Các cách trị rận, mạc, rệp,...(trích)

chimhue

cách hay lắm . mình xin bổ sung thêm 1 cách nữa là dùng dầu dừa của người già ngày xưa thường bôi lên tóc cho bóng mượt đó rồi hòa 1 ít vào nước tắm của minh cho chim tắm , và không nên bỏ bố lồng bằng vải , nệm như lồng tròn vì những vật dụng đó là nơi ở của rận , rệp mà nên thay vào đó là 1 mãnh simili loại này gần giống như nilon vậy ) để dọn phân cho nhanh , tiện lợi và không có rận , rệp . tất cả những kinh nghiệm của mình đều do anh em huế áp dụng vì mình là người huế còn những nơi khác thì mình pó tay . chúc mọi người thành công

hjkaru

Em thấy ở Hà nội thì lá chè xanh là phổ biến vì bán nhiều ngoài chợ, em lại nuôi chim bổi, lười tắm nên cho e hỏi là lấy là chè xanh vò nát rồi để ở đấy lồng có được không các bác?

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
Em thấy ở Hà nội thì lá chè xanh là phổ biến vì bán nhiều ngoài chợ, em lại nuôi chim bổi, lười tắm nên cho e hỏi là lấy là chè xanh vò nát rồi để ở đấy lồng có được không các bác?
Lá chè xanh khi nấu và pha vào nước tắm trị chết rận mạc! Nhưng để ở đáy lồng thì không biết hiệu quả có lớn không!?
Nhưng bạn có thể thử và cho anh em biết kết quả vào topic này!

chim_HaiPhong

Mình mới phát hiện ra 1 cách có thể trị tận gốc rận mạt đó là dùng dầu thủy lực (loại dùng cho giảm sóc xe máy)
lấy một ít dầu xoa vào bàn tay sau dó bắt chim ra xoa đều vào toàn bộ lông của chim.
Đảm bảo rận xẽ chết hết, mình đã làm với chim nhà, hết hoàn toàn. Các bác xoa cho chim kết hợp quét dầu vào lồng 1 lần là hết.
Thân

NDV

Mình xin trích lại nội dung các anh em khác về cách trị rận, rệp, mạc (có chỉnh sửa đôi chút về chính tả) gồm các cách như sau:

Cách thứ 6: (checchecchecherere)

-Riêng tôi nuôi các loại chim trên 35 năm rồi có vài kinh nghiệm trị rận cho chim: Cách 1 :Nếu nhẹ các bạn vui lòng lấy nước súc miệng Listerin hoặc PS đều được.Pha 4 nắp cho 1 lit nước.Tắm 3 ngày liền sẽ chết cả trứng luôn.Chim OK
Cách 2 :Nếu nặng các bạn pha Thuốc Hantox có bán tại các tiệm Thú y theo tỷ lệ trên hũ sau 3 ngày tắm hết ngay.Chim OK
Vài lời chia sẻ nếu thấy không tốt thì đừng làm nhé.
Linh Bưu điện .
trị rận bằng Thuốc Hantox kết quả chú chim cưng bị bỏ ăn 2 ngày sắp chết, rất may là giờ mới ăn chuối lại, chưa chịu ăn bột, mới thoát được ải này thì bây giờ gặp ải khác, do tác dụng của thuốc giờ này chim rất hay căn lông chắc khó chịu trong người, cắn đến chảy máu luôn, không biết chú nó có thọ qua mùa này không nửa, thật tiếc cho chú chim hay. chính vì vậy tôi khuyên các bạn hãy thận trọng khi dùng các bài thuốc nêu trên nhé.

NDV

Như đã đưa tin mình có chú chim bi rận sau khi sử dụng thuốc Hantox kết quả chú chim cưng bị bỏ ăn 2 ngày sắp chết, giờ bị thúi lông, ko biết chú chim có thọ qua mùa nay hay không, chim cắn lông đuồi chảy máu tele, chán wa. cần các tiền bối chỉ giáo... thanks.(giờ chim ít ăn và không tắm, không hót...)

vuphat

Hay qua. bác nào ở hà nội có cây mần tưới này thì nhượng lạig íti giống cây này với. sdt cua em là 0982939986. e hay đi công tác nên ít có thời gian cho chim tắm và phơi nắng lên giận mạt nhiều quá. mỗi lân nhìn thấy mà thương quá.

nmhungis

Các bác cho em hỏi cây này có phải là cây mần tưới không ạ ?

