Ai ơi... Hãy 1 lần thử...!

TUNGBILI

Nhớ hồi xưa chơi Khuyên, chỉ Đậu xanh, Trứng gà, Tôm, và một vài vị nữa. Chim lông vẫn đẹp líu quanh năm, phong trào chơi K rất mạnh. Nhưng do cơ chế thị trường, nên cám StrongBoy, Cám vàng, (Gold).... ra đời thì sập luôn cả một niềm đam mê... Giờ chào mào cũng đang trên đà như thế. Thiết nghĩ ăn cám nào cũng được, nhưng xin hỏi trong giới chơi chim có được mấy người điều được chim, được cám...hay chăng chơi ăn giải một mùa vài mùa chim xuống lại bán thanh lý.!..

lichdam

Nhớ hồi xưa chơi Khuyên, chỉ Đậu xanh, Trứng gà, Tôm, và một vài vị nữa. Chim lông vẫn đẹp líu quanh năm, phong trào chơi K rất mạnh. Nhưng do cơ chế thị trường, nên cám StrongBoy, Cám vàng, (Gold).... ra đời thì sập luôn cả một niềm đam mê... Giờ chào mào cũng đang trên đà như thế. Thiết nghĩ ăn cám nào cũng được, nhưng xin hỏi trong giới chơi chim có được mấy người điều được chim, được cám...hay chăng chơi ăn giải một mùa vài mùa chim xuống lại bán thanh lý.!..
em thì em mong sập nhiều mua đc chym rẻ chăm bác ạ:cool: sập hết đi vì cám một cái sập nhẹ nhàng đánh đổi tiền bạc và thời gian ...chơi chym luyện trí hay chơi chym luyện cám đây :eek::eek::eek:

Ebola

Các bạn đi mua cám hay tự làm cám cũng giống nhau cả thôi. Vì trong quá trình tiến hóa và chon lọc tự nhiên thì con chim chào mào chắc gì đã một lần tiêu hóa những thứ mà các bạn cho vào để làm ra thành hạt cám

thanhdinhbangoi

Khi các bạn đam mê chim cảnh, việc đầu tiên các bạn cần làm chọn loài chim bạn yêu thích. Tìm hiểu tập tính sinh lý, vùng miền chìm sinh sống MÔI TRƯỜNG SỐNG và những loại thức ăn ngoài tự nhiên mà chim yêu thích. Việc cần làm của bạn là : nên chủ động chế biến thức ăn cho sát với thức ăn ngoài tự nhiên bổ sung những khoáng chất sinh tố đa vi lượng.
2 thức ăn cho chim phải sấy diệt trùng, diệt khuẩn vì thức ăn mang theo mầm bệnh sẽ gây hại cho chim. Thức ăn không được để lâu, ẩm mốc vì ẩm mốc có hại đốii với chim khi ăn vào
.3 nước uống phải tinh khiết, tốt nhất là nước đun sôi cho được 30 phút để diệt vi trùng. Khi ta đã chủ động được nguồn thức ăn cho chim, tránh những loại thực phẩm chế bíến sẵn với số lượng nhiều,để lâu không thể không thiếu sót. Với giá thành hiện nay cua một bịch cám ban thử tính xem nhà sản xuất sẽ đưa vào thành phần dinh dưỡng được bao nhiêu? Và khi chất lượng biến động thì ta sẽ làm sao?.
Thân ái! Và chúc bạnn thành công.:D

Mickeycm.batoqn

Mình đưa ra quan điểm tính thế này,loại cao cấp hiện nay cho giá là 50k trên bao bì,nhưng npp lấy vào là 40k nghĩa là chiết khấu 10k 1 gói cám 2 lạng.bao bì đẹp,vận chuyển,công cáng thành phần,đừng nói là Nsx ko lời = nhà phân phối.thì hỏi thành phần có gì trong đó.mình củng người Vn dùng hàng Vn nhưng thật sự nạp ko dc.hiện mình sài cám indo qua ae Nt giới thiệu,tuy cám ko có mùi thơm,nhưng có mùi dầu dầu cá hồi,vừng và thành phần rong biển va tôm.giai đoạn đầu dùng cám thi đấu thì phân đi lỏng nhưnng dc là mình ko dùng mồi tươi.cám số 2 cho chim thay lông chim đi phân rất đẹp sau 3 ngày.thôi thì ae nào lăng tăng lại có time thì tự làm để đở lo.

longxp

Cảm ơn bác Chim Thầy. Mình chưa bao giờ dám thử ăn cám :) xem có dễ nuốt hay không. Bỏ qua việc hướng tới cái giải, cái cờ,.. theo bác giải pháp đề nghị là gì? Mình nên thử trước khi quyết định cho chim ăn? Hay tự làm cám "mát"?

