay hơn con nào vì điều này không có thước đo, nói chung cũng như ca sỹ vậy thôi, người thì thích Trung Đức người thì thích Đàm Vĩnh Hưng thậm chí có người không thích ca sỹ nào hết và chỉ thích nghe hát xẩm xin tiền ngoài chợ, vậy cho nên nói về chơi chim giọng ai thấy con chim của mình hót nghe vào tai là bảo hay thôi
Bác bói loạn xị ngậu cả lên. " ĐẲNG CẤP VỀ CHƠI CHIM " Và " ĐẲNG CẤP CỦA CON CHIM" là hình như 2 vấn đề gần như hoàn toàn khác nhau mà bác. Còn giọng chim thì giọng chim Quảng chắc hay hơn giọng chim bắc là điều hiển nhiên đó là điều nhận định của tấc cả giới biết chơi chim chào mào. Còn về nước chơi, độ bền, cách chơi.... thì chưa ai nhận định chim vùng nào hay hơn vùng khác đó là sự thật. Hiiiiiiii

nuicao

Xu thế hiện nay đang hướng về chim thi đau nên thể loại giọng ít được quan tâm nhưng cầm một con giọng cực tốt thì cũng hãnh diện chứ nhỉ!
nếu một con có giọng hay mà đấu tốt là niềm mơ ước, nhưng thực sự mình cảm thấy khi chấm điểm, BGK ít quan tâm đến giọng cũng làm giảm bớt cái hay của chào mào

nuicao

Em nó mới đi giọng đơn mà anh Tâm, chắc sáng sớm trùm lồng đang ức chế đây mà, tranh thủ làm clip nha anh. Chúc anh chim cò căng lửa.

Bác nói rất đúng, theo mình dù chơi giọng hay đấu, yếu tố quan trọng nhất vẫn là ở mỗi chúng ta, người chủ có thực sự biết cách kích lửa cho chim chơi đều hay không mới là quan trọng, từng thấy bầy giọng con nào con nấy sung, căng như dây đàn, ché chéc, giang cánh, sàn cầu,không ngưng nghỉ từ sáng đến tối, ai bảo rằng chơi giọng chim đấu không hay. Xin thưa, khi tuyển chuyền các nghệ nhân giọng rất chú trọng đến tố chất, độ dữ của con chim non mà đoán hình sau này. Dù giọng hay mấy mà suốt ngày cứ lai rai, không cánh, không đuôi, thử hỏi có ai còn động lực để theo đến cùng. Nói chim giọng chơi cục bộ là chưa đúng lắm, vì chính mình cũng thường xuyên đi dợt nhà các nghệ nhân cùng giọng, nhiều dòng đã lập cội riêng để luôn cải tạo, giọng gốc của mình. Chơi giọng chủ yếu là lớp nghệ nhân già, thiên về tiêu chí đầu tiên của chim cảnh xưa là "Thanh", đây là cái cốt yếu nhất của thú chơi chim cảnh nói chung và Chào Mào nói riêng.

Về chim đấu nếu đấu hay, ché chéc, giang cánh xòe đuôi, nhưng giọng hót thì như vịt đực thử hỏi ta có còn giữ đúng cái chất của bộ môn này hay không ? Chúng ta dần biến con chim thành máy móc chứ không phải sinh vật, hễ gặp lạ là phải căng cứng, ché chéc, như máy mới hả dạ người chủ, chim chơi yếu tí thì bán, thì bỏ xó, nói vậy không có nghĩa là chơi đấu không có cái hay riêng, đã nói là chơi Chào Mào thì ai mà không thích đi trường - cội, gặp gỡ anh em, xem chim đấu mãn nhãn. Nhưng ta nên có khoảng lặng thích hợp để thú chơi thêm phần thi vị. Theo tôi ở đây vấn đề, giọng - đấu, đấu -giọng chỉ mang tính chất ước lệ, tương đối mà thôi, một con gọng cũng có thể là một con đấu tốt, và con đấu tốt chưa chắc là con giọng hay, bởi thế đừng quy chụp.

Thân, black_fish9402

Bài viết quá hay nhưng có những nghệ nhân lo sợ chim mình bị lai giọng khi mang ra đấu cùng chim đấu, có ai có bí quyết j để giữ giọng khi mang ra cùng những con chim đấu khác