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
Thành thầy Lang Băm thuốc nam bất đắc dĩ rồi! :D

Đúng nó bạn à! Nghe có vẻ chim của bạn nhiều rận mạc nhỉ?
Chúc mau khỏi nhé! Thân!

nmhungis

Chúc mau khỏi nhé! Thân!
:D cảm ơn bác nhiều lắm, em đi lùng cả ngày hôm qua, đt cho bao nhiêu người đấy =)), cây này là cậu em nhổ cho, đt xuống quê, cậu bảo cây này ngày xưa bà trồng để ủ trầu cho thơm, rồi lót chuồng gà :)). Giờ nhà ko trồng nữa, cậu phải đi kiếm hàng xóm :D

bdthanh2002

Cây của bạn nmhungis chỉ ra ở đầu trang đúng là mần tưới, các ảnh còn lại mình ko dám chắc (vì lá có chút răng cưa- hơi lạ), cây mần tưới có 2 loại trắng và tía (loại tía tốt hơn). Loại lá này có tác dụng đuổi rận, rệp và có 1 tác dụng "phụ" nữa là làm gia vị rất tuyệt, ăn sống cùng tái dê và cho vào làm món dồi (theo cách gọi ng Bắc) thì cực đỉnh

nmhungis

Chúc mau khỏi nhé! Thân!
Mùa này ngoài bắc mưa nắng thất thường, nên rất nhiều rận mạt bác ạ.
Cây của bạn nmhungis chỉ ra ở đầu trang đúng là mần tưới, các ảnh còn lại mình ko dám chắc (vì lá có chút răng cưa- hơi lạ), cây mần tưới có 2 loại trắng và tía (loại tía tốt hơn). Loại lá này có tác dụng đuổi rận, rệp và có 1 tác dụng "phụ" nữa là làm gia vị rất tuyệt, ăn sống cùng tái dê và cho vào làm món dồi (theo cách gọi ng Bắc) thì cực đỉnh
Đúng là có 2 loại Mần Tưới, em lại kiếm thêm được một loại nữa đây bác ơi :))

subin-bentre

có bác nào biết cây mần tưới trong nam gọi là gì không, hay nó có tên gọi phổ thông nào khác không chỉ dùm mình nhé! thân

chaugiathuan1

Mấy a sẵn cho e hỏi, chú chim của e, hay quệt quệt mỏ và mặt vào cầu, gãi đầu, rùi dzũ dzũ đầu, ko bít có phải bị rận ko ? Thấy e nó dzũ đầu mà thấy thương, chỉ sợ lỏng hết óc ra

tantuantky

Anh Linh bưu điện ơi cho e hỏi, dùng thuốc hantox tắm cho chim, nhở chim nó uống nước có bị sao ko. chứ thuốc này là dùng để trị rận, rệp cho cho gia súc, gia cầm. Cảm ơn anh.

tantuantky

Anh Linh bưu điện ơi cho e hỏi, dùng thuốc hantox tắm cho chim, nhở chim nó uống nước có bị sao ko. chứ thuốc này là dùng để trị rận, rệp cho cho gia súc, gia cầm. Cảm ơn anh.

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
Mấy a sẵn cho e hỏi, chú chim của e, hay quệt quệt mỏ và mặt vào cầu, gãi đầu, rùi dzũ dzũ đầu, ko bít có phải bị rận ko ? Thấy e nó dzũ đầu mà thấy thương, chỉ sợ lỏng hết óc ra
Bạn kiểm tra thêm ở dưới bố lồng có những con trắng trắng nhỏ nhỏ chạy nữa là chắc chắn có rận, mạc rồi bạn thử áp dụng một trong những cách trên nhé!