Bạn đã chi bao nhiêu cho chào mào!?

Bạn đã chi...

• Dưới 1tr

Bình chọn: 8 7.2%
  • Từ 1tr đến 5tr

Bình chọn: 18 16.2%
  • Từ 5tr đến 10tr

Bình chọn: 20 18.0%
  • Từ 10tr đến 15tr

Bình chọn: 14 12.6%
  • Từ 15tr đến 20tr

Bình chọn: 11 9.9%
  • Từ 20tr đến 30tr

Bình chọn: 12 10.8%
  • Từ 30tr đến 50tr

Bình chọn: 14 12.6%
  • Từ 50tr đến 100tr

Bình chọn: 6 5.4%
  • Trên 100tr

Bình chọn: 8 7.2%

• Số thành viên bình chọn
    111

sonbt

Tối nay khó ngủ thống kê thử
1. Bổi Huế Bình Điền: 2tr2
2. Bổi ba tơ: 1tr5 + 100k tiền xe
3. Bổi Huế: 6xi x 4 =2tr4 + 200k tiền xe
4. Đèo : 1tr8
5. 6 em bổi QN-ĐN : 3tr4 + tiền xe 350k.
6. Lồng + phụ kiện : tầm 3tr
7. Thức ăn: 1tr.
8. Thanh lý một số em không đạt: -4tr

Vị chi cho 9 tháng chơi chim cm: 10tr900k ( chưa tính tiền điện, công chăm, hao phí máy tính ngồi để online org...)
Được cái quí nhất: thú vui giải trí sau giờ làm việc mệt mỏi, hiểu thêm cách chăm bổi,..., và tình bạn, quen được nhiều anh em.

xuantan579

không dể gì để thống kê hết thiệt hại hàng năm do môn chào mào gây ra cho gia chủ, chỉ có thể thống kê số chim và số lồng hiện đang sở hữu mà thôi. còn cafe giao lưu thì ko tính vì ko chơi chim cũng cafe sáng, nhiều khi cafe chim còn rẻ hơn là cafe sáng với bạn bè. Chơi càng lâu năm càng thiệt hại nặng về kinh tế, nhưng vì đam mê ko nghĩ tới, chứ thống kê chi tiết lại nhiều khi giật mình, làm giảm đi sự đam mê ko chừng. Thôi thì cứ "lựa cơm gắp mắm vậy", đam mê thì cứ đam mê, kinh tế cứ phải ổn là ok.

kjenprodn

Vị chi cho 9 tháng chơi chim cm: 10tr900k ( chưa tính tiền điện, công chăm, hao phí máy tính ngồi để online org...)
Được cái quí nhất: thú vui giải trí sau giờ làm việc mệt mỏi, hiểu thêm cách chăm bổi,..., và tình bạn, quen được nhiều anh em.

Em kết nhất quả hao phí máy tính để online org :))

chaomao^^py

Moderator
Tạm thời đã tốn kha khá , tương lai còn tốn nhiều , ngày mai lại có thêm 2 thành viên :)) ! Riêng lồng đủ lọai đã sắm hơn 10 cái :))

xyz_badboy_xyz

Ngọc Thụ Lâm Phong
nghe giá cám tự làm của bác hợp lí quá nên bạo dạn xin a cho e theo ct của a với :D vì e mới chơi.cám thị trường thì k biết loại nào vừa túi tiền lại khỏe mạnh chim nữa :(
bifood 500g/ bì giá 15k , 10 cái trứng gà 25k. thêm đường mật ong dầu ăn chỉ vậy thôi , cái này tương tự như công thức của bác Thaphuongkhach chỉ trong mục Dinh dưỡng đó. Cào cào trái cây cho ăn bét nhè chè đỗ đen , chán thi thôi ..

Thế

Mê chim bỏ việc, 3 năm rồi ae tính dùm mình khoản thiệt hại này với haha. Mua chim và lồng vô số kể. Người ta mua ve chai bán cẩm lai. Mình thì ngược lại ( chít mày chưa?) keke. Thân.

kingbirds_QN

Tốn nhất phải kể đến thời gian ..!! K thể định giá bằng tiền được.....hic??

nguyễn-gđ

Chiến binh mặt gãy
Cả nhà chú ý kẻo các mái mơ mà đọc đc topic này là... Tèn tén ten...kaka