lexuschantrau

Mình đưa ra quan điểm tính thế này,loại cao cấp hiện nay cho giá là 50k trên bao bì,nhưng npp lấy vào là 40k nghĩa là chiết khấu 10k 1 gói cám 2 lạng.bao bì đẹp,vận chuyển,công cáng thành phần,đừng nói là Nsx ko lời = nhà phân phối.thì hỏi thành phần có gì trong đó.mình củng người Vn dùng hàng Vn nhưng thật sự nạp ko dc.hiện mình sài cám indo qua ae Nt giới thiệu,tuy cám ko có mùi thơm,nhưng có mùi dầu dầu cá hồi,vừng và thành phần rong biển va tôm.giai đoạn đầu dùng cám thi đấu thì phân đi lỏng nhưnng dc là mình ko dùng mồi tươi.cám số 2 cho chim thay lông chim đi phân rất đẹp sau 3 ngày.thôi thì ae nào lăng tăng lại có time thì tự làm để đở lo.
Vd: nsx đc 5k/l. 5k bao bì, vc... cám còn 30k/gói vẫn còn đắt gấp 4 lần cám 3 Vì bác nhé. Trong khi ăn 3 vì vẫn ok thì nếu 1 ct cám tốt duy trì ổn định ko có gì là đáng lo cả. Điều bác Impala lo lắng ở đây là các thành phần nóng, kích quá nhiều làm hỏng chim thôi.

chaomaopr

vậy cám Indo họ bán phi lợi nhuận hả Bảo? thuế nhập về =o à, ko vận chuyển ,ko đóng gói à.,ko chiết khấu cho nhà sản phân phối à, ko trả lương cho nhân viên à,

thaiquang77

Sau khi chú chim của mình sốc cám, mình đã sửa sai. Đành giữ lại chế độ cám cũ mà mình đã làm. Mình cũng đã nếm thử cám mà chú chim đã bị sốc, và quyết định dừng lại. Quý anh em nên có tư vấn cám và cách thay cám cho chim phù hợp với vùng miền, để khỏi xảy ra hiểu lầm đáng tiếc, tội nghiệp cho những chú chim. Một số thương hệu cám có tư vấn và hỏi thăm cụ thể về chú chim, và hướng dẫn cách thay đổi cảm, mình rất thích như vậy & cũng hy vọng đó không phải là thời gian tiếp thị của thương hiệu cám, mà đó là sự thường xuyên cho "Thương hiệu " của mình trên đấu trường. Thanks !

Mình hoàn toàn đồng ý với ý kiến của bạn! Trên thị trường có nhiều thuơng hiệu cám có đủ nhiệt huyết và tiềm lực để chăm sóc thường xuyên cho khách hàng về kỹ thuật (Với mình thì mình luôn thích trao đổi cách dùng với Anh Hiển - Cám HBK). Cứ dùng đúng kỹ thuật thì sẽ hạn chế tối đa hậu quả cho những chú chim của mình ...

lichdam

nói thế này các cụ ngày xưa chơi chym làm gì có cám ngon hay các anh trong huế làm cám có gì đâu mà phức tạp sao họ vẫn chơi con chym vẫn hay cớ sao giờ đây chym chơi 1 2 vụ là bỏ . chơi chym mà như chơi khuyên phụ thuộc vào cám là hỏng rồi . bây giờ ai cũng đều có cái kiểu thích là kích ,lực chym chưa rõ kích xong sun con chym đó bác . chả có cái kĩ thuật nào bằng nuôi nó đều tay, con chym có chu kì lên xuống của nó . bác nuôi 1 con chăm kĩ sẽ thấy , đều tay lửa đều . kích chym lên dốc nhanh xuống dốc còn nhanh hơn . đôi lời gửi anh em muốn dụng tốc bất đạt

SherlockTN

Đừng quan trọng bạn cho ăn cám gì, quan trọng là con chim có thể hấp thu hết những chất dinh dưỡng có trong cám hay không!
- Nếu chim bạn già mùa, sang tay đổi chủ, từ trc giờ chỉ quen với cám nhạt, ít chất, thì đổi lên cám tốt hãy coi chừng, nó hấp thu không được dần dần đường ruột sẽ yếu, lúc đó muốn chim căng lửa là rất khó khăn.
- Nếu bạn nuôi 1 con chim từ bổi lên thì nên nâng cám dần dần cho nó, qua 1 mùa lông nếu chim chịu cám tốt thì sau này việc đổi cám sẽ dễ dàng hơn rất nhiều.
Không phải ngẫu nhiên mà chim sang tay đổi chủ thường không chơi, do thiếu một chút sự tinh ý của chính những ng chủ mà thôi.

