Cách Tắm Cho Chào Mào

Leodevincy

Chào mào Việt
Ngay chim bổi ở rừng mới bắt về, nhát người là thế, nhưng nếu cho tắm là chúng sà vào chén nước tắm ngay. Mỗi ngày hoặc vài ngày ta nên siêng năng cho chim tắm một lần vào lúc có nắng ấm. Chim được tắm thường xuyên thì mau dạn, sung sức, do trong mình được mát mẻ, mọi thứ ký sinh trùng như rận mạt sống trong lông, trên da của chim sẽ được tẩy sạch…

Mỗi lần tắm, ta nên sang chim qua một lồng tắm. Loại lồng này có kích thước phải vừa phải, dùng chung cho nhiều giống chim, giá cũng rẻ lại bền. Trong khi chim tắm táp ta tranh thủ làm vệ sinh lồng nuôi cho thật sạch sẽ, để khi tắm chim xong (độ 15 phút) là có thể sang chim trở lại lồng. Chim ở lồng nào quen lồng đó, không nên nay nhốt lồng này, mai lại sang qua lồng nọ khiến chim sợ hãi mà nhát thêm. Chừng vào con chim cảm thấy được “an cư” chúng mới chịu hót và siêng hót được.

Ngoài việc tắm nước ra, mỗi ngày còn phải cho chim tắm nắng. Tắm nắng có nghĩa là treo lồng chim hót ra chỗ có ánh nắng ban mai, mỗi ngày độ nửa giờ để chim hấp thụ Vitamin D, có nhiều trong tia tử ngoại mặt trời, nhờ đó bộ xương chim mới cứng cáp, tinh thần chim hưng phấn, và làm ung trứng rận mạt trong lớp lông vũ… Chim không được tắm nắng mỗi ngày sẽ còi cọc, suy yếu, biếng hót.

Tắm nắng chỉ nên tắm vào buổi sáng, trước mười giờ mới tốt.

images

Hình minh họa (Nguồn từ Internet)
Sưu tầm từ Internet.

D

Dacosta

Guest
Đối với những chú chim không chịu tắm, có nhiều khi chủ cũ nuôi từ chim má trắng lên vài ba mùa rồi mà không cho tắm. Chim sẽ bị bệnh tắm cóng. Để tập cho chú chim yêu của mình tắm thì các bạn tham khảo những cách sau, và đặc biệt là các bạn phải kiên nhẫn.

Bạn chuẩn bị 2 lồng tắm, 1 lồng cho chim tắm thuần và 1 lồng cho chim chưa biết tắm, lồng cho chú chưa biết tắm bạn đổ ít nước thôi nhé, khoảng 1/3 độ cao của khay tắm, 2 lồng này bạn để cách nhau khoảng 3-5cm, tại sao mình nói để gần bạn có biết không??? Là...khi chim thuần tắm rỉa lông, lắc người để ráo nước, nước sẽ bắn qua chú chưa biết tắm và làm cho chú chưa biết tắm cảm thấy ngứa ngáy, khó chịu, với cách này bạn nên áp dụng phơi nắng khoảng 20p trước khi cho chúng vào lồng tắm, bạn áp dụng cách này trong khoảng 3-4 ngày để chim làm wen, và nên đặt lồng tằm ở nơi không có người qua lại.

Nếu sau thời gian đó chim vẫn chưa chịu tắm lúc này bạn vẫn áp dụng như cách trên nhưng làm thêm thao tác dùng bình xịt tạo sương (loại bình xịt cây cảnh) phun nhẹ qua chú em nó để tạo sự khó chịu, ngứa ngáy, ...với cách này làm vài lần là chim có thể biết tắm. Lưu ý: không vì bực tức mà xịt nước ước sũng chim nhé làm như thế chim sẽ bị cảm lạnh, mất lực, và tụt lửa do hoảng loạn.

Với cách của mình áp dụng thì trong 1 tuần mình đã thuần phục được các chú nhà mình. Đối với những con nuôi từ chim con lên được 2 đến 3 mùa rồi nhưng chủ cũ chưa cho tắm bao giờ, chủ cũ chỉ xịt nước cho nó. Thì các bạn cứ kiên nhẫn tập cho em nó khoảng 2 tuần là em nó tắm ngay thôi. Chúc bạn thành công.

hieukhtn

Với mình thì *em* nào khó tắm nhất cũng phải sà xuống chậu nước mà tắm thôi. Bác Dacosta cho mình thêm xíu comment nhỏ nhé: Nếu chim vẫn còn tắm cóng, thì nhớ đừng bao giờ châm đầy cóng nước, mấy bác để ít nước thôi, dần dần rồi chim của mấy bác sẽ quên cái tật tắm cóng đi hà.

Tiger

Ở nhà mình hiện tại cũng đang có 1 em, mua lại của chủ cũ chưa bao giờ cho tắm, lại là chim má trắng nuôi lên nên thời gian em nó mắc bệnh tắm cóng, mình đang áp dụng loại cóng thuỷ tinh đặc biệt cho chim uống nước, sau đó cuối tuần sẽ áp dụng cách của bạn Dacosta xem sao vì mình đi làm suốt nên chỉ rảnh cuối tuần. Hy vọng thời gian em nó sẽ bít tắm ok. Thanks All,

chimhue

chuẩn quá bác leo ơi :D nhưng trước 10h thì em còn ngồi ở trường dợt chim rồi hihih . đành phải cho em nó tắm nắng buổi trưa vây hihi

sonlx

bác LEO hướng dẫn cụ thể mấy em bổi moi lần đầu tập tắm với:confused:

tran van trinh

Đối với những chú chim không chịu tắm, có nhiều khi chủ cũ nuôi từ chim má trắng lên vài ba mùa rồi mà không cho tắm. Chim sẽ bị bệnh tắm cóng. Để tập cho chú chim yêu của mình tắm thì các bạn tham khảo những cách sau, và đặc biệt là các bạn phải kiên nhẫn.

Bạn chuẩn bị 2 lồng tắm, 1 lồng cho chim tắm thuần và 1 lồng cho chim chưa biết tắm, lồng cho chú chưa biết tắm bạn đổ ít nước thôi nhé, khoảng 1/3 độ cao của khay tắm, 2 lồng này bạn để cách nhau khoảng 3-5cm, tại sao mình nói để gần bạn có biết không??? Là...khi chim thuần tắm rỉa lông, lắc người để ráo nước, nước sẽ bắn qua chú chưa biết tắm và làm cho chú chưa biết tắm cảm thấy ngứa ngáy, khó chịu, với cách này bạn nên áp dụng phơi nắng khoảng 20p trước khi cho chúng vào lồng tắm, bạn áp dụng cách này trong khoảng 3-4 ngày để chim làm wen, và nên đặt lồng tằm ở nơi không có người qua lại.

Nếu sau thời gian đó chim vẫn chưa chịu tắm lúc này bạn vẫn áp dụng như cách trên nhưng làm thêm thao tác dùng bình xịt tạo sương (loại bình xịt cây cảnh) phun nhẹ qua chú em nó để tạo sự khó chịu, ngứa ngáy, ...với cách này làm vài lần là chim có thể biết tắm. Lưu ý: không vì bực tức mà xịt nước ước sũng chim nhé làm như thế chim sẽ bị cảm lạnh, mất lực, và tụt lửa do hoảng loạn.

Với cách của mình áp dụng thì trong 1 tuần mình đã thuần phục được các chú nhà mình. Đối với những con nuôi từ chim con lên được 2 đến 3 mùa rồi nhưng chủ cũ chưa cho tắm bao giờ, chủ cũ chỉ xịt nước cho nó. Thì các bạn cứ kiên nhẫn tập cho em nó khoảng 2 tuần là em nó tắm ngay thôi. Chúc bạn thành công.
cảm ơn bac đả chia xẽ kinh nghiệm tắm chim bổi cho ae,cách này thật thú vị và hay,thay mặt ae cảm ơn bác lần nửa,chúc ae có chú chim bổi có bộ lông đẹp

