CÀ CHUA CHÍN MỘNG 3 ích lợi cho Chào Mào

hovaten

Moderator
Bên cạnh Chuối móc, đu đủ, táo ...... thì cà chua chín đỏ là món trái cây rất tốt cho chim chào mào, đặc biệt là chào mào đang thay lông.

TỐT XƯƠNG :

Lượng canxi và vitamin K dồi dào trong cà chua giúp hình thành và giúp xương chắc khỏe. Lợi ích này thấy rất rõ khi bổ sung cà chua vào chế độ ăn của Chim thay lông. Khi chim có vấn đề về xương, ăn nhiều cà chua là cách rất tốt giúp xương mau liền.

TỐT MÁU + LÔNG

Vitamin A, vitamin C và beta-carotene có trong cà chua hoạt động như các chất chống oxy hóa trong máu làm sạch các gốc tự do gây tổn hại đến máu. Cà chua càng đỏ càng chứa nhiều beta-carotene, một loại chất đặc biệt cần cho máu. Bên cạnh đó, cà chua còn chứa nhiều vitamin K. Điều này giúp cho lông tách đo ở má và lông đít sẽ đỏ tươi, lông đen ở đầu cũng đậm màu hơn.

TỐT MẮT:

Vitamin A là nguồn dinh dưỡng giúp duy trì và cải thiện thị lực, vì vậy ăn cà chua sẽ giúp chim có một đôi mắt khỏe mạnh. Ăn cà chua thường xuyên là cách để chim có được tầm nhìn tốt khi trời tối.

Sửa lần cuối:

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Hay quá Lăng ơi. Hèn chi trong lồng của E lúc nào cũng có 2 thứ: 1 cà chua và 1 chuối mốc.
Àh chỉnh lại luôn chỗ này Lăng ơi:" Ăn cà chua thường xuyên là cách để chim có được tầm nhìn tối khi trời tối.

hovaten

Moderator
Dạ, đúng là trong lồng nên có 2 loại trái cây.

1 sung, 1 mát.

Em cũng sửa lại chữ Tốt thay cho Tối.

Bác soi kinh quá. hix hix.

Thanks tuangiadtu

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
Hm hm! Xin phép dán Vip cho kiến thức tốt! Cám ơn Bác Lăng!

Bác viết luôn công dụng của lá Riềng luôn vì em thấy Bác có trồng Riềng cho chào mào ăn nữa! Thân!

Sửa lần cuối:

mecm

h mới bít lợi ích của nó nhìu như vậy,thank bác chủ,người ăn nhìu chất tốt cho mắt của e nó dùng trong tối

haihuynh

Cà chua ăn vào thì đi phân ướt không biết chim có mất lửa không hả bác . theo em thấy cà chua thường cho chim ăn vào thời kì thay lông thôi có phải hông ?

shopthuhavd

Cà chua thì nuôi lông tuyệt vời rồi, cảm hơn Pác hovaten đã chia sẽ kinh nghiệm !
Thân chào !

hovaten

Moderator
Cà chua ăn vào thì đi phân ướt không biết chim có mất lửa không hả bác . theo em thấy cà chua thường cho chim ăn vào thời kì thay lông thôi có phải hông ?

Đúng là Chim ăn cà chua đi phân ướt.
Tuần nào mình cũng cho ăn. Nhưng Mỗi tuần chỉ cho ăn 1 hoặc 2 lần.

Chim thay long nên cho ăn.

Chim đang thúc lửa thì chỉ nên ăn cách xa ngày chơi/đấu.

Mickeycm.batoqn

Mình ko sử dụng cÀ chua nhiều cho mùa thay lông,vì đi phân quá ướt dẩn đến time dài Ảnh Hưởng đường ruột.Minh đổi cà chua thành Hồng.

hovaten

Moderator
Trái hồng khá nóng và nhiều mủ.

Thành phần lại khác với cà chua. Nên để thay thế cà chua e là không hợp.

bad boy

các bác cho hỏi là cho ăn cà chua thì có cần phải bỏ hết ruột ra không .

alpvn

HÍc, con chim của mình nó ít ăn cà chua và chuối quá. có cách nào cho nó chịu ăn không các bác ?

gaututi

nhưng nhiều bác có nói, ăn chuối với cà chua nhiều chim ỉa phân lỏng,
bác xem có liều lượng cân đối ko?