[Bàn luận] : Cảm Nhận Chim Bổi và Chim Thuần

coem_05

Xin chia sẻ với ae một vấn đề mà khá nhiều người quan tâm nhưng bác chủ thớt chắc quên ko đề cập đó là vùng miền. Cũng có thể là mình hơi lạc đề nhưng giọng chim hầu như ai cũng thích chim miền trung, nếu là bổi Bắc giọng ngắn chắc rất ít người bỏ ra 3 năm-khoảng thời gian để vực chim lên một tầm mới. Nhưng mình thì vừa ko có đk vừa thích những chú bổi tự tay bẫy được nên cũng đang chăm 2 em Bắc để sau này xem như thế nào. Mình tin là dành tình cảm cho chim thì chim cũng không phụ lòng chủ

linhu

Đại ca ngoài rừng chăm khéo thì nhanh chơi thể hiện đúng chất của nó, yếu tim gan nhỏ thì có chăm dạn hót hay cũng khó trở thành đại ca giàn đấu.

kjenprodn

Xin chia sẻ với ae một vấn đề mà khá nhiều người quan tâm nhưng bác chủ thớt chắc quên ko đề cập đó là vùng miền. Cũng có thể là mình hơi lạc đề nhưng giọng chim hầu như ai cũng thích chim miền trung, nếu là bổi Bắc giọng ngắn chắc rất ít người bỏ ra 3 năm-khoảng thời gian để vực chim lên một tầm mới. Nhưng mình thì vừa ko có đk vừa thích những chú bổi tự tay bẫy được nên cũng đang chăm 2 em Bắc để sau này xem như thế nào. Mình tin là dành tình cảm cho chim thì chim cũng không phụ lòng chủ

Mình thì không quan trọng vùng miền, đề tài này là cảm nhận về vấn đề nuôi chim bổi và chim cứng thôi ^^
Mình cám ơn bạn đã tham gia thảo luận, mình hiểu bạn nói gì nhưng mình thử xem cảm nhận của các bạn nuôi chim bổi và chim cứng , thì thú chơi nào vui hơn đó ^^
Chim bổi thì sẽ cho mình nhiều kỷ niệm, cảm giác chinh phục bổi giống như chinh phục gái gú vậy keke :))
Còn chim cứng thì chơi rất chi là pờ rồ nhưq mình chả biết từ khi nó còn nhát thì như nào cả :))

laithieu

Chim chim thuần thì làm sao có dc cảnh rình chim tắm?đau đầu khi chim nhảy ầm ầm k chịu ngủ.hay là mày mò sửa lồng,cầu khi chim ngoái lộn rồi canh chim cả ngày coi nó có chịu ăn cám hay k?

cuong_cong15

Chim chim thuần thì làm sao có dc cảnh rình chim tắm?đau đầu khi chim nhảy ầm ầm k chịu ngủ.hay là mày mò sửa lồng,cầu khi chim ngoái lộn rồi canh chim cả ngày coi nó có chịu ăn cám hay k?

Bác này nói chuẩn nè. Chinh phục một chú bổi từ rừng về là một quá trình rất chi là công phu, đặt biệt là những chú bổi nhát và cứng đầu. Nhưng khi đã thành tài thì... hưởng thụ thôi các bác.

netcom0909

mỗi người một sở thích em cho một ý kiến khác biệt với các bác. Em thấy đa số các bác đều lúc nào cũng ca tụng chim bổi, điều này ko ai dám cãi nhưng nếu các bác bảo huấn luyện một chú bổi thành tài thì vẫn còn phụ thuộc khá nhiều vào kinh nghiệm bản thân của chú chim như : tuổi rừng, khả năng chiến đấu khi ở rừng của một chú chim. ..
Vậy các bác có thử huấn luyện một chú chim má trắng lên thành tài chưa ? từ một chú chim bình thường, chưa có kinh nghiệm chiến đấu, chưa có giọng hót, chưa có phong cách chơi ... Mà các bác húân luyện nó thành một chú chim như ý thì đó cũng là một khía cạnh cần xem xét. Rất tiết là tại e đang dùng điện thoại cùi mía, nếu ko thì cũng có cái clip cho các bác xem hai chú chim tơ mới 4 - 5 tháng lồng, chơi ché, giọng, cánh, bộ khi đấu với những chú chim già mùa và khá dữ. Bản thân hôm qua thấy hai em nó chơi liên tục hơn 2 tiếng mà ko ngờ là những chú chim này có khả năng kết hợp phong cách chơi của những chú chim thầy khi gặp đối thủ tầm cỡ. Tiết rằng cặp chim đó đã về với chủ mới, vì e dùng để đổi lấy một chú chim thầy giọng đã tha phương và nay lại có cơ hội nên đành cho 2 chú tơ ra đi. Ý kiến ở đây em ko nói là chim má trắng hay hơn chim rừng nhưng khi một chú má trắng chơi thì các bác sẽ thấy rất rõ những gì các bác muốn gửi gắm ở chú chim. Thân

