Cách Lột Vảy chân Chào mào không làm đau chân chim

cmtegiac

phải tìm hiểu kỹ chứ bác . mọi sự nhầm lẫn nhẹ cũng mang tới hậu quả khôn lường mà
lá bàng đây bạn ơi. Dùng loại lá bàng vừa rụng từ trên cây xuống, nhặt về rồi đun sôi lên, lấy nước đó để nguội, pha với nước lã để cho chim tắm là chuẩn không cần chỉnh

Zen Zx

Bạn nào đã từng nuôi cá rồng thì sẽ biết đến nước Black Water Dalch có tác dụng ổn dịnh nước và sát khuẩn nước, có thể mua về hòa với nước theo tỷ lệ phù hợp để cho chim tắm

nguyenhaiabc

Not Alone
Tắm chim xôg, bácdùng 1 trái chanh, vắc lấy nước thoa dui len chânchim, sau do khư nhẹ là vảy chân bôn ra ah

King Bird

năm ngoái cũng bóc cho 1 con. cho chim tắm trước để ướt lông tránh tình trạng chim nhảy nhiều và lông rụng nhiều. bắt ra cạy 1 tí là bung hết

trongkhuongbd85

ngoài những cách như trên ah em dung quả chanh tươi vắt lấy nước cốt rồi ngâm chân chim vào vảy là chất xừng gặp axits nó sẽ mềm ra bác lấy cây tăm khư nhẹ là nó ra hết ,sau khi bóc vảy anh em bo chim vào lòng tủ áo lồng lại cho chim ít nhảy khoang 3 ngày chim sẽ ok hết

King Bird

mình thì cho tắm nước muối ấm loãng rồi bóc. chim thoải mái lắm :D bóc xong hót ầm ầm

doanlengoc

Quản lý nhiều BOX
Trùm lồng, bắt, ngâm chân vào nuóc muối ấm 2 phút, lấy tăm gảy gảy bos. Xong.

Chắc ăn. Ngâm chân chim nước muối ấm, lấy kềm Nghĩa loại nhỏ bấm nhẹ bos ( những chỗ có thể bấm, mục đích chia bos thành nhiều mẩu) đừng bóc. Thả chim vào lồng, vài lần tắm sau tự rớt.

Tin hay không tùy bạn!

hoangnguyen

Trùm lồng, bắt, ngâm chân vào nuóc muối ấm 2 phút, lấy tăm gảy gảy bos. Xong.

Chắc ăn. Ngâm chân chim nước muối ấm, lấy kềm Nghĩa loại nhỏ bấm nhẹ bos ( những chỗ có thể bấm, mục đích chia bos thành nhiều mẩu) đừng bóc. Thả chim vào lồng, vài lần tắm sau tự rớt.

Tin hay không tùy bạn!
Theo cách này thấy nó hợp lý hơn nè, không nên gãy mà để cho nó tự rớt ra cho khỏe

dung_kaka

ba cái dụ này xưa rồi bác ới . ta cầu có bố biết chim có mùa cho gấu . nhưng không đi lột haiz .

luongbinh

Mình nghĩ chỉ khi nào bốt dày gây ảnh hưởng đến chim như kê vào khớp cổ chân chim làm chim nhảy bị chèn đau hay chim nhảy, sàn cầu bị cấn cá thì khi đó mới nên xử lý. Vì mỗi lần lột bốt bằng cách bắt chim thì chim sẽ rất sợ, có thể hậu quả khó lường.

thank bác chủ nếu đọc được topic này sớm thì bây giờ em đâu có được 1 con què

chaomao129

Chào cả nhà..chaomao.org

Mình có cách để lột vảy chân chim mà ai cũng có thể làm được mà không làm đau chân chú chim thân yêu của mình.
Yêu cầu : Dầu dừa...(Loại này chiếc xuất từ quả dừa)
1. Cho chim tắm xong -> tác dụng mền chân chim
2. Bắt chim một cách nhẹ nhàng theo cách của bạn...cắt móng chân chim nếu thấy dài.
3.Thoa một lớp "Dầu dừa" từ chân xuống móng ....sau đó bạn cho chim vào lồng...lúc này " Dầu dừa" bắt đầu làm mềm lớp vảy và để khoảng 2 ngày(không được tắm chim) dầu dừa sẻ thấm vào chân, lúc này chim sẽ làm bong vảy ra...nếu bạn thấy xót ruột thì...bác phụ em nó lấy ra một cách dể dàng.
===> Cách làm này mình đã học lại của một bậc tiền bối...đã chỉ dạy cho sau khi làm đau chân một chú chim ...
hôm nay đã có dầu dừa và đã dùng thử cách của bác chủ thớt rồi để mình theo dõi và báo cáo lại cho các bác biết. con chim của mình được 4 mùa rồi một bên chân boot lên rất dày mà không nỡ bắt em nó ra gỡ. đọc được cách của bác chủ thớt thấy hay quá áp dụng liền. đang hồi hộp theo dõi xem sao. cảm ơn bác chủ thới một lần nữa. mai mốt có ảnh sẽ gửi anh em biết kết quả