Mê chim bỏ việc, 3 năm rồi ae tính dùm mình khoản thiệt hại này với haha. Mua chim và lồng vô số kể. Người ta mua ve chai bán cẩm lai. Mình thì ngược lại ( chít mày chưa?) keke. Thân.
Kakaka. Anh Thế cũng mua cẩm lai bán ve chai nè. Vậy mà cũng xỉa em. Hehe. 2 năm nay mình đầu tư cũng chút chút ah. Không đáng kể lắm.
Sợ nhất là gấu mẹ ở nhà biết sự thật đằng sau thôi. Mua chim tính bằng SJC đem về giả vờ :em cho a xin 1,5tr mua con này nhé,hay lắm. Chỉ sợ mỗi mấy ông bạn sang dợt chim :ui mua cao tiền thế…… thế là toi.
Nhưng thiệt hại nhất là từ khi chơi chào mào công việc chính bỏ bê khá nhiều. Tất cả dồn cho anh em dưới nên thu nhập thiệt hại khá đáng kể.
Nhưng thiết nghĩ sống là phải thoải mái trong Tâm,ngoài ăn uống,gia đình thì thú đam mê cũng là động lực,là mục đích sống nên dù có tiêu tốn nhiều,nhiều hơn nữa mình vẫn vui. Vì quan trọng nhất là được sống cho chính mình.
Thân chào anh em

nhanddb

Kakaka. Anh Thế cũng mua cẩm lai bán ve chai nè. Vậy mà cũng xỉa em. Hehe. 2 năm nay mình đầu tư cũng chút chút ah. Không đáng kể lắm.
Sợ nhất là gấu mẹ ở nhà biết sự thật đằng sau thôi. Mua chim tính bằng SJC đem về giả vờ :em cho a xin 1,5tr mua con này nhé,hay lắm. Chỉ sợ mỗi mấy ông bạn sang dợt chim :ui mua cao tiền thế…… thế là toi.
Nhưng thiệt hại nhất là từ khi chơi chào mào công việc chính bỏ bê khá nhiều. Tất cả dồn cho anh em dưới nên thu nhập thiệt hại khá đáng kể.
Nhưng thiết nghĩ sống là phải thoải mái trong Tâm,ngoài ăn uống,gia đình thì thú đam mê cũng là động lực,là mục đích sống nên dù có tiêu tốn nhiều,nhiều hơn nữa mình vẫn vui. Vì quan trọng nhất là được sống cho chính mình.
Thân chào anh em

Phân tích kỹ thuật tí nhé:
Chơi chào mào -> bỏ bê công việc -> nhưng cuộc sống khá thoải mái.
Kết: chắc công việc thu nhập khủng rồi đây, hoặc đang có vài tấn SJC trong ngân hàng?

nguyễn-gđ

Chiến binh mặt gãy
Phân tích kỹ thuật tí nhé:
Chơi chào mào -> bỏ bê công việc -> nhưng cuộc sống khá thoải mái.
Kết: chắc công việc thu nhập khủng rồi đây, hoặc đang có vài tấn SJC trong ngân hàng?
Nhờ gấu mẹ nhà em anh ơi. Với lại em nghĩ cuộc sống thoải mái hay ko là do chính mình ah.Ví dụ trong túi chỉ còn 1 triệu đồng trong khi Tếêt sắp đến:
1/ Người bi quan sẽ nói rằng: chết rồi còn chừng này làm sao ăn Tếêt đaay. Khổ cho tôi.
2/ Người lạc quan: ôi may quá,xài quá trời vẫn còn dư 1 tr nè. Chơi tới đi. Hết tiền về xem tivi
Kha kha,em nằm trong trường hợp số 2 anh N ơi.

chaomaoninhhoa

Nhờ gấu mẹ nhà em anh ơi. Với lại em nghĩ cuộc sống thoải mái hay ko là do chính mình ah.Ví dụ trong túi chỉ còn 1 triệu đồng trong khi Tếêt sắp đến:
1/ Người bi quan sẽ nói rằng: chết rồi còn chừng này làm sao ăn Tếêt đaay. Khổ cho tôi.
2/ Người lạc quan: ôi may quá,xài quá trời vẫn còn dư 1 tr nè. Chơi tới đi. Hết tiền về xem tivi
Kha kha,em nằm trong trường hợp số 2 anh N ơi.
Kha kha, sao giống thằng em quá đại ca, tết này mẹ ở quê có gởi it đồ vào ăn tết rồi, anh còn 1t thì lo bia nhé, em chịu mồi anh em mình chắc cũng đủ vui, hihi
Thân

chaomaoxunghe

Chào mào mình nuôi thì 11 em, ngoài những em hay và đột biến thì giá khá bình dân. 3,5tr + 2tr + 16tr + 5tr + 2tr + 1,7tr + 1tr + 4tr + 1,5tr + 400k + 650k = 38.2 tr
Cám 2 tháng cho cả dàn chim ( bao gồm 9 họa my và 3 ccl) 60k/1kg là gần 3tr. về đang chế biến thêm. Tính ra tháng mất 1,5tr
cám cho 2 họa mái + 2 khướu + chim avi = ~ 500k
hoa quả + mồi tươi trong một tháng cỡ 500k. ( hoa quả chủ yếu tự sản tự tiêu )
tổng hết 2,5tr 1 tháng cho 11 em chào mào.