sonbt

Đồng ý với quan điểm của bác cường. Nếu có chim thầy hay thì nuôi chim tơ còn do tố chất nó nữa, khá giống con người mà.

kjenprodn

Hihi bác nói đúng ý anh em rồi.
Chơi chim bổi vui lắm, cái thú vọc bổi nó đã ngấm sâu vào lòng e rồi, lúc nào cũng ngó vào xem em nó đã dạn dĩ tới đâu rồi, có cần phủ áo lồng không, nhảy có sứt móng không v..v....

tubeo

bác giống em vậy.hihihi...nuôi bổi thích thú là ở cái này đó bác.

windstrucks

mỗi người một sở thích em cho một ý kiến khác biệt với các bác. Em thấy đa số các bác đều lúc nào cũng ca tụng chim bổi, điều này ko ai dám cãi nhưng nếu các bác bảo huấn luyện một chú bổi thành tài thì vẫn còn phụ thuộc khá nhiều vào kinh nghiệm bản thân của chú chim như : tuổi rừng, khả năng chiến đấu khi ở rừng của một chú chim. ..
Vậy các bác có thử huấn luyện một chú chim má trắng lên thành tài chưa ? từ một chú chim bình thường, chưa có kinh nghiệm chiến đấu, chưa có giọng hót, chưa có phong cách chơi ... Mà các bác húân luyện nó thành một chú chim như ý thì đó cũng là một khía cạnh cần xem xét. Rất tiết là tại e đang dùng điện thoại cùi mía, nếu ko thì cũng có cái clip cho các bác xem hai chú chim tơ mới 4 - 5 tháng lồng, chơi ché, giọng, cánh, bộ khi đấu với những chú chim già mùa và khá dữ. Bản thân hôm qua thấy hai em nó chơi liên tục hơn 2 tiếng mà ko ngờ là những chú chim này có khả năng kết hợp phong cách chơi của những chú chim thầy khi gặp đối thủ tầm cỡ. Tiết rằng cặp chim đó đã về với chủ mới, vì e dùng để đổi lấy một chú chim thầy giọng đã tha phương và nay lại có cơ hội nên đành cho 2 chú tơ ra đi. Ý kiến ở đây em ko nói là chim má trắng hay hơn chim rừng nhưng khi một chú má trắng chơi thì các bác sẽ thấy rất rõ những gì các bác muốn gửi gắm ở chú chim. Thân
Không biết bác Cường có ghi nhầm hay không, chứ bác nói cặp má trắng 5 tháng lồng thì coi như xong lông hoàn chỉnh mùa này, khả năng đấu được khoảng 2h kèm theo ché và cánh, bọng, bộ thì thật sự là em cảm thấy hơi khó tin.

vuphat

Đồng quan điểm với bác chủ thơt. E cũng thích nuôi chim bổi hơn vì mình đc chăm e nó nhìn thấy em nó tiến bộ từng ngày là mình vui rồi. còn chim thuần thì em nó ra hết tố chất rồi mình không còn đc cảm giác khám phá nữa.

netcom0909

Không biết bác Cường có ghi nhầm hay không, chứ bác nói cặp má trắng 5 tháng lồng thì coi như xong lông hoàn chỉnh mùa này, khả năng đấu được khoảng 2h kèm theo ché và cánh, bọng, bộ thì thật sự là em cảm thấy hơi khó tin.
chính xác như mình đã nói, ko phải mình ép chỉ có 2 chú mà đựơc cả hai như đã nói đâu nhé. Mà mình ép 32 chú chim tơ thì có 2 chú này xuất sắc nhất, đáng tiết như mình đã nêu, anh mà mình đổi cặp chim cũng nói mùa này a ấy ép được 1 chú tơ mới thi vào vòng chọn mà ko biết thi ở đâu còn anh ấy thì ở Nhơn Trạch Đồng Nai. Bản thân mình còn ko tin 2 chú tơ này lại chơi xuất thần như vậy, còn lý do tại sao thì chắc phải chờ thêm thời gian có kinh nghiệm ép chim tơ và khả năng chăm sóc chim nữa mới có thể giải thích được.

