Ai ơi... Hãy 1 lần thử...!

impala

Chim Thầy
Phong trào chơi chim ngày càng phát triển... Kéo theo các thương hiệu cám ồ ạt chạy theo phong trào... Sẽ là bình thường nếu tất cả các loại cám đều nghĩ tới sức khỏe của nhưng chú chào mào... Nhưng hỡi ơi... Chúng ta "HÃY 1 LẦN THỬ" cám mà chúng ta đang cho chú chim cưng ăn đi... Chúng ta sẽ cảm nhận được chú chim của chúng ta bị "đày" như thế nào... Khi tôi đã ăn thử 5 loại cám được coi là "mát" nhất trong các loại cám hiện nay thì...

1. Loại đầu tiên là Ba vì: vị ngọt ngọt không tự nhiên, mùi và vị cũng ko dễ "nuốt" như tôi từng nghĩ
2. Trong 4 loại cám "mát" còn lại thì 1 loại ko cay... nhưng mùi có vẻ như của vị thuốc, cũng ko hề dễ chịu... Còn lại 3 loại kia thì mặc dù nhà sản xuất nói ko có chất kích chứ khi ăn vào thì từ cổ họng xuống đến bụng tôi nóng ran lên... Đó là tôi chỉ ăn 3-4 hạt... và chưa nói đến những loại cám "nóng" đang bán trên thị trường. Thử hỏi hằng ngày chú chim cưng của chúng ta ăn bao nhiêu... Và nó phải chịu đến khi nào?

Khi thức ăn không phải để giúp chim khỏe, mà hướng tới cái giải, cái cờ... Thì những chú chim là "nạn nhân" trực tiếp... Xin "HÃY 1 LẦN THỬ" trước khi quyết định cho chú chim cưng của bạn ăn nhé

Thân!

CMQN

Thử wa rùi lanh quanh cũng vậy thui,thức ăn cho chim cũng gần như thức ăn cho con người rùi,kaka ăn thử cám chắc có chú mới là người đi tiên phong thui.

impala

Chim Thầy
Thử wa rùi lanh quanh cũng vậy thui,thức ăn cho chim cũng gần như thức ăn cho con người rùi,kaka ăn thử cám chắc có chú mới là người đi tiên phong thui.

Em cũng học hỏi ae thôi anh... chứ thử cám thì nhiều người thử lắm rồi anh... Nhớ ngày xưa các chú bác làm cám heo, còn thử trước khi cho heo ăn nữa ^^

Ebola

Mình nhai thử nhiều thương hiệu cám rồi. Thấy vị thế nào ấy. Khó nuốt lắm. Chẳng giống thức ăn thơm ngon của loài người tí nào hehe...

hoadainhan

Hệ tiêu hóa của chim khác hoàn toàn hệ tiêu hóa của người mà, thử làm sao được nhỉ?

vietthangek

Sau khi chú chim của mình sốc cám, mình đã sửa sai. Đành giữ lại chế độ cám cũ mà mình đã làm. Mình cũng đã nếm thử cám mà chú chim đã bị sốc, và quyết định dừng lại. Quý anh em nên có tư vấn cám và cách thay cám cho chim phù hợp với vùng miền, để khỏi xảy ra hiểu lầm đáng tiếc, tội nghiệp cho những chú chim. Một số thương hệu cám có tư vấn và hỏi thăm cụ thể về chú chim, và hướng dẫn cách thay đổi cảm, mình rất thích như vậy & cũng hy vọng đó không phải là thời gian tiếp thị của thương hiệu cám, mà đó là sự thường xuyên cho "Thương hiệu " của mình trên đấu trường. Thanks !

Ebola

Thương hiệu cám nào mà tiếp thị tốt vậy hả bạn. Đây là diễn đàn mở nên bạn cứ nói thẳng tên thương hiệu cám ra cho ace học hỏi

phamkhang

vậy tốt nhất là công thức mình tự làm khỏi phải suy nghĩ gì nhiều!

Theo mình nghĩ cám Thắng Mẹo hiện nay rất nhiều A.E dùng , thành phần cám ko có chất nóng ,
cám thành phần chính là ngủ cốc vs trứng . Nói A.E có tin hay ko chứ cám này mỗi lần cho chim
ăn thì mình đều ùm 2-3 muỗn cả :eek: .

