Bổi già rừng 2 mùa lồng

truongvuongminh

Nhờ ae đánh giá dùm mình chú Sông Kôn 2 mùa dùm.Do tính chất công việc nên trươc đây mình chỉ nuôi ở nhà nghe hót,dạo nay thây phong trào nuôi chim đấu phát triển mạnh quá mà điển hình là nhiều cội chim mọc lên như nấm sau mưa,khoảng 3 tháng gần đây mình chăm em nó theo chế độ chơi giàn( học của các tiền bối trên mạng).Em nó chơi cũng tạm khi treo trên dàn khoảng 10 con và có vẻ tự tin hơn khi solo hoặc tay ba vì chủ yếu em dợt ở gần nhà thôi.Cách đây 2 tuần mình có đem em nó lên cội lớn treo dọc biên thì em nó cũng bọng khá tốt ,lần 2 thì em nó cho vào dàn chính nhưng hôm đó số lượng chim mạnh ko nhiều nên e nó cũng chơi rai rai,nhưng vì quá nhát nên e no chơi mất nhịp và đôi khi cúp mào do các ae khác di chuyển chim.Mình muốn hỏi ae vậy thì siêng cho e nó dợt cội vậy thì em nó có học được nết chơi của mấy em kia và căng lửa lên được ko? ( vì từ nhà mình đến chổ dợt chim khoảng 15km ) đi đường hay bị mấy a giao thông hỏi thăm nữa,hi
p/s: còn nếu dợt ở gần nhà thì e nó cò bị chết chỗ không?Vì ở thấy lên cội dợt áp lực về sl sẽ giúp e nó quen môi trường thi thố,hihi,vì mình nghe mấy anh ở gần nhà nói e này rất có tố chất không đem dợt cội thì sau này khó mà lên được.
Còn đây là clip em nó nhờ ae xem và thẩm định dùm mình nha.Chúc cả nhà Org chim cò lun cứng ngắt như cục sắt nha.
em nó lồng vuông 17 nan màu đen nha ae

Dân Thường

Chịu khó mang em nó đi thì em nó sẽ không phụ công bác đâu. Chúc bác gặt hái thành công trên nẻo đường đam mê

minhche17

chim chưa căng lắm bác ah, chăm thêm đi
tuần cho đi 2 lần là được,treo chơi biên thôi rồi từ từ cho vào chơi giữa giàn

truongvuongminh

Chim chưa căng bác à. e này ngoại hình đẹp quá chúc mừng bác
cám ơn bác chia sẽ,mấy bữa nay mình cho e nó tập lực có vẻ hơi uể oải,mình cũng đang băng khoăn lắm,hôm trươc bác Sang Leebul có ghé côi mình chơi mình có nghe bác ấy chia sẽ vơi ae: một khi chú chim băt đầu vào lửa thì chỉ cần lồng 68 thiết kế 3 cầu cho e nó chuyền là cũng như tập lực rùi,chứ thả vào lồng lực sẽ lâu vào lửa lắm,cũng có nhiều ý kiến trái chiều mình đã kham khảo trên mạng về vấn đề này rùi,thui thì thử làm theo bác Sang xem sao,vì mình rất hâm mộ chú chim 50 của bác ấy( chủ hiện tại giờ là bác Chiêu).Thân

vuphat

Theo e chim có tố chất + tay nghề chăm của nghệ nhân + tuổi lồng + một chút may mắn= chim hay.

kingbirds_QN

Hình như nhà anh mở quán internet thì phải??Nếu vậy chim 2 mùa mà nhát thì có lẽ anh cất kĩ trong nhà.hi.Chim chưa có lửa anh à.Từ từ cứ dợt cội gần nhà cho khỏe để e nó đè vài e yếu cho mau vào lửa, chim có lửa thì cũng mau dạn hơn.thân.

truongvuongminh

Hình như nhà anh mở quán internet thì phải??Nếu vậy chim 2 mùa mà nhát thì có lẽ anh cất kĩ trong nhà.hi.Chim chưa có lửa anh à.Từ từ cứ dợt cội gần nhà cho khỏe để e nó đè vài e yếu cho mau vào lửa, chim có lửa thì cũng mau dạn hơn.thân.

cám ơn a chia sẽ,chỗ dợt đó ở nhà ông anh chứ ko phải nhà mình,nhà mình có cây cối nhiều lắm,trong khuôn viên nên it có người ngoài,e nó còn nhát lắm nhưng treo lên là bọng thui,có điều khi đấu hay chậm mỏ,dợt nhiều e nó có siêng bọng hơn ko bác.
p/s: bác ở QN sẵn thẩm định dùm mình em nó phải sông kôn ko vậy,vì chim này mình dc người bạn tặng nên ko rõ nguồn gốc.

kingbirds_QN

cám ơn a chia sẽ,chỗ dợt đó ở nhà ông anh chứ ko phải nhà mình,nhà mình có cây cối nhiều lắm,trong khuôn viên nên it có người ngoài,e nó còn nhát lắm nhưng treo lên là bọng thui,có điều khi đấu hay chậm mỏ,dợt nhiều e nó có siêng bọng hơn ko bác.
p/s: bác ở QN sẵn thẩm định dùm mình em nó phải sông kôn ko vậy,vì chim này mình dc người bạn tặng nên ko rõ nguồn gốc.
Chuẩn Sk đó bạn nhưng theo mình đoán con này ko già rừng lắm tầm 1,5-2mua rừng thôi.Chim có lửa thì sẽ đấu linh hoạt hơn, mau mỏ hơn và có lửa lúc đó mới ra hết nước chơi được.