sonbt

@Netcom: mùa sau tuyển giúp Sơn mấy bổi má trắng nhé. Mùa này bận quá ko qua Cường chơi được, đi xe máy dạo này thấy nguy hiểm quá.

windstrucks

chính xác như mình đã nói, ko phải mình ép chỉ có 2 chú mà đựơc cả hai như đã nói đâu nhé. Mà mình ép 32 chú chim tơ thì có 2 chú này xuất sắc nhất, đáng tiết như mình đã nêu, anh mà mình đổi cặp chim cũng nói mùa này a ấy ép được 1 chú tơ mới thi vào vòng chọn mà ko biết thi ở đâu còn anh ấy thì ở Nhơn Trạch Đồng Nai. Bản thân mình còn ko tin 2 chú tơ này lại chơi xuất thần như vậy, còn lý do tại sao thì chắc phải chờ thêm thời gian có kinh nghiệm ép chim tơ và khả năng chăm sóc chim nữa mới có thể giải thích được.
Mình ở GKiem, cũng là vùng đúc chim má trắng truyền thống xưa giờ( chưa có thống kê, nhưng mình ướm thử có khi lên đến cả ngàn con/ mùa chứ k ít). Không có ý gì nhưng vì muốn mở mang tầm mắt nên phân tích chút cho vui nhé:
- Chim 5 tháng lồng ở thời điểm này tức là bác Cường tuyển chim má trắng vào khoảng tháng 7, thời điểm này cũng rất hiếm trừong hợp chim đầu mùa.
- Má trắng thường thay lông lên tách đỏ khoảng tháng 10, nay là tháng 12 ,coi như là mới xong lông ( thường chim má trắng thay lông mùa đầu tương tự bổi mùa đầu, ít chú nào thay ồ ạt lắm), đag giai đoạn vào lửa với tay chăm tốt và chú chim có tố chất tốt.
- Mình từng chứng kiến khá nhiều em kiệt xuất, sau khi thay lông mùa đầu khoảng 1 tháng(6,7 tháng lồng) bắt đầu chơi cánh, sổ bọng khi kè đấu với chim cùng lứa. Vấn đề bác Cường đưa ra là chim chơi khoảng 2 h bung cánh, sổ bọng, ché...khi kè đấu với đối thủ( k rõ chim thuần hay cùng lứa ma trắng) và có cả chim thầy thì càng khó tin.
Vài phân tích để anh em nhìn nhận vấn đề và trao đổi học hỏi kinh nghiệm. Tiếc là bác Cường bán 2 e nó về Nhơn Trạch chứ còn ở Phú Cường la sáng mai mình xin phép được mở rộng tầm mắt.
Thân.

