Cách Lột Vảy chân Chào mào không làm đau chân chim

phong

Chào cả nhà..chaomao.org

Mình có cách để lột vảy chân chim mà ai cũng có thể làm được mà không làm đau chân chú chim thân yêu của mình.
Yêu cầu : Dầu dừa...(Loại này chiếc xuất từ quả dừa)
1. Cho chim tắm xong -> tác dụng mền chân chim
2. Bắt chim một cách nhẹ nhàng theo cách của bạn...cắt móng chân chim nếu thấy dài.
3.Thoa một lớp "Dầu dừa" từ chân xuống móng ....sau đó bạn cho chim vào lồng...lúc này " Dầu dừa" bắt đầu làm mềm lớp vảy và để khoảng 2 ngày(không được tắm chim) dầu dừa sẻ thấm vào chân, lúc này chim sẽ làm bong vảy ra...nếu bạn thấy xót ruột thì...bác phụ em nó lấy ra một cách dể dàng.
===> Cách làm này mình đã học lại của một bậc tiền bối...đã chỉ dạy cho sau khi làm đau chân một chú chim ...

hoangjtam

oxy già cũng làm mềm nhanh hơn nữa chim mình 7 mùa chân khô đét bóc được 3 lớp còn 2 lớp k cách nào gở ra do bám chặt vào chân dẹp lép vô tình gở 3 lớp kia e nó bị viêm gối lấy oxy già sát trùng thì thấy vảy mềm nhanh lắm lấy cây tăm khều nhẹ là bong ra.

cmtegiac

oxy già cũng làm mềm nhanh hơn nữa chim mình 7 mùa chân khô đét bóc được 3 lớp còn 2 lớp k cách nào gở ra do bám chặt vào chân dẹp lép vô tình gở 3 lớp kia e nó bị viêm gối lấy oxy già sát trùng thì thấy vảy mềm nhanh lắm lấy cây tăm khều nhẹ là bong ra.
cách này chuẩn hơn nè

nhanddb

Chính xác, tẩy trắng mực ống người ta cũng dùng Oxy già !!!

Mink

Chào cả nhà..chaomao.org

Mình có cách để lột vảy chân chim mà ai cũng có thể làm được mà không làm đau chân chú chim thân yêu của mình.
Yêu cầu : Dầu dừa...(Loại này chiếc xuất từ quả dừa)
1. Cho chim tắm xong -> tác dụng mền chân chim
2. Bắt chim một cách nhẹ nhàng theo cách của bạn...cắt móng chân chim nếu thấy dài.
3.Thoa một lớp "Dầu dừa" từ chân xuống móng ....sau đó bạn cho chim vào lồng...lúc này " Dầu dừa" bắt đầu làm mềm lớp vảy và để khoảng 2 ngày(không được tắm chim) dầu dừa sẻ thấm vào chân, lúc này chim sẽ làm bong vảy ra...nếu bạn thấy xót ruột thì...bác phụ em nó lấy ra một cách dể dàng.
===> Cách làm này mình đã học lại của một bậc tiền bối...đã chỉ dạy cho sau khi làm đau chân một chú chim ...

Cảm ơn bạn đã chia sẽ, là kinh nghiệm tốt để ae áp dụng.

phong

Oxy già mình cũng đã thử qua....nhưng ko hiệu quả bằng cách thoa "Dầu dừa" thậm chí những vẩy ở móng chân cũng tự bong ra...thân.

Tôi Đã dùng oy già để lột võ chân và đã lột luôn lớp võ non ở ngón chân, bây giờ chim tôi có móng chân nhưng không có lớp võ bao bọc,nên thường hay bị què nhất là mùa đông,tôi nghĩ cách dùng dầu dừa nếu đúng như bạn trình bày thì quá hay.

Quá hay, Dầu dừa là oke nhất. Mình có 1 con mà đang ái ngại chưa bit nên làm ntn, chắc phải thử liền thui.
Thank chủ top đã chia sẽ.

jackychang

Mình đang quan tâm vì có 1 con 5 năm chân vảy dầy cộp.,
Bác nào thử cách dùng dầu dừa của bạn phong thì cho ý kiến nhé
Nếu ok thì mình tiến hành, em nó gần 5 củ lên cũng có phần cẩn thận.

Mickeycm.batoqn

Ko cần phải dầu dừa hay gì cả,tất cả đều bắt chim làm chim hoảng ,mình xưa nay áp dụng cách duy nhất là tắm lá bàng,tắm tầm 1 tuần chim sẻ tự rớt bốt.
Như các bạn biết chim có loại người ta gọi là chân dầu,nhưng ko phải như vậy,theo môi trường sinh hoạt sẻ cho ra chân chú chim ko giống nhau.lá bàn tắm đúng qua mùa thay lông và thường xuyên sẻ chuyển thành chân dầu,cái này hình như có 1 nghệ nhân trên dd đả từng nói qua,mình nhớ ko lầm thì Cựu Mod Luongdd

windstrucks

Ko cần phải dầu dừa hay gì cả,tất cả đều bắt chim làm chim hoảng ,mình xưa nay áp dụng cách duy nhất là tắm lá bàng,tắm tầm 1 tuần chim sẻ tự rớt bốt.
Như các bạn biết chim có loại người ta gọi là chân dầu,nhưng ko phải như vậy,theo môi trường sinh hoạt sẻ cho ra chân chú chim ko giống nhau.lá bàn tắm đúng qua mùa thay lông và thường xuyên sẻ chuyển thành chân dầu,cái này hình như có 1 nghệ nhân trên dd đả từng nói qua,mình nhớ ko lầm thì Cựu Mod Luongdd
bạn có thể chi tiết ntn là lá bàng tắm đúng qua mùa thay lông đc k, mình đag quan tâm cho e 5 mùa ở nhà. Cám ơn bạn nhé.

Mickeycm.batoqn

bạn có thể chi tiết ntn là lá bàng tắm đúng qua mùa thay lông đc k, mình đag quan tâm cho e 5 mùa ở nhà. Cám ơn bạn nhé.

lá bàn nấu 3 đến 4 lá cho 1,5 lit nc tắm liên tục dc bạn,vì lá bàn trị rận mạc rất tốt,ko ảnh hưởng gì đến chim

phamnam186

Hôm mình bẫy 1 e 4 ngày mới được. Khi gỡ chim tụt luôn doi pot.không biết như vậy chim đã già chưa các bác nhỉ. Có người bảo chim 2 3 mùa cũng có pot không biết có phải không các bác