[Bàn luận] : Cảm Nhận Chim Bổi và Chim Thuần

kjenprodn

Như tiêu đề đã nói thì anh em hãy cùng nhau bàn luận về chim bổi và chim thuần nhé
Em xin phép mở màn
------------------------------------------
Như anh em đã biết thì chim bổi già rừng rất chi là nhác, tới lồng là đâm ầm ầm như tên lửa được kích nổ mặc dù chúng ta đi tới với ánh mắt trìu mến và những cử chỉ nhẹ tựa bông hồng. Không thể làm cách nào cho chúng ngừng đâm, em đã thử mọi cách từ việc bỏ đói, treo sát người và hệ quả là sứt móng, chột chim, chảy máu.... Nhưng một khi chú ta đã trở nên cứng cựa, chai sạn với môi trường sung quanh thì đó cũng là lúc chúng ta được thưởng thức một chú chim mà ta đã hiểu mọi tính nết của chú
Còn về chim thuần, mọi ae đều muốn mua chim đã có giải về để chơi ngay, điều đó rất đúng với một người không kiên nhẫn và cũng do sở thích của họ. Chúng ta không có quyền bàn cãi nhưng có một điều là rất ít người hiểu được tính nết em nó ra sao, bản chất em nó thế nào?..
Thật sự nhiều người nói em là nên mua chim cứng về chơi nhưng em lại không thích vậy, em thì luôn muốn tự tay chọn bổi tập thể và một tay nuôi lên, nếu không được thì phóng sinh tích đức, còn nếu được thì giá trị sẽ nhảy vọt lên từ vài trăm đến vài triệu ^^
Đó là cảm nghĩ của em , còn các bác???

vinhdq

Một tý kiến khá hay, cũng xin nói thêm rằng nuôi bổi buột người nuôi phải có thời gian, và hết sức kiên nhẫn, 01 mùa chưa hay 02 mùa cũng chưa chơi, chứ mùa thứ 03 nhiều em có tố chất rồi thì ôi thôi rồi miễn bàn.
Thân!

linhu

Vấn đề ở đây là bắt em bổi già rừng ntn thì mới bỏ thời gian cho nó. Nếu ngoài rừng nó chơi thôi rồi, đè bẹp mấy con mồi, ai cũng khao khát bắt thì cứng đầu mấy cũng trút hết thời gian vào chăm bẵm. Còn ko có thể xin chia lại những con bổi từ những anh em đánh bẫy chuyên nghiệp giữ lại nuôi thì chắc sẽ là 1 cầu thủ tốt.

mu_tit_chao_mao

Cái này cũng phải xét đến yếu tố người chơi:
1. Người mới chơi: Nên bắt đầu từ chú chim thuần, vì họ chưa định hình được bổi nhát đến cỡ nào; Nếu không định hình được dễ dẫn đến chán nản và mất đi nguồn cảm hứng của 1 thú chơi.
2. Người chơi lâu có kinh nghiệm: Có khả năng chọn được chú chim có tố chất để từ đó bỏ công sức ra đào tạo và thời gian + công sức bỏ ra= Sự đền đáp xứng đáng.
Vài lời chia sẻ!!!

tranhathi

Mình có bí quyết này muốn chia sẽ với AE nè. Khi mua 1 chú bổi về muốn biết chú chim đó có đáng nuôi hay không thi ta thả vào Avi( nếu không có Avi thì tìm người quen nhờ thả thử 5 ngày, và nhớ dặn đừng kẹp chim trong thời gian này) trong vòng 3 đến 5 ngày sau đó kiếm chú chim thật cứng kẹp vào, nếu em nó chơi ngang ngữa chú chim cứng thì mình nuôi, nếu em nó chơi yếu thì bỏ không nên nuôi tốn bột, tốn công.............vài lời chia xẻ tâm huyết nếu ai không thích thì đừng chém em tội nghiệp....

thai

Nuôi chim bổi lên được thì người nuôi lên sẽ ko lỡ bán đi đâu . vì Quá Cực

chipvang

Em thì lúc mới tập chơi thì thích chim thuần,vì thấy bổi nó nhảy dữ quá nên nản,còn bây giờ thì cực kỳ thích chim bổi.Xổ bọng nghe đã,chơi cũng lỳ

cafe_thanhtung

đúng sở thích của e.... nuôi bổi nó rất là thú vị với những ng rãnh rổi.... từ khi nó chảy đạch đạch cho tới khi nó hót rồi có 1 xíu lửa hót hét chéc chẻ... những lúc thật sung sướng hehe

kingbirds_QN

Và điểm quan trọng là chim Ba TƠ giọng rất hay, nhiều giọng nhưng k có những đặc trưng để nhận giọng ví dụ như Wow triu của TM, tit quat cua SK, tríp của Đèo.....!Nên rất khó để xđịnh chuẩn dòng BT.

kjenprodn

Hihi các bác bàn luận sôi nổi quá...c
Theo em vấn đề không phải là chim bổi chơi được hay không mà là nằm ở cái khâu chúng ta theo dõi nết em nó từng ngày một, công chăm bẳm, có quá nhiều kỉ niệm và đặc biệt là chinh phục được những chú già rừng có nết chơi và tố chất thì khỏi pải bàn.... Từ ngày đem về cho đến ngày ra trường chơi xé gió thì tất cả anh chị em đều rất thích. Đúng không nào?