truongvuongminh

Tướng tá vậy nếu căng lửa có tương lai ko bác,vì mình thấy chim sk vắng bóng trong các cuộc thi lớn,chỉ hay về giọng thui chứ đấu đá ko bền băng chim Huế

kingbirds_QN

Tướng tá vậy nếu căng lửa có tương lai ko bác,vì mình thấy chim sk vắng bóng trong các cuộc thi lớn,chỉ hay về giọng thui chứ đấu đá ko bền băng chim Huế
Tướng tá ok đấy bạn yếm đậm cân đẹp.mũ này thì chim ko bền lắm cần tập "thể dục nhịp điệu" nhiều tí.Tập lực thì tập có giờ giấc và ổn định ngày 2-3 tiếng thôi ko tập nhiều chim tuột lửa luôn.Chim SK hay TM hay QN thì giọng dài hay nhưng đấu đá thì ít bền và trâu bò như chim huế.Về đấu giọng thì chim Huế ra tông ngắn gọn hơn nên đỡ mất lực hơn.Vì vậy trong các cuộc thi thì chim Quảng ko chiếm ưu thế lắm.Nhưng cũng có rất nhiều thành phần xuất chúng đoạt nhiều giải lớn rồi nên cái này bạn yên tâm.hi.Cứ chăm đều tay dù sao e nó cũng hót hay làm ta vui là được đừng hi vọng vào các cuộc thi lắm vì có những cuộc thi tính chất ko công bằng đôi khi lại làm ta thêm bực tức.

truongvuongminh

Tướng tá ok đấy bạn yếm đậm cân đẹp.mũ này thì chim ko bền lắm cần tập "thể dục nhịp điệu" nhiều tí.Tập lực thì tập có giờ giấc và ổn định ngày 2-3 tiếng thôi ko tập nhiều chim tuột lửa luôn.Chim SK hay TM hay QN thì giọng dài hay nhưng đấu đá thì ít bền và trâu bò như chim huế.Về đấu giọng thì chim Huế ra tông ngắn gọn hơn nên đỡ mất lực hơn.Vì vậy trong các cuộc thi thì chim Quảng ko chiếm ưu thế lắm.Nhưng cũng có rất nhiều thành phần xuất chúng đoạt nhiều giải lớn rồi nên cái này bạn yên tâm.hi.Cứ chăm đều tay dù sao e nó cũng hót hay làm ta vui là được đừng hi vọng vào các cuộc thi lắm vì có những cuộc thi tính chất ko công bằng đôi khi lại làm ta thêm bực tức.
ý bác nói e nó mào lân ah

kingbirds_QN

Mào lân cui thì nước chơi có bền ko bác kingbird_QN
Theo mình thấy thì các chú chim chơi bền thì thứ nhất phải nhìn tướng tá nhìn chim lanh lẹ, khỏe mạnh vạm vỡ thì sẽ có sức hơn, tiếp theo mới là mào.thường thì những chú có mũ mà gốc mũ dày tí thì sẽ bền như mũ đinh gốc mũ dày, mũ lân,mũ rơm thì thường sẽ bền hơn...đặc biệt mũ cui thì chim rất lì,mũ kim hay mũ"dê"( mũ đinh cao hơn mũ đinh bình thường tí) thì độ bền kém hơn, còn cũng tùy con thôi nhiều con đi ngược lại giả thuyết^_^.thân

truongvuongminh

hì.Câu hỏi này hơi khó trả lời ak nghen ^_^.
với lại bác cho mình hỏi,do lúc trước chủ cũ nuôi trong mát xuống 1 năm trời,ít được tiếp xúc với nắng nên giờ về mình sáng cho e nó phơi nắng là cứ nhảy tùm lum,há mỏ nữa.Treo lên dàn thì chơi khoảng 15' thì cúp mào há mỏ mặc dù ko sợ,Treo vào mát thi vẫn chiến típ,hix.Dòng SK này khó chới quá ở nhà thì sổ bọng siêng lắm nhưng khi đi cội chỉ sàn càu và cánh.

với lại bác cho mình hỏi,do lúc trước chủ cũ nuôi trong mát xuống 1 năm trời,ít được tiếp xúc với nắng nên giờ về mình sáng cho e nó phơi nắng là cứ nhảy tùm lum,há mỏ nữa.Treo lên dàn thì chơi khoảng 15' thì cúp mào há mỏ mặc dù ko sợ,Treo vào mát thi vẫn chiến típ,hix.Dòng SK này khó chới quá ở nhà thì sổ bọng siêng lắm nhưng khi đi cội chỉ sàn càu và cánh.
vát để ngoài nắng hoài nó quen hết há mỏ chứ có gì đâu bạn, mình cũng đang đặt niềm tin vào 1 em sk mào cui đây

kingbirds_QN

vát để ngoài nắng hoài nó quen hết há mỏ chứ có gì đâu bạn, mình cũng đang đặt niềm tin vào 1 em sk mào cui đây
Như bạn này nói đúng nè.Nhưng chim bạn ở mát hoài lâu ngày nên khi ra nắng "đồng tử giãn" nên e nó khó chịu nên nhảy lung tung.Mấy chú này là ko nên phơi nắng nhiều và ko nên phơi nắng từ quá 11h đến chiều vì nắng nhiều tia cực tím ko tốt cho chim đặc biệt là mắt.
Tốt nhất nên phơi nắng buổi sáng sớm tập từ từ cho e nó quen dần lại đã và để ý thấy e nó ko chịu nổi thì cho vào tí rồi hãy phơi tiếp.