coem_05

Chào mào mình nuôi thì 11 em, ngoài những em hay và đột biến thì giá khá bình dân. 3,5tr + 2tr + 16tr + 5tr + 2tr + 1,7tr + 1tr + 4tr + 1,5tr + 400k + 650k = 38.2 tr
Cám 2 tháng cho cả dàn chim ( bao gồm 9 họa my và 3 ccl) 60k/1kg là gần 3tr. về đang chế biến thêm. Tính ra tháng mất 1,5tr
cám cho 2 họa mái + 2 khướu + chim avi = ~ 500k
hoa quả + mồi tươi trong một tháng cỡ 500k. ( hoa quả chủ yếu tự sản tự tiêu )
tổng hết 2,5tr 1 tháng cho 11 em chào mào.
Thật là hâm mộ quá đi, bác có thể làm luôn 1 cội được rồi.

cún

bifood 500g/ bì giá 15k , 10 cái trứng gà 25k. thêm đường mật ong dầu ăn chỉ vậy thôi , cái này tương tự như công thức của bác Thaphuongkhach chỉ trong mục Dinh dưỡng đó. Cào cào trái cây cho ăn bét nhè chè đỗ đen , chán thi thôi ..
thay bifood bằng bavi dc k bác !vì chô e k có bifood ? e cũg làm 1mẻ rồi nhưng k có máy ép hạt nên trứng k thấm vào cám mấy và e đã bỏ rồi :( . liệu khi trộn với cám mình để khoảng 20p có ngấm dc hết k vậy

chaomaoxunghe

Thật là hâm mộ quá đi, bác có thể làm luôn 1 cội được rồi.
Hê hê. Chim chơi trong khuôn viên nhà treo theo 2 tầng. Số lượng chim giao động tầm 30 em. Trước chơi chủ yếu họa mi và bây giờ cũng thế. Không sợ gạch đá chứ Họa mi ở vùng em thì nhà em số 1 về chất lượng và số lượng. Còn chào mào thì đã thanh lí còn đúng 11 em. 11 em này bỏ cũng tiếc mà bán cũng khó. đam mê nên giữ nuôi

xyz_badboy_xyz

Ngọc Thụ Lâm Phong
thay bifood bằng bavi dc k bác !vì chô e k có bifood ? e cũg làm 1mẻ rồi nhưng k có máy ép hạt nên trứng k thấm vào cám mấy và e đã bỏ rồi :( . liệu khi trộn với cám mình để khoảng 20p có ngấm dc hết k vậy
Thay đc. 20p chắc thấm thoải mái, vì khi đó cái hạt nó mềm xèo ra rồi còn gi

nguyễn-gđ

Chiến binh mặt gãy
Kha kha, sao giống thằng em quá đại ca, tết này mẹ ở quê có gởi it đồ vào ăn tết rồi, anh còn 1t thì lo bia nhé, em chịu mồi anh em mình chắc cũng đủ vui, hihi
Thân
Năm nay a cũng ăn Tết sài gòn. Kaka. Có mồi đà nẵng. Ảe mình hẹn 1 bữa nhé

Mình 22 lồng, trong đó có 2 con chim thi đã có cờ quạt, còn lại 20 em là mộc dở và mộc. Huế bẫy đấu : Bình Thành 1 con, Bình điền 3 con, Kim phụng 2 con,Phong sơn 2 con, Dương Hòa (Khe vàng, 57) 2 con, Phong Mỹ 1 con, Nam Đông 1 con, Đèo cao áp : 5 con, Đèo suối lương 1 con, Hòa Bắc 1 con, Phước sơn : 2 con, An điềm 1 con(Giong dài như Trung Mang)....Lồng trạm 12 cái, lồng thường 10 cái, áo lồng 22 cái gấm......Cám tự làm mất khoảng 800k/tháng,...chưa kể các đồ linh tinh mua thêm nữa. Đam mê lên chấp nhận, chứ không dám tính ra nữa. Vợ mà lên đây đọc được chắc là nó cắt Trym mình luôn.....ke ke! Thanks a e!

chaomaoxunghe

Mình 22 lồng, trong đó có 2 con chim thi đã có cờ quạt, còn lại 20 em là mộc dở và mộc. Huế bẫy đấu : Bình Thành 1 con, Bình điền 3 con, Kim phụng 2 con,Phong sơn 2 con, Dương Hòa (Khe vàng, 57) 2 con, Phong Mỹ 1 con, Nam Đông 1 con, Đèo cao áp : 5 con, Đèo suối lương 1 con, Hòa Bắc 1 con, Phước sơn : 2 con, An điềm 1 con(Giong dài như Trung Mang)....Lồng trạm 12 cái, lồng thường 10 cái, áo lồng 22 cái gấm......Cám tự làm mất khoảng 800k/tháng,...chưa kể các đồ linh tinh mua thêm nữa. Đam mê lên chấp nhận, chứ không dám tính ra nữa. Vợ mà lên đây đọc được chắc là nó cắt Trym mình luôn.....ke ke! Thanks a e!
Bác toàn chim dòng cả nhỉ. Em mãi chỉ được 2 em dòng huế. Còn lại CHim quảng bình, hà tĩnh,... đi công việc gặp mua. 22 em chào mào mà thời gian không chùi chắc ngọp chất mấy :(