Các Tật Chào Mào Và Cách Khắc Phục

dinhthotb

Chào Mào Thái Bình
1. Tật ngoái cổ :

Tật này sinh ra do chim bị ép trong không gian hẹp, hoặc lồng kẹp vào góc tường, và nhiều con do tính mà sinh ra. Tật này phải được phát hiện sớm, chứ khi đã thành nết thì khó chữa, sác xuất chữa được rất thấp. Thường khi phát hiện chim mắc tật này thì đầu tiên sang qua 1 lồng rộng, có 02 cầu cho chim có không gian rộng và di chuyển lên xuống. Không đặt chim ở góc tường, phải để nơi thoáng; thoáng 4 mặt càng tốt. Dùng đĩa CD đặt chổ móc lồng. Khi phát hiện có dấu hiệu chim có thói xấu này mình thường cho chim vào lồng tập thể (lồng dùng nhốt chim khi bẫy về), đến khi nào thấy khi đứng trên cầu hoặc không bám vào nan lồng hoặc cổ ngữa ra sau thì sang về lồng lại.
em phát hiện sớm vậy chữa được không anh , chim em thấy người gần lồng là quay đầu vòng vòng , ngoái ra sau , còn bình thường thì không sao , có coi như tật không anh
Chắc em của bác do hoảng loạn mà sinh ra. Bác nên để chỗ yên tĩnh và trùm áo lồng chữ a cho em nó quen với cảnh chìm lồng các chậu một thời gian rồi mở dần ra thì em nó đỡ hoảng

thienhuy334

Chắc em của bác do hoảng loạn mà sinh ra. Bác nên để chỗ yên tĩnh và trùm áo lồng chữ a cho em nó quen với cảnh chìm lồng các chậu một thời gian rồi mở dần ra thì em nó đỡ hoảng
cảm ơn bạn ,chim mình là má trắng mới lên má đỏ , mới bắt về tối nay mà cho ngủ thấy em nó ngoái quá , chắc do chưa quên lồng + trời tối quá k bật đèn

laohacrom

còn tật bám nóc lồng thì sao nhỉ
Bạn lấy cọng dây thun (cao su) giựt đứt ra rồi cột chéo 2 góc trên nóc lồng ,chim sợ ko dám đu nữa đâu, cách này đặc biệt hay khi móc chim ở khu vực có nhiều chim trời vờn, kích lửa đâu ko thấy mà sinh tật bu nóc thì bỏ xừ :eek: .

hovaten

Moderator
Em có một em CM khi chơi hay nhảy cầu tưng tưng như chim sơn ca, cho em hỏi đây có phải là tật ko ? mấy người bạn thì bảo nó bị tật nhảy dây.

Hình như thiếu cái tật bói cá nữa chủ thớt ơi :eek:

Nhảy dây, nhảy ngựa, nhảy cà tưng .... đều là cách để gọi cách chim nhảy lên xuống đúng 1 cầu, 1 vị trí.

Đây không phải là tật. Không cần phải chữa.

Nó là thái độ con chim đang ham đấu, muốn đầu mà không được thỏa chí, nên chim sẽ hướng về phía có âm thanh chào mào mà nhảy ngựa. Những em có nết này rất hung chim.

coem_05

Em có con CM Bắc bị ngoái, hót cũng tốt phết, giờ chả chữa được nữa vì nó cũng được năm lồng rồi. Để nghe hót vậy. Bị ngay cái tật không sửa được, hơi bùn.

nguyenphucva

Mình cũng có một chú, hễ cứ xung lên là nhày xuống đáy lồng cắn đuôi, vấn đề này khi cho chim kè lồng với một chú mà nó ghét nhất. Mình lấy 2 vỏ lon bia, bỏ vài cục đá nhỏ vào và để dưới đáy lồng. Khi nó xung lên nó nhày xuống đáy lồng va vào lon bia làm lon bia phát ra âm thanh thì nó không cắn nữa. Mình đã thử nghiệm thành công cho chú chim của mình.

ngoc pho

đã nói đến chim thì đam mê rồi,càm ơn bác chủ thớt về bài viết nhé.

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
Câu hỏi này Phát đã hỏi nhiều lần!
Tiếng chim đầu trắng cũng như một số tiếng khác khi chim học giọng miền ngoài so với giọng gốc của chim đó!

Nguyên nhân:
1. Chim non mùa còn trong giai đoạn học hỏi nên nghe tiếng chim khác vẫn học
2. Chim già mùa (4 mùa trở lên) vẫn học nếu trong giai đoạn yếu lửa đặc biệt giai đoạn thay lông
3. Chim già mùa không yếu lửa nhưng do là mồi bẫy đi rừng nhiều cũng học thêm nhiều giọng lạ
...và nhiều nguyên nhân khác

Tuy hơi khó khăn để khắc phục nhưng chúng ta vẫn có thể "dập tắt" được giọng lạ bằng cách kè chung với dàn chim già mùa cứng giọng khác ở nhà nếu là chim non!
Nếu là chim già thì vẫn sử dụng cách trên như đối với chim non nhưng hiệu quả nhất là lúc thay lông tuột lửa kè chim già siêng sổ giọng gốc để cho chú bị lỗi nghe và quên giọng chim lạ đi!

Phát có thể tham khảo thêm tại ĐÂY

Vài góp ý cá nhân! Anh em nào có kinh nghiệm góp ý thêm!

SherlockTN

Đầu trắng có phải cái giọng "tóc tóc tóc" không anh, con nhà em lâu lâu cũng kêu vậy đó. Lâu lâu nó chuyện cũng hót cái giọng cà líu cà líu y chang :D

sonidinh

Member
Bác dinhthotb nhiều kinh nghiệm và thâm niên quá...cảm ơn nhiều vì những dòng chia sẻ đầy bổ ích và tuyệt vời

Thân!!!

anh2hp92

2. Chào mào lộn mèo :

Tật này nguyên nhân dẫn đến gần như ngoái cổ, nhưng nếu 1 con chim mắc tật lộn mèo có thể dễ chịu hơn. Cách khắc phục là cho chim vào lồng có cầu phụ, hoặc nâng cầu lên cao để không có khoảng cách lớn. Cách hiệu quả nhất vẫn là giăng dây, dùng dây cước căng ngang, 1 sợi song song với cầu chính, 1 sợi chéo vuông góc với sợi kia. Thời gian chim sẽ bớt, nhưng tật này không thể chữa được khi chim có lại không gian rộng (chỉ có cách sống chung với lũ),có thể cắt 1 bên cánh,đeo vật nặng ở chân,còn em thì thả nó vào cái lồng to,loại lồng dùng để cản mái...Thường chim sẽ xuất hiện khi ở trạng thái căng lửa hoặc yếu lửa. Nhiều con bình thường không sao, nhưng khi căng thì bị chứng này.
Mình có con đứng cầu chính lộn luôn khi nó lăng xăng , lồng vuông huế 15 nan. Bác tư vấn hộ em với. :( Khi đấu thì em nó không lộn, khi treo một mình thì thỉnh thoảng em nó lăng xăng mới lộn.

leminhkhp

Chào mào em từ khi thay đổi lồng là em nó nằm ngủ dưới đáy, em tìm đủ mọi cách mà vẩn không chịu lên cầu ngủ, anh em có cách nào chỉ bày với.

dung_kaka

gian sơn dễ đổi bản chất khó dời các bác đừng tốn công vô ích mất time . nhưng dù sao củng cảm ơn bác .