kjenprodn

Nếu đúng như bác netcom nói thì em cũng xin được thỉnh giáo
Xin bác 500k video ạ

netcom0909

Mình ở GKiem, cũng là vùng đúc chim má trắng truyền thống xưa giờ( chưa có thống kê, nhưng mình ướm thử có khi lên đến cả ngàn con/ mùa chứ k ít). Không có ý gì nhưng vì muốn mở mang tầm mắt nên phân tích chút cho vui nhé:
- Chim 5 tháng lồng ở thời điểm này tức là bác Cường tuyển chim má trắng vào khoảng tháng 7, thời điểm này cũng rất hiếm trừong hợp chim đầu mùa.
- Má trắng thường thay lông lên tách đỏ khoảng tháng 10, nay là tháng 12 ,coi như là mới xong lông ( thường chim má trắng thay lông mùa đầu tương tự bổi mùa đầu, ít chú nào thay ồ ạt lắm), đag giai đoạn vào lửa với tay chăm tốt và chú chim có tố chất tốt.
- Mình từng chứng kiến khá nhiều em kiệt xuất, sau khi thay lông mùa đầu khoảng 1 tháng(6,7 tháng lồng) bắt đầu chơi cánh, sổ bọng khi kè đấu với chim cùng lứa. Vấn đề bác Cường đưa ra là chim chơi khoảng 2 h bung cánh, sổ bọng, ché...khi kè đấu với đối thủ( k rõ chim thuần hay cùng lứa ma trắng) và có cả chim thầy thì càng khó tin.
Vài phân tích để anh em nhìn nhận vấn đề và trao đổi học hỏi kinh nghiệm. Tiếc là bác Cường bán 2 e nó về Nhơn Trạch chứ còn ở Phú Cường la sáng mai mình xin phép được mở rộng tầm mắt.
Thân.
cảm ơn sự nhận xét của bác, nhà mình ở sát bên nhà Chị Mười bán chim, nếu bác đỗ má trắng chắc biết chị Mười. Mình từ hồi chơi chim chưa nói ngoa điều gì và hôm 2 con chim nó chơi mình cũng ko tin nó lại xuất thần như vậy. Còn lý do tại sao thì mình chưa biết, còn chim thì mình bắt từ hồi đầu tháng 6 lai rai đến cuối mùa, 2 con đó thì mình ko nhớ rõ nó bắt vào giai đoạn nào. Nếu bác ở Gia Kiệm thì chắc biết anh Xoáy hoặc Thiệu là những người đã lên mình chơi và biết dàn chim của mình, chim của mình thì ko hay, mình chăm chim cũng tệ lắm. Nhưng có một điều là mình ko biết nói sạo để nói cho mình hay gì hết. Do mình là một thầy giáo nên quan điểm chơi chim cũng ảnh hưởng, mình chơi chim theo kiểu của vùng Gia Kiệm. Khi nào có dịp cafe với bác một bữa. Mình tên Cường, mình nói chuyện ở đây là để trao đổi ko hề có ý gì khác, nếu các bác nghĩ khác thì cho mình xin lỗi trước.
À nói thêm với bác là khi đó ngừơi ta đem con chim thầy cũ trước đây của mình, con này khoảng 4 mùa lại để đấu, cũng có thể do nó ghét con đó hay sao mà trước đó mình chưa hề thấy nó chéc và rất ít chơi cánh mà đến khi ra gặp con đó nó chơi hơn một con " điên" ko thể tin nổi. Bản thân mình còn ko tin nó là con chim mình nuôi nữa mà nhưng vì đã đem ra để đổi lấy con thầy cũ nên ko dấu lại được. Nếu là anh em đỗ chim thì bác sẽ biết thường thì những con chim chơi xuất sắc nhất của dàn chim tơ mình ép lên hiếm khi người đỗ chim đem show hàng ra vì sợ " bị mua " và cặp chim này của mình nằm trong số đó. Còn việc cặp chim này bình thường có chơi được vậy hay ko thì mình khẳng định là ko bằng. Ý chính của mình vẫn là bảo vệ quan điểm của những a e chơi chim ép giọng, ép chim tơ cũng là một cái thú, chứ ko hẳn lúc nào cũng là chim rừng mới chơi xuất thần.
@sonbt : mùa rồi Cường mua chim đầu trong đàn chim tơ ko nên giá cũng khá cao sơn ơi, mà lại bị chết nhiều nữa, khi chim xong lông thấy cũng chưa ưng bằng khi còn má trắng. Chắc do kinh nghiệm chọn chim còn chưa nhiều. Mùa sau đang tính mua theo nguồn khác rẻ hơn rồi về lọc lại, chứ ép như mùa này thấy phê quá.

windstrucks

@netcom0909 : hihi, mình cũng chỉ trao đổi kinh nghiệm để mở mang thêm kiến thức thôi chứ cũng k có ý gì. Dưới GK đợt này cũng mới mở giàn ngay quán star cafe ở Bạch Lâm, anh Cường chủ nhật có rảnh xuống dợt chim giao lưu cho vui anh nghen.

bamien

Cái món chim mộc này dễ nghiện lắm đây, đã chăm chim mộc thì sẽ bị cuốn vào vòng luẩn quẩn ngay. Chơi là chăm, là theo dõi nghiên cứu đánh giá, là giao lưu cọ sát và cuối cùng là cảm nhận kết quả còn có tiền mua em thuộc về chơi giàn chém gió thì chỉ là tát nước theo mưa, chơi phong trào, thích nổi bật, có khi còn chả biết em nó ở vùng nào.
Đây là mình nói chơi thôi có động chạm đến ai mong bỏ qua.