Cách giữ đít đỏ cho Chim chào mào

clark07

dạ em hẹn rồi mà anh !! em sẽ tìm được nhanh nhất gửi cho anh nhưng vẫn đang thắc mắc là gửi về Ninh Bình hay vào trong miền nam :(
gởi vào miền nam dùm em nhé bác.vì em cũng không biết chừng nào mới được về quê nữa.khi nào bác ok thì pm em sẽ gởi bác địa chỉ, hoặc gởi về ga biên hòa em ra lấy. em sẽ gởi lại bác tiền tàu xe, bác gởi em con chim là quý hóa lắm rồi

dovan

gởi vào miền nam dùm em nhé bác.vì em cũng không biết chừng nào mới được về quê nữa.khi nào bác ok thì pm em sẽ gởi bác địa chỉ, hoặc gởi về ga biên hòa em ra lấy. em sẽ gởi lại bác tiền tàu xe, bác gởi em con chim là quý hóa lắm rồi

Cantax trong Nam mà lại hỏi mua ngoài bắc hả bác? PM mình cho sdt anh kia, ở ngã tư thủ đức, mình cũng mua cantax ở đó! lưu ý liều dùng cho cm ít hơn hồng yến rất nhiều, chỉ cần bôi xíu lên chuối hoặc trộn vào cám với liều lượng thật nhỏ vì cm chỉ có phần đít vào má, còn Hồng yến là nhuộm nguyên người.

lha_cd

Cho em hỏi : có anh nào biết cái Gold Patee Red bán ở đâu ko ạ, em ở Hà Nội, em thấy giá nó cũng ok. có ai biết thì chỉ em với nhé.
Chim em nó xuống lông xong rồi, lên lông mới đc 1 tuần rồi, ko biết nó có tánc dụng nữa ko, hic.
bạn alo số này nhé , cám giành cho hồng yến cm thay lông ăn ok lắm . sdt 0916108080.

trantrongthai

theo mình biết khi đang thay lông không nên cho tắm, bản cử tủ lồng, cho vài vỏ cam, quýt xuống dưới lồng xem (đọc trên diễn đàn, thấy khá hay đó bạn)

chuột

Nhà mình có con chim khó rớt lông quá, làm đủ cách mà ko chịu rớt thêm (đã rớt 1 vài lông cánh, lông mào và cổ), bạn Kòi có cách nào hay chỉ mình với.
bạn thử cho vỏ quýt vào lồng chưa cách này mình thấy rất hiệu quả, cách này do 1 bạn trên diễn đàn mình phát hiện ra bạn vào topic đó nghiên cứu thêm rồi áp dụng

huylam2910

bạn alo số này nhé , cám giành cho hồng yến cm thay lông ăn ok lắm . sdt 0916108080.

mình cám ơn nhé, lúc trưa mình qua lấy rùi, anh Sơn cu gáy đúng ko ạ.

Cám ơn bạn nhiều nhé, tiện thể chúc mừng bạn có cái lồng mới đẹp nhé, mình rất thích cái lồng ấy.

laohacrom

Các loại bột tạo sắc tố đỏ giúp đít Cm đỏ là chắc chắn 100%. Vấn đề chỉ còn áp dụng vào thời điểm nào và liều lượng ra sao.
Mình sử dụng loại bột này

Các loại khác mềnh ko biết nhưng với loại bột trên thì mềnh sử dụng đã lâu và có thể nói có ít nhiều kinh nghiệm, xin đc chia sẽ với AE.
Thời điểm áp dụng : Có nhiều người cho rằng bắt đầu cho chim ăn khi bắt đầu thay lông. Với mềnh thì như vậy là chưa hiệu quả, cách của mềnh thì ngoài chế độ dinh dưỡng cho chim thay lông thì chỉ cho chim ăn bột đỏ khi thấy chú Cm bắt đầu rụng lông đít, vì vậy hàng ngày chú ý xem em nó có rụng sợi nào ko, rụng là quất liền. Tùy vào bạn muốn cho đít chim đỏ nhiều hay ít mà thời gian cho ăn kéo dài hay vừa phải, thông thường mềnh cho chim ăn trong vòng 3 tuần trở lại, theo dõi và so sánh màu đỏ của em nó với màu đỏ của em bổi chay để tiếp tục hay dừng lại, vì sắc đỏ của chim rừng rất tươi, đỏ tươi, còn nếu tiếp tục cho ăn thì chim có bộ lông đít ngày càng đỏ thêm nhưng đỏ sẫm. Với mềnh màu đỏ tươi của bổi rừng là đẹp nhất.
Liều lượng : tỉ lệ bột đỏ/ cám = 50/50
Thời gian cho ăn : khoãng 3 tuần
Kết luận :
AE nên làm theo mềnh, thứ nhất là vì mình đã thử nghiệm về liều lượng, thời điểm nhiều rồi và thử nghiệm trên cùng 1 chú chim hoặc nhiều chú khác nhau
thứ 2: cho ăn ít có theo dõi như vậy ngoài sắc đỏ tự nhiên ,còn tiết kiệm hơn là cho ăn thả ga :eek:
thứ 3 : ko cho ăn quá nhiều hoặc cho ăn bột đỏ hoàn toàn trong quá trình thay lông vì trong thành phần bột đỏ có chất bảo quản, ăn nhiều chim sẽ lâu lấy lại lữa ( gói bột đỏ này mở bao rồi chỉ cần cột thun sơ để vài 3 tháng cũng ko hư,ko mốc, trong khi cám để như vậy thì mốc xanh ), tỉ lệ trộn cám như vậy thì khi dừng bột đỏ để chuyển sang cám thường chim ko bị shock, giúp chim nhanh vào lửa.

behoang

Nhà mình có con chim khó rớt lông quá, làm đủ cách mà ko chịu rớt thêm (đã rớt 1 vài lông cánh, lông mào và cổ), bạn Kòi có cách nào hay chỉ mình với.
Cách vui thì thêm chút muối vào nước uống.Chim thay lông luôn.
Cách khác, thay đổi bột.
Tuy nhiên, không nên bạn nhé.
Hãy xem lại chế độ bột và chăm.Tìm hiểu vì sao như vậy.
Thân!!!