tapchoi_cm

em cho mấy em bổi ở nhà tắm thì cứ đổ đầy khay nước xong tháo cầu ở lồng tắm ra.hầu như em nào cũng chịu tắm ngay.em nào ko biết tắm thì em nhốt chung lồng với em biết tắm.sau 1 lúc là mấy em ko biết tắm cũng nhảy xuống tắm ầm ầm

sonbt

Cảm ơn bạn. Hồi mới nuôi, có chú nuôi chim ổ lên tắm cóng bị chúi đầu và ra đi luôn. Nhà nghèo, ko mua cóng là lấy chai nước khoáng làm cóng nước, cắt hơi dài.

n_trannguyen

bạn phơi nắng khoảng nữa tiếng sau đó cho 1 con đã tắm tốt vào lồng tắm sau đó bỏ đại ca ko chịu tắm vào chung với điều kiện 2 con ko đá nhau .tránh người qua lại . bảo đảm nó tắm như vịt

cho em thêm vài lời là khi tắm chim nhớ coi các cửa lồng đã đóng kỹ chưa, coi chừng chú chim iu bay mất đấy

taisuke

mấy bác cmt em thấy huề vốn quá ...+_+ toàn cho ý kiến tào lao ....nhiều nhà không có tiền mua chim thuần muốn nuôi bổi lên như em chẳng hạn ..thì lấy đâu ra chim thuần mà tập .. không thân với ai thì ai dám cho mượn chim thuần mà tập....đã nói cách tắm cho chào mào thi có cách nào hay thì viết giúp a e ... web nào ..bài viết nào cũng nói bổi xem thuần tắm thì nó biết tắm ..đó là điều tất nhiên ...người cũng như chim ..thấy mới hoc được ...không có mà học được mới hay ....bác nào có cách hay và thực tế thì viết bài cho a e học hỏi ....e nói có gì sai xin các bác bỏ qua ..vì hiện giờ em đang điên đầu vì cái vụ tắm chim ...

phuongcty470

em cho mấy em bổi ở nhà tắm thì cứ đổ đầy khay nước xong tháo cầu ở lồng tắm ra.hầu như em nào cũng chịu tắm ngay.em nào ko biết tắm thì em nhốt chung lồng với em biết tắm.sau 1 lúc là mấy em ko biết tắm cũng nhảy xuống tắm ầm ầm
Cho vào chung lồng chúng nó ko múc nhau ah?

Phụng Nguyễn Tấn

nothing is impossible
Về tắm mình thấy chim bổi dễ tắm nhất. Những con chim chuyền lên mới thật sự là khó. Tiện đây bạn nào có kinh nghiệm tắm chim con lên thì share nha, Mình có 1 con vào lồng ko tắm nhưng bỏ vào lồng thì tắm cống.

Thanks

Toan Duong

Chim nhà mình thì không chịu qua lồng tắm mới ác chứ, toàn phải tháo cầu ra hoặc trùm áo lồng thì nó mới qua lồng tắm, các Bác có cách nào khác không? cảm ơn!

phuong786

Member
Theo bác này thử nè chứ con chim mình nuôi chả chịu tắm táp gì kể cả vào lồng tắm

Chiều Quê

Bác nên cho nhịn không ăn uống khoảng 1h, phơi nắng trước khi tắm. Sau đó bác cho miếng chuối vào lồng tắm. Một vài lần như thế là nó đã chịu sang lồng tắm rồi. Còn chậu tắm bác nên cho vài viên sỏi hoặc đá nhỏ vào rồi đổ ít nước thôi. Dần dần nó quen rồi thì bác bỏ dần những viên sỏi đó đi cũng như tăng lượng nước lên
Mục đích của việc cho những viên sỏi vào là để cho nó thấy đáy chậu tắm, nó đánh giá mức độn nước an toàn nó sẽ tắm thôi mà bác

hieu_mobile84

Mình thì toàn cho khay nước nhỏ vào trong lồng nuôi cho tắm luôn.Cách này thích hợp với những em bổi,với người ko có nhiều thời gian cho chim tắm