cmtegiac

Đừng quan trọng bạn cho ăn cám gì, quan trọng là con chim có thể hấp thu hết những chất dinh dưỡng có trong cám hay không!
- Nếu chim bạn già mùa, sang tay đổi chủ, từ trc giờ chỉ quen với cám nhạt, ít chất, thì đổi lên cám tốt hãy coi chừng, nó hấp thu không được dần dần đường ruột sẽ yếu, lúc đó muốn chim căng lửa là rất khó khăn.
- Nếu bạn nuôi 1 con chim từ bổi lên thì nên nâng cám dần dần cho nó, qua 1 mùa lông nếu chim chịu cám tốt thì sau này việc đổi cám sẽ dễ dàng hơn rất nhiều.
Không phải ngẫu nhiên mà chim sang tay đổi chủ thường không chơi, do thiếu một chút sự tinh ý của chính những ng chủ mà thôi.
chim đổi chủ thì k hẳn do đổi cám đâu ăn, ăn cám cũ, uống nước cũ cũng tụt như thường

thangaka

có cám thắng mẹo dễ nhai dễ nuốt, và có thể làm muồi uống bia được luôn, anh em thử mà xem

SherlockTN

chim đổi chủ thì k hẳn do đổi cám đâu ăn, ăn cám cũ, uống nước cũ cũng tụt như thường
Đúng là chim đổi chủ không chơi có rất nhiều nguyên nhân, nhưng e đang bàn tới khía cạnh cám bã thôi.
Thân.

linhu

Ở đây có 1 vấn đề là môi trường sống và dinh dưỡng.
Ngoài tự nhiên chào mào là giống chim nhỏ sống theo đàn, tập trung ở tầng cao để dễ quan sát kẻ thù và chủ yếu ăn trái cây, côn trùng nhỏ vì không cạnh tranh dc với giống chim to khỏe hơn như họa my, chòe, bồ chao .... Chim ngoài trời được bay nhảy tập thể lực thường xuyên kích thích tiêu hóa và tăng cường độ dẻo dai cơ bắp, do đó anh em mới nghĩ ra tập lực cho chim thi để đạt lửa gần như ngoài rừng (một người bạn dân bẫy chim chuyên nghiệp tâm sự chim mồi lửa lồng ko chịu nổi dc với lửa rừng, gặp mấy em giữ thung lửa rừng hừng hực phải mượn mồi dữ mới dễ thu phục).

Trong chế độ nuôi nhốt thức ăn, cám bã nên có tỷ lệ đạm:xơ:béo hợp lý để chim dễ tiêu hóa (làm càng ít thành phần càng tốt và theo đuổi lâu dài dc), thành phần khoáng chất đầy đủ để tránh các bệnh về xương khớp có chiều hướng gia tăng theo mùa lồng (cái này quan trọng và khó hơn vế đầu), gia giảm độ nóng mát thành phần trong cám từng thời kì để phù hợp với khí hậu, khi thời tiết thay đổi thêm thuốc kháng sinh vào cám để phòng bệnh ...
Khi đổi chủ chế độ nuôi và môi trường sống thay đổi con chim cần có thời gian thích ứng, mấy em già cỡ 7-8 mùa lồng dễ thích ứng hơn cho dù đổi cám vì khi chim bị stress rối loạn tiêu hóa liền, ae thấy vậy thay đổi cám lại càng chết nữa.

Quay lại tập lực (đổi môi trường, chế độ nuôi): trước kia mình tập lực lồng 1m thấy ko ăn thua, giờ tăng lên 2,6m, cầm gậy đuổi đếm số lần bay, đến khi con chim mệt thì dừng lại, khi nào bay cỡ hơn 100 lần, bay mạnh và tốc độ bay nhanh thì xem như tạm ổn, chim sẽ ăn nhiều hơn trong ngày thả lồng lực, tiến bộ hơn đi ra cội.
Túm lại sau 1 thời gian cầm chơi 1 số chim (100% chuyển vùng): chim thuộc chuyển vùng nhanh thì sau 1 mùa thay lông mới đánh giá dc, còn bổi già đợi 3-4 mùa là bình thường :)
Hơi lan man...

CMQN

Pác linhhu phán chuẩn wa,nhưng lửa mồi ko thể bì với lửa chim rừng dù có cho uống lòng đỏ trứng hàng ngày,ra rừng ko wa 30fút mà chưa bắt đc chim thì đành fải mang mồi đi chỗ khác nếu gặp chim tầm 3mùa rừng chưa nói là chim ở riêng từng khu vực.

NTTrung

Hehe tưởng gì chứ cái này thì mình thử thường xuyên khi cần chọn cám cho chú chim yêu
tơt nhất là nên tự làm là yên tâm nhất vì mình biết trong cám mình làm có thành phần gì sẽ dễ điều con chim hơn nhưng ko có time nên đành dùng cám mua thôi