Cách Tắm Cho Chào Mào

thanhmai117

Thấy các bác nói và chia sẻ kinh nghiệm với nhau mà e học thêm đc khối thứ ạ.

phamkien25

Có 1 cách tắm mình thấy Ôg Anh làm để tắm cho mấy con bổi mới bẫy về là. Lùa chim qua lồng tắm rồi lấy áo lồng chùm cái lồng tắm lại vậy mà nó tắm đó...........các bác thử xem biết đâu lại hiệu nghiệm.

TVC

Mình thì toàn cho khay nước nhỏ vào trong lồng nuôi cho tắm luôn.Cách này thích hợp với những em bổi,với người ko có nhiều thời gian cho chim tắm
Mình nghĩ ko nên cho chim tắm trong lồng nuôi bạn à, sẽ sinh tật ko chịu sang lồng tắm.

Với mình, em nào quá cứng đầu, làm nhiều cách mà không chịu tắm thì cho vào avi, các em trong avi tắm nó sẽ tắm theo ngay.

hung_chip

Đối với những chú chim không chịu tắm, có nhiều khi chủ cũ nuôi từ chim má trắng lên vài ba mùa rồi mà không cho tắm. Chim sẽ bị bệnh tắm cóng. Để tập cho chú chim yêu của mình tắm thì các bạn tham khảo những cách sau, và đặc biệt là các bạn phải kiên nhẫn.

Bạn chuẩn bị 2 lồng tắm, 1 lồng cho chim tắm thuần và 1 lồng cho chim chưa biết tắm, lồng cho chú chưa biết tắm bạn đổ ít nước thôi nhé, khoảng 1/3 độ cao của khay tắm, 2 lồng này bạn để cách nhau khoảng 3-5cm, tại sao mình nói để gần bạn có biết không??? Là...khi chim thuần tắm rỉa lông, lắc người để ráo nước, nước sẽ bắn qua chú chưa biết tắm và làm cho chú chưa biết tắm cảm thấy ngứa ngáy, khó chịu, với cách này bạn nên áp dụng phơi nắng khoảng 20p trước khi cho chúng vào lồng tắm, bạn áp dụng cách này trong khoảng 3-4 ngày để chim làm wen, và nên đặt lồng tằm ở nơi không có người qua lại.

Nếu sau thời gian đó chim vẫn chưa chịu tắm lúc này bạn vẫn áp dụng như cách trên nhưng làm thêm thao tác dùng bình xịt tạo sương (loại bình xịt cây cảnh) phun nhẹ qua chú em nó để tạo sự khó chịu, ngứa ngáy, ...với cách này làm vài lần là chim có thể biết tắm. Lưu ý: không vì bực tức mà xịt nước ước sũng chim nhé làm như thế chim sẽ bị cảm lạnh, mất lực, và tụt lửa do hoảng loạn.

Với cách của mình áp dụng thì trong 1 tuần mình đã thuần phục được các chú nhà mình. Đối với những con nuôi từ chim con lên được 2 đến 3 mùa rồi nhưng chủ cũ chưa cho tắm bao giờ, chủ cũ chỉ xịt nước cho nó. Thì các bạn cứ kiên nhẫn tập cho em nó khoảng 2 tuần là em nó tắm ngay thôi. Chúc bạn thành công.
bai viet rất chất lượng.thanks bác

mr_pthieu

Chim nhà mình thì không chịu qua lồng tắm mới ác chứ, toàn phải tháo cầu ra hoặc trùm áo lồng thì nó mới qua lồng tắm, các Bác có cách nào khác không? cảm ơn!

Con nhà mình cũng như bạn, mua lại của chủ cũ, nó dạn quá, sang lồng tắm ko đươc. bắt qua thì sợ hoảng chim. Hix

pdhieu99

Sẵn vụ tắm táp này cho mình hỏi cái này: mình thấy đa số mọi người cho chim tắm 2-3 ngày một lần. Mình có thời gian cho chim tắm hàng ngày thì có sao ko? Nghe ông anh nói là cho tắm hàng ngày chim quen sẽ rỉa lông, không biết có đúng ko?

ca_chep

con chim cho tắm mỗi ngày thì lông lá sạch sẽ ko ngứa ngái thì sẽ ít rĩa lông nhé :rolleyes: