CÀ CHUA CHÍN MỘNG 3 ích lợi cho Chào Mào

hovaten

Moderator
Cà Chua cho chim đang thay lông thì không cần lưu ý lắm về số ngày ăn / tuần. Cách ngày là ổn.

Riêng chim đang thúc lửa thì cà chua thì không nên dùng.

Sau ngày thi-dợt 1 ngày thì nên. Có tác dụng "rửa ruột".

Phân sẽ lỏng hơn sau nhiều ngày thúc lửa, phân khô, nhỏ.

chaomaoninhhoa

Cám ơn anh nhiều, trước đây đã đọc bài viết này của anh rồi nhưng chưa có áp dụng. Gần đây được người anh chia sẻ kinh nghiệm chăm chú chim tốt, cũng cho ăn cà chua sau khi dợt về hoặc thi kết quả rất tốt, phân ổn, lửa ok.
Thân

tieutu

Bên cạnh Chuối móc, đu đủ, táo ...... thì cà chua chín đỏ là món trái cây rất tốt cho chim chào mào, đặc biệt là chào mào đang thay lông.

tr

TỐT XƯƠNG :

Lượng canxi và vitamin K dồi dào trong cà chua giúp hình thành và giúp xương chắc khỏe. Lợi ích này thấy rất rõ khi bổ sung cà chua vào chế độ ăn của Chim thay lông. Khi chim có vấn đề về xương, ăn nhiều cà chua là cách rất tốt giúp xương mau liền.

TỐT MÁU + LÔNG

Vitamin A, vitamin C và beta-carotene có trong cà chua hoạt động như các chất chống oxy hóa trong máu làm sạch các gốc tự do gây tổn hại đến máu. Cà chua càng đỏ càng chứa nhiều beta-carotene, một loại chất đặc biệt cần cho máu. Bên cạnh đó, cà chua còn chứa nhiều vitamin K. Điều này giúp cho lông tách đo ở má và lông đít sẽ đỏ tươi, lông đen ở đầu cũng đậm màu hơn.

TỐT MẮT:

Vitamin A là nguồn dinh dưỡng giúp duy trì và cải thiện thị lực, vì vậy ăn cà chua sẽ giúp chim có một đôi mắt khỏe mạnh. Ăn cà chua thường xuyên là cách để chim có được tầm nhìn tốt khi trời tối.

trên thực tế là như vậy như mình khuyên ae không nên cho chào mào ăn cà chua bởi chưa kịp thấy lợi ích thì chú chim của bạn đã chết mất tiêu rồi.
tại sao lại như vậy thì mình cho ae biết cả chưa ngta trong rất nhiều thuốc rất độc cà chua cá to càng đẹp thì càng nhiều thuốc bôi mình ở dalat ca chưa đc trong rất nhiều những ngày bt thì thuốc xịt chống sâu bọ bệnh tật từ một đến hai lần mỗi ngày những ngày mưa thì có khi có chục lần. vì thế ae nuôi chào mào tốt nhất không nên cho chim ăn cá chữa trừ khi đó là cà chua nhà mình tự trồng đc

King Bird

Thay lông thì cà chua là sự lựa chọn khá ok
tuy nhiên với trường hợp dọn lồng thì mệt :v vì ỉa nát bét

TVC

Không biết các bác thấy thế nào chứ mình cho em mồi ăn cà chua 2 ngày liên tiếp bị tụt lửa, đem ra rừng im re luôn... :( (Mồi của mình chơi rừng rất tốt, rất mau mỏ, hót đấu cả ngày). Bác nào bị như mình không nhỉ?

Thiện Phan

Dạ, đúng là trong lồng nên có 2 loại trái cây.

1 sung, 1 mát.

Em cũng sửa lại chữ Tốt thay cho Tối.

Bác soi kinh quá. hix hix.

Thanks tuangiadtu

A cho em hỏi : vì sao nên ăn 1 sung - 1 mát vậy. Cà chua a cho chim ăn là lấy hạt đi, hay là để nguyên hạt như vậy. E c.ơn a

tan86

A cho em hỏi : vì sao nên ăn 1 sung - 1 mát vậy. Cà chua a cho chim ăn là lấy hạt đi, hay là để nguyên hạt như vậy. E c.ơn a
thì chim sung quá sẽ cắn lông đuôi hay gì đó.... nên có thứ mát, tác dụng hạ hỏa. cà chua cứ cắt ra cho ăn k cần phải bỏ hột. nhưng các anh em trên nói rất đúng cà chua giờ toàn thuốc

hovaten

Moderator

Có hạt.

Bổ đôi quả cà, găm vào ghim trái cây Ăn từ sáng đến trưa thì vứt, dù còn hay hết

huynguyensg

Có hạt.

Bổ đôi quả cà, găm vào ghim trái cây Ăn từ sáng đến trưa thì vứt, dù còn hay hết

ko biết cơ thể chim như thế nào nhưng riêng bên gà đá, cà chua cho ăn bỏ hạt, vì hạt cà chua dễ gây tiêu chảy, và cà chua cũng ko cho ăn nhiều, 1 tuần chỉ cho ăn 1-2 lần, mỗi lần chừng 1/3 - 1/2 trái

Ebola

Hoa quả phải thay đổi. Tại sao lại cứ phải cho ăn một 1, 2 loại. Trừ khi các bạn k có điều kiện hoặc các bạn lười...

caube1002

Ai cúng biết cà chua rất tốt cho chim thay lông, nhưng mình luôn đắn đo vì cà chua ở vùng mình phun thuốc rất nhiều, nào là thuốc ép chín đều, thuốc trừ sâu, thuốc chống sương..... không biết các bác ở vùng khác trồng cà chua có phun nhiều thuốc vậy không nữa.

namkhanh

Bác cho e hỏi chuối mốc là chuối như nào. Có phải chuối chín vỏ đốm đen như trứng cút đó k