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
kjenprodn:"Hihi các bác bàn luận sôi nổi quá...c
Theo em vấn đề không phải là chim bổi chơi được hay không mà là nằm ở cái khâu chúng ta theo dõi nết em nó từng ngày một, công chăm bẳm, có quá nhiều kỉ niệm và đặc biệt là chinh phục được những chú già rừng có nết chơi và tố chất thì khỏi pải bàn.... Từ ngày đem về cho đến ngày ra trường chơi xé gió thì tất cả anh chị em đều rất thích. Đúng không nào?"

Nuôi chim mà mình tự đào tạo nó thành tài thì giải trí cao lắm, ra cội tha hồ mà chém gió, anh em nào mua chim giá cao ra cội chơi xìu xìu , căng thẳng lắm. Ai đã từng đào tạo thành tài con bổi mua 1 vài trăm nghìn mới thấy hết thú chơi chim.

Nhưng cũng phải nói lại. Nếu mình đào tạo bổi 2 năm , qua tay hơn chục con bổi, không con nào thành tài, ra cội chơi không ra gì, bị chọc quê liền đau đầu ráng chịu đó nghen. haha.

laithieu

Hiện tại qua sàng lọc nhà có 6 em bổi mỗi em 1 nết chăm rất cực nhưng khi nhìn em nó phát triển từng ngày quả thật rất tuyệt.đặc biệt chim tung ầm ầm mà đi cội chơi đều.dc khen thì mèn đéc ơi...nó đã!

saosau

kjenprodn:"Hihi các bác bàn luận sôi nổi quá...c
Theo em vấn đề không phải là chim bổi chơi được hay không mà là nằm ở cái khâu chúng ta theo dõi nết em nó từng ngày một, công chăm bẳm, có quá nhiều kỉ niệm và đặc biệt là chinh phục được những chú già rừng có nết chơi và tố chất thì khỏi pải bàn.... Từ ngày đem về cho đến ngày ra trường chơi xé gió thì tất cả anh chị em đều rất thích. Đúng không nào?"

Nuôi chim mà mình tự đào tạo nó thành tài thì giải trí cao lắm, ra cội tha hồ mà chém gió, anh em nào mua chim giá cao ra cội chơi xìu xìu , căng thẳng lắm. Ai đã từng đào tạo thành tài con bổi mua 1 vài trăm nghìn mới thấy hết thú chơi chim.

Nhưng cũng phải nói lại. Nếu mình đào tạo bổi 2 năm , qua tay hơn chục con bổi, không con nào thành tài, ra cội chơi không ra gì, bị chọc quê liền đau đầu ráng chịu đó nghen. haha.

Cái này cũng phải tùy vào Hên Xui thôi. Hên gặp chú chim dữ, dễ thuần. Xui gặp chú chim dữ nhưng khó thuần lúc nào đầu cũng chảy máu (dỡ khó thùần là bình thường) thì ra trường phải chuẩn bị tinh thần Đầu tui tê cứng thôi.....

hovaten

Moderator
Nếu nói thuần chào mào bã là khó thì cũng đúng. Khi so với điều kiện với thuần má trắng hay nuôi lửa cho chim mồi thuần.
Nhưng nếu ai thử so sánh việc thuần bổi z bã chào mào với việc nuôi lông bã, thuần dạng các loại chim khác : chích chòe, họa mi ...... .... Thì sao nhỉ.

Chào mào thuộc dạng dễ nhất để thuần dạng.

Vấn đề là chọn được 1 con bã z bổi thật chất, để bao tâm huyết, thời gian đầu tư .... .... Được đặt vaò đúng đối tượng.

Mua chim mồi, đã đau đã thuần giảm được rủi ro này, cũng rút ngắn thời gian đầu tư. Chỉ cần nuôi lửa, bỏ qua giai đoạn thuần. Nhưng tính giải trí sẽ kém hơn.

quang tran

Ôi, thú chơi nó đa dạng lắm, tùy người chơi, tùy vùng miền...làm sao cuối cùng tìm thấy niềm vui và sự hứng khởi trong thú chơi mà mình chọn một cách lành mạnh nhất. Thú chơi này nó phải đi theo từng giai đoạn, từng chu kì riêng để khi mình nuôi con chim, không phải nó thay đổi và hay lên từng ngày mà chính người nuôi cũng phải thay đổi để tốt dần lên!!!:eek:
Thân ái.

NDV

Và điểm quan trọng là chim Ba TƠ giọng rất hay, nhiều giọng nhưng k có những đặc trưng để nhận giọng ví dụ như Wow triu của TM, tit quat cua SK, tríp của Đèo.....!Nên rất khó để xđịnh chuẩn dòng BT.
mình không rành chim đèo lắm nhưng vừa rồi mình mới tuyển 2 chú bổi rất đẹp của mấy người bán rông (hình như chim bẩy lưới) chim rất chi là nhát, về nhà được 2 tuần mới chổ giọng(nhưng không hay lắm) chim hót lúc nào cũng tríp trước hết, không biết có phải chim đèo không nửa. mong bạn tư vấn thêm. tks

linhu

mình không rành chim đèo lắm nhưng vừa rồi mình mới tuyển 2 chú bổi rất đẹp của mấy người bán rông (hình như chim bẩy lưới) chim rất chi là nhát, về nhà được 2 tuần mới chổ giọng(nhưng không hay lắm) chim hót lúc nào cũng tríp trước hết, không biết có phải chim đèo không nửa. mong bạn tư vấn thêm. tks

Đèo bắc vẫn còn chim bẫy lưới đấy. Đợt rồi ông cậu anh bạn ở Lăng Cô hốt 1 đàn 37 con, hôm qua ảnh ra bắt 1 con từ 1 đàn khác cỡ 40 con.