Sửa bởi Amin:

ducai

e nghĩ nên mua ba vì về trộn thêm trứng, dầu ăn và mật ong là ok rồi

huyhoang_13

Giờ toàn cám kích,nhà phân phối cắt % hoa hồng cho sản phẩm cám cao ,nên các cửa hàng luôn quảng cáo cho thương hiệu cám,chim ăn loại đó 1 thời gian ngắn thì đc,nhưng về lâu dài thì bị tã do kích thích nhiều quá! mình đã từng gặp 1 con chim đèo,nuôi đã 3 mùa,ăn cám kích thích số 2 giá 60k/gói đã vào đến vòng tranh cờ nhưng bị loại,con đó sau đó nó như bị xuống phong độ,hót ít,cả ngày 1 lần ,do nó bị kích thích nhiều quá,khiến bị suy chim.Bạn thử nghĩ xem,các vận động viên mà dùng nhiều đô-ping nhiều quá cũng kiệt quệ sưc lực sau 1 thời gian thi đấu tranh tài

lichdam

đắng e đoán chắc là vị gì đó của thực phẩm cháy và nếu có đường chắc bác biết
làm món thịt kho tầu thắng đường lên còn khét mò cháy đen còn chưa kể đạm động vật cháy rồi ớt cay đến heo còn chả ăn nữa là chym
chym vị giác nó phát triển vô cùng chán thương hiệu kích kích lấy cờ bảo sao chym chơi 1 năm tụt mùa sau nhập nhèm :mad::mad:

phamkien25

Bài viết của Bác ý nghĩa lắm. Nhưng em mạn phép hỏi riêng Bác thì sao có chút gì đó ham muốn lấy giải ko? hihi em thì có nhưng ko dc kaka hiện em đang cho mấy chú nhà dùng HBK loại 1. Nói chung là làm j thì làm đừng quá lạm dụng vào các loại cám làm căng chim quá như vậy là mình tự hại mình thôi

duytu

mình thì tự làm cám cho chim ăn,sau mỗi khi làm mình thường nếm thử xem đạt chưa rồi mới cho chim ăn nên củng tạm tạm,chim cò ko căng lắm nhưng củng thấy vui rồi.

Chim ăn cả sâu, gián đất nên mình không thử hết được...Mình cũng dùng mấy loại cám nổi trên thị trường cho mùa lông vừa rồi và rút ra một vấn đề là chẳng có công thức cám nào là đúng hoàn toàn...Tùy vào độ thích nghi của chú chim. Nếu làm cám là một thú chơi thì các bạn mới chơi cũng nên bám vào cám Ba Vì, Cám gà con 28A mà làm, hai thứ đấy cũng khá lành và tương đối đầy đủ. Cám gà 28 A giúp chim thay bộ lông dày dặn, tuy nhiên nếu thành phần cám gà nhiều quá thì dẫn đến hai trường hợp gặp phải là chim hay vặt giấy báo lót lồng để ăn, và chân chim bị khô, nhanh lên bốt...Thường nếu chơi nên để tỉ lệ khoảng 20% cám thành phẩm. Chơi kỹ hơn một thời gian có thể thoát ly hoàn toàn hai loại cám này...Cái này cần nghiên cứu kỹ các loại thuốc bổ sung về chống bại liệt, chống hôi phân...nhưng dù thế nào cũng nên chú ý đến tỷ lệ: Đạm:Béo:Bột:Xơ = 21%:13-15%:60%:4%
Để có tỷ lệ này các bạn google: " thành phần dinh dưỡng" để có tỷ lệ các thành phần cơ bản của các loại đỗ, gạo, lòng đỏ, thị lợn, thịt bò, tằm, khoai lang, cà rốt....bổ sung thêm bột nghệ 10-20g/ 1kg cám thành phẩm; kỳ tử 50 - 100g/1kg cám thành phẩm, mật ong tầm 50ml/1kg cám thành phẩm....
Mình rất mong chim thầy( Anh Sỹ) cho mọi người một công thức anh tâm đắc thì tốt....

TUNGBILI

Vẫn nể các bác ở Huế, hầu như các Thương hiệu cám khó mà vào thị trường TT-Huế. Huế cũng là cái nôi của Chào Mào, nhưng đi thi chim ở các tỉnh bạn rất ít khi có giải. Nhưng khi chim Huế được chuyển bán đi xa thì ăn giải rất nhiều. Phải chăng đó cũng là do CÁM.

lexuschantrau

quá hay. thực sự nhiều chú chim phải ăn những loại cám "mát" vào chỉ 1 tuần là lên lửa nghĩ cũng sợ. Nhưng nhiều bác bán chim thì chỉ mong như vậy. Tuy nhiên cám nóng nếu biết điều chim thì e nghĩ cũng sẽ có nhiều chú thích nghi đc. chú nào ko thik nghi đc thì hỏng lông và hỏng chim luôn :(