Pleikupho

Các loại bột tạo sắc tố đỏ giúp đít Cm đỏ là chắc chắn 100%. Vấn đề chỉ còn áp dụng vào thời điểm nào và liều lượng ra sao.
Mình sử dụng loại bột này

Các loại khác mềnh ko biết nhưng với loại bột trên thì mềnh sử dụng đã lâu và có thể nói có ít nhiều kinh nghiệm, xin đc chia sẽ với AE.
Thời điểm áp dụng : Có nhiều người cho rằng bắt đầu cho chim ăn khi bắt đầu thay lông. Với mềnh thì như vậy là chưa hiệu quả, cách của mềnh thì ngoài chế độ dinh dưỡng cho chim thay lông thì chỉ cho chim ăn bột đỏ khi thấy chú Cm bắt đầu rụng lông đít, vì vậy hàng ngày chú ý xem em nó có rụng sợi nào ko, rụng là quất liền. Tùy vào bạn muốn cho đít chim đỏ nhiều hay ít mà thời gian cho ăn kéo dài hay vừa phải, thông thường mềnh cho chim ăn trong vòng 3 tuần trở lại, theo dõi và so sánh màu đỏ của em nó với màu đỏ của em bổi chay để tiếp tục hay dừng lại, vì sắc đỏ của chim rừng rất tươi, đỏ tươi, còn nếu tiếp tục cho ăn thì chim có bộ lông đít ngày càng đỏ thêm nhưng đỏ sẫm. Với mềnh màu đỏ tươi của bổi rừng là đẹp nhất.
Liều lượng : tỉ lệ bột đỏ/ cám = 50/50
Thời gian cho ăn : khoãng 3 tuần
Kết luận :
AE nên làm theo mềnh, thứ nhất là vì mình đã thử nghiệm về liều lượng, thời điểm nhiều rồi và thử nghiệm trên cùng 1 chú chim hoặc nhiều chú khác nhau
thứ 2: cho ăn ít có theo dõi như vậy ngoài sắc đỏ tự nhiên ,còn tiết kiệm hơn là cho ăn thả ga :eek:
thứ 3 : ko cho ăn quá nhiều hoặc cho ăn bột đỏ hoàn toàn trong quá trình thay lông vì trong thành phần bột đỏ có chất bảo quản, ăn nhiều chim sẽ lâu lấy lại lữa ( gói bột đỏ này mở bao rồi chỉ cần cột thun sơ để vài 3 tháng cũng ko hư,ko mốc, trong khi cám để như vậy thì mốc xanh ), tỉ lệ trộn cám như vậy thì khi dừng bột đỏ để chuyển sang cám thường chim ko bị shock, giúp chim nhanh vào lửa.
có ae nào mua giúp mình 1 gói dc ko ah/ chim nhà đang xuống lông rồi

truongquochuy

a dovan cho e být địa chỉ chỗ ngã tư thủ đức or số điện thoại.......e cần mua cantax....tks a ^^

huynguyen0502

Híc híc, mình đã cho tắm với giấm, tắm mưa, ăn đủ đủ, ủ chim cả tuần trong toilet (có độ ẩm cao) mà con chim ko chịu xả lửa (họng nó vẫn còn vàng và đít đỏ vẫn còn nở), đang có cảm giác cám cũ nóng quá làm con chim nín lông. Giờ đang lo quá mà ko biết làm sao Kòi àh.
Bác Thử dùng cách này được không nhé.Bác dùng 1 cái áo lồng mỏng tủ chim lại đem ra phơi nắng cho kỹ(nếu bác không sợ thi phơi nắng gắt trong vòng 2 tiếng nhé) vào sau đó bác cho em nó tắm,em nó tắm xong bác tủ áo lồng kín lại cho đi nghỉ luôn.bác làm vậy trong vòng từ 4 cho đến 5 ngày xem sao nhé.
Vài lời chia sẻ

Toan Duong

Mình xin góp ý thêm nha, nhà mình cũng có một em mới xong lông, lông ra rất đẹp mà lông đít thì đỏ chói chang, bí quyết của mình là khi chim thay lông thì đổi qua dùng cám Smart Heart (gói màu đỏ) + trái cây hằng ngày (chuối là chủ yếu) + cào cào lúc nào có thì cho ăn, khi nào xong lông thì dùng lại cám củ.
Nếu ai chưa dùng thì thử xem sao nha. Chúc tất cả anh em nhà mình có chú chim không những hay mà còn đẹp nữa!

Thân chào!

duonghn

Tưởng cách nào hay hay chứ dùng bột lên màu hồng Yến mình dùng lông người còn đỏ nói gì lông đít . Cứ mua 50k trộn với mấy lạng cám cho ăn chẳng cần cà rốt hay cà chua gì cả chim đỏ hết cả người luôn . Thân chào ! duonghn .

nam26111981

Mình thấy rất đúng, cảm ơn bác nhiều. Khi chào mào của mình thay lông thì mình cho ăn cà rốt và cà chua, cám thì trộn với cám Thái cho ăn cùng với cám bình thường cho ăn.

aphu_phonui

các bác cho em hỏi nếu làm cám cho chào mào thì cho bột điều có được không ?vì bột điều củng đỏ .các bác tư vấn giúp em