AVIARY e mới hoàn thành.

quoctri_tn

Cụ nên che bớt lại, chiều gió, chiều nắng gắt... Bên trong cụ nên trồng 1 cây đại thụ :D, đùa thôi trồng cây trúc nhật hay đại loại nòi nhà tre trúc ấy cho nso phát triển thành bụi thì đẹp, hoặc là cây có nhiều cành để chim non sau này tập chuyền cành k có lại rớt xuống bể cá trê phi bên dưới :D aviary của cụ quá hoàn hảo về thẩm mỹ, kích thước chỉ cần cặp chim bạch tạng chui vô đó nữa là tuyệt cú mèo, trong thời gian chờ đợi với kích thước đó bản thân cụ cũng có thể trú ngụ được ấy. Aviary của em chỉ bằng 1 nửa của cụ mà vẫn đẻ bình thường. Chúc cụ có mùa sinh sản thành công. Về mặt lý thuyết thì tránh chuột, mèo, chó, kè chim nhưng kinh nghiệm bản thân cho thấy nếu bị các yếu tố đó thfi cũng chả sao. Cặp nhà em bên dưới gầm bê tông là 1 hội đồng gia tiên nhà chuột cống làm tổ, ban đêm thường xuyên trèo lên nóc lồng lượn lờ, mèo hàng xóm 3 con trực chờ bên ngoài, rắn k biết có hay khoogn nữa, em kè chim trống khác cũng đẻ bình thường luôn, mỗi tội thời gian có sản phẩm hơi lâu, hơn 1 năm mới cho lứa sản phẩm đầu tiên.
em thì có cái avi nhưng lỡ làm lưới lổ lưới bằng lổ của lồng chim 68 nan, không hiểu sao cứ tối là nghe chim bay như tên lửa không biết có phải mấy chú tí đi du lịch và tìm thức ăn không anh ???? chú tí có thích thịt chim không anh ???? ngang 1m4 cao 1m6 rộng 1m, mình nuôi được 1 cặp chào mào, 1 cặp yến phụng và khuyên không a????

Vudmc

em thì có cái avi nhưng lỡ làm lưới lổ lưới bằng lổ của lồng chim 68 nan, không hiểu sao cứ tối là nghe chim bay như tên lửa không biết có phải mấy chú tí đi du lịch và tìm thức ăn không anh ???? chú tí có thích thịt chim không anh ???? ngang 1m4 cao 1m6 rộng 1m, mình nuôi được 1 cặp chào mào, 1 cặp yến phụng và khuyên không a????
Avi làm lưới mắt cáo là tốt nhất. Nuôi ghép thì cm+lửa+than.

Vudmc

Chính xác. Lỗ nhỏ làm sao mà chỉ nhét dc đũa ăn cơm mà ko nhét dc ngón tay út. Nói chung càng nhỏ càng tốt.

Góp ý chút , chỗ chim tránh mưa ,trú ngụ ,ngủ đêm thì ko lên để ở bên trên non bộ và bể nc nhé, nuôi một thời gian chim ỉa xuống cực kì mất vệ sinh (lại chưa nói đến phong thủy nhé ) , bác tham khảo thêm ở topic aviary , a/e trao đổi v/đề aviary kết hợp non bộ cũng nhiều rồi , và đây cũng là kinh nghiệm cá nhân nữa bác nhé .chúc bác toại nguyện !

nhocnt1

nuôi chào mào cùng yến được không anh ??? em muốn nuôi 2-3 loại nhìn cho sinh động.
nuôi cùng con gì cũng được đừng nuôi chung với máy loại hấu đá như than, lửa , khứu , chàng làng v..vv.. là được.... có điều nuôi chung thì khả năng làm làm sinh sản là rất thấp

gaututi

mới làm thì thích lắm bác, hăm hở, nhưng đc thời gian chán luôn, nhất là nơi nào nhà lắm chuột, nó cắn hết nhựa bọc ngoài lưới, lưới rỉ thủng,chuột vào như đi chợ, chán luôn

nhpmusic

Ban co dau tu va co y tuong.tuy nhien ban muon co ket qua tot. Thu 1 ban trong them cay tre hay cay gi do cao tren phan dat trong. Day la vi tri de ban dat to de sau nay. Thu 2 ho nuoc la cai bay cua chao mao con sau nay. Thu 3 avi cua ban chi de nuoi canh. Chu nuoi sinh san ban phai che luoi lan xung quang avi... Chuc ban thanh cong!

miwon0303

Nếu được 2 mặt lưới cách nhau 2,3cm thì tránh được chuột bạn à. Lồng to thì chuột có phần khó khăn khi rình bắt chim hơn nhưng 2 lớp thì yên tâm hơn. Chim thuần thì ko biết sao chứ chim bổi thì ngủ hay bu lưới để ngủ lắm nên chuột nó rình mà cắn gãy chân là chuyện thường
Bạn này nói đúng đó. Aviry của mình 1 lớp lưới không biết bao nhiêu con ra đi với mèo và chuột rồi. Nơi chim tránh mưa trên hồ nước về lâu dài chịm ỵ vào hồ nước sẽ rất hôi và rất mất vệ sinh; Nơi để thức ăn như của bạn trời mưa chắc chắn sẽ ước cám. Nói chung là Avi kiểu này rất đẹp đó bạn nhưng phải bố trí lại tý chẳng hạn như xoay nơi trú mưa qua phía ko có hồ nước. Chúc bạn mau có cháu :)

VinhNguyen73

Sau một thời gian ghép không thành công, e đã nuôi tổng hợp các loại cu, khướu, chào mào. Giờ cu và chào mào ms đẻ trứng không biết thế nào nữa :D

VinhNguyen73

Nó tự xây tổ trong này luôn.

Chim cu thì đẻ như bồ câu :v

tien_bodam

Nó tự xây tổ trong này luôn.

Chim cu thì đẻ như bồ câu :v
gép cu trắng với cu cờm có thành công không , nếu ok thì chia mình lứa đầu đi , đặt hàng luôn lứa cu này , cu ấp được máy ngày rồi bạn

VinhNguyen73

Cuối cùng chào mào cũng nở đc 3 chú , hôm qua bị con khướu cái ms bắt về cắp mất 1 con e xót quá. Giờ nhốt khướu ra ngoài luôn cho chắc, còn chim cu thì 2 con mái, đẻ xòn xòn :( .Đang kiếm con cu trống để ghép :D