Các cách trị rận, mạc, rệp,...(trích)

binhkylove

Vũ ơi giúp mình tí , chim bị rận bây giờ em nó xù lông hoài ko căn nổi , em nó cắn lun cả mình khi cho ăn , có cách nào trị đơn giản ko vũ .Đã tắm muối thấy có nhìu rận chết , tắm trà thì ko thấy gì ?

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
Bạn có thể dùng các cách trên hoặc tắm nước muối tiếp tục!

Trong các cách trong Topic thì tắm với dung dịch vệ sinh của phụ nữ cũng diệt rất hiệu quả mà tiện và dễ thực hiện!

Đồng thời bạn nên vệ sinh lồng thật kỹ như sau khi cho chim tắm bạn lấy lồng ra dùng chai xịt muỗi xịt hết các ngốc ngách! Sau đó có thể dùng thêm lá xoan như trong Topic lót dưới bố lồng!

Chúc chú chim của bạn nhanh khỏi!

linhu

Cách thứ 2: (doanlengoc)

Cho tắm nước bình thường pha chút dung dịch vệ sinh phụ nữ ( sorry AE nhưng cách của mình như vậy) tỉ lệ 1 nắp bình vệ sinh đó cho 1 khay tắm 1 lít nước. tắm suốt đời cũng được lồng bạn chịu khó vệ sinh mỗi lần tắm chim = nước đó cũng được hoặc pha nước muối tẩm vào khăn lau sạch phơi nắng cho chết mạt.

Thâm ái!

1 nắp cho 1 lít nước có nhiều quá ko bạn?
Thanks

linhu

Cách thứ 6: (checchecchecherere)

-Riêng tôi nuôi các loại chim trên 35 năm rồi có vài kinh nghiệm trị rận cho chim: Cách 1 :Nếu nhẹ các bạn vui lòng lấy nước súc miệng Listerin hoặc PS đều được.Pha 4 nắp cho 1 lit nước.Tắm 3 ngày liền sẽ chết cả trứng luôn.Chim OK

Một số biện pháp tự nhiên điều trị chấy rận cho trẻ có thể áp dụng cho chim, cách thứ 6 cũng dùng nước súc miệng như cách 6 của topic:

1. Gội đầu với dấm cho trẻ không chỉ giết chấy rận mà còn giết chết được các trứng chấy
2. Để diệt chấy rận và những trứng chấy, bạn có thể massage da đầu và tóc của trẻ với mayonnaise. Sau 2 giờ, bạn mới chải tóc và gội lại sạch sẽ. Đây là một phương thuốc rất hiệu quả để tiêu diệt tận gốc chấy rận.
3. Gội đầu cho trẻ nhà bạn mỗi ngày bằng cách thêm 15-20 giọt dầu cây chè vào dầu gội hàng ngày của trẻ
4. Sử dụng dầu thầu dầu cũng là một phương thuốc rất tốt để tiêu diệt và giết chết chấy rận và cũng có thể ngăn ngừa nhiễm chấy.
5. Xát da đầu của trẻ với nước chanh tươi cũng rất hiệu quả trong việc giết chết chấy rận. Chanh cũng giúp khắc phục hữu hiệu các vấn đề khác nhau cho mái tóc như tình trạng có gàu và rụng tóc.

6. Nước súc miệng Listerine mà bạn dùng để súc miệng hàng ngày cũng có chứa các tác nhân mạnh mẽ giúp tiêu diệt chấy rận một cách an toàn và hiệu quả. Dành ra một số lượng nước súc miệng Listerine dồi dào và chà xát mạnh trên da đầu trẻ. Sau đó bạn gội lại đầu cho trẻ với dầu gội được pha loãng với nước. Bạn sẽ thấy sự khác biệt ngay lập tức.

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
1 nắp cho 1 lít nước có nhiều quá ko bạn?
Thanks
Hi cám ơn anh!
Cách trên em cũng chưa dùng! Em chỉ cho tắm với nước súc miệng thôi!
Các cách trong bài viết không có cách nào em bày ra cả mà do tập hợp của các anh em để các anh em khác tự theo dõi và mang tính chất tham khảo là chính! Các anh em nên tìm ra cách phù hợp với mình và thấy nghi ngờ với cách nào thì không nên theo nếu chưa thấy tin tưởng!

linhu

Hi cám ơn anh!
Cách trên em cũng chưa dùng! Em chỉ cho tắm với nước súc miệng thôi!
Các cách trong bài viết không có cách nào em bày ra cả mà do tập hợp của các anh em để các anh em khác tự theo dõi và mang tính chất tham khảo là chính! Các anh em nên tìm ra cách phù hợp với mình và thấy nghi ngờ với cách nào thì không nên theo nếu chưa thấy tin tưởng!

Trước mình vẫn dùng dung dịch vệ sinh nhưng cho vài giọt, cho nhiều quá mùi hăng chim ko tắm, 1 nắp thì nhiều thật.

nam

Trước mình vẫn dùng dung dịch vệ sinh nhưng cho vài giọt, cho nhiều quá mùi hăng chim ko tắm, 1 nắp thì nhiều thật.
Mình nhỏ có 1 giọt, lần đầu tiên thì chim tắm, lần thứ 2 chim nhảy xuống máng nước rồi bay lên, nhất định không chịu tắm. potay!:(

Mình nhỏ có 1 giọt, lần đầu tiên thì chim tắm, lần thứ 2 chim nhảy xuống máng nước rồi bay lên, nhất định không chịu tắm. potay!:(
Hôm nay mình cho tắm 1 nắp luôn, chim nhảy xuống rồi nhảy lên kêu quá trời, nhưng cũng nhảy xuống tắm nữa, k biết lần sau còn dám tắm k nữa. Hihi...

linhu

Hôm nay mình cho tắm 1 nắp luôn, chim nhảy xuống rồi nhảy lên kêu quá trời, nhưng cũng nhảy xuống tắm nữa, k biết lần sau còn dám tắm k nữa. Hihi...

Hàng ngày cho chim vào nhảy tắm ầm ầm, khi cho 1 nắp vào vừa cho qua lồng là nó tung, pha máng khác cho 1 giọt vào thì tắm bình thường, chắc mùi sốc quá nó chịu ko nổi.

Phụng Nguyễn Tấn

nothing is impossible
Chào các bác
Cái vụ nước vệ sinh nên cẩn trọng nhé coi chừng toi con chim yêu thì khổ. Nếu bác nào ở gần thú y thì ra mua thuốc trị ve bò về để dưới đáy lồng thì họa chăn ok hơn đó. Cách này của 1 cao thủ trên ORG này chỉ hiệu quả nhé.
P/s: Nên dùng cho đúng chức năng các bác hạn chế suy luận rồi kẻo hối tiếc.

Thân.

thai

Các bác cho em hỏi là cây Mần tưới có ở khu vực Đà LẠt Lâm Dồng ko? ngoài chợ có ko ? hjx . chim em bị nặng quá . sắp chết rùi . đã sử dụng nhìu loại nhưng lợi ýt hại nhiều . hjx . GẤp GẤp

quangvinh89

ae nuôi thì nên hôm nào cũng thay giấy lót và thảm. 1 tuần giặt áo 1 lần và rửa lồng sạch sẽ.3 4 hôm tắm nước muỗi loãng 1 lần là đảm bảo ko thể bị :D