Cám Chào Mào Bào Chế.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Tiếp thu tinh hoa của các loại cám khác nhau, nay mình xin mạo muội giới thiệu một loại cám Chào Mào do mình bào chế. Chim ăn vào một tuần nay cho thấy kết quả khá khả quan nên mình muốn chia sẻ để anh em kham khảo. Quá trình làm cám gồm: Mua nguyên liệu, chuẩn bị dụng cụ, xay hỗn hợp, phơi khô, thành phẩm.

Nguyên liệu gồm :

Phần thực: Kỉ Tử, Hoa Cúc Khô, Đậu xanh, Đậu nành, Đậu phộng rang, mỗi loại 1 lạng (100g). Mật ong 2 thìa nhỏ, giúp chim căng lửa và bảo quản cám lâu hư.

Phần động: 5 lòng đỏ & 2 lòng trắng trứng gà (Nếu gà ta thì lòng đỏ thêm 1, lòng trắng cũng thêm 1)

Phần cơ bản: Cám Bifood hoặc cám Ba Vì.

Phần khoáng: 5 vỏ trứng gà.

Dụng cụ gồm:

Máy xay sinh tố (loại có chức năng xay ngũ cốc) chà cối, tôn chén đựng nguyên liệu, thau nhỏ, giấy carton vv...

Cách làm :

1) Dùng máy xay sinh tố xay thật nhuyễn các loại ngũ cốc trên & cám Bifood.
2) Đặc biệt Kỉ Tử và Hoa Cúc Khô trước khi xay nên, phơi nắng thật khô thì xay mới nhuyễn được.
3) Dùng chài cối giã nhuyễn 5 vỏ trứng ( Phải giã thật nhuyễn nếu không chim ăn sẽ bị ngứa họng ).
4) Sau khi xay nhuyễn tất cả nguyên liệu, ta tiến hành đảo trộn rồi để khoảng 10 ' cho trứng thấm.
5) Dùng giấy carton để trải cám bán thành phẩm lên, để nơi thoáng mát trong vài giờ thì khô hẳn. Bước này, ta có thể ép hạt rồi phơi sấy tùy thích. Riêng mình phơi khô ở nhiệt độ thường để tránh mất dinh dưỡng & dầu trong trứng + đậu phộng khô chảy ra làm cám dễ hư.

Một số lưu ý trong quá trình làm cám:

1) Lấy túi hút ẩm trong gói cám, nếu không sẽ bị xay nhuyễn chim ăn vào...
2) Đối với vỏ trứng, tốt nhất là dùng chà cối giã sẽ mau nhuyễn.
3) Đảo trộn thật đều nguyên liệu để thấm trứng.
4) Cẩn thận với máy xay, khi máy đã quá nóng có thể gấy hỏa hoạn.

Các hình ảnh của quá trình thực hiện:

Xay nhuyễn nguyên liệu :

Tất cả hỗn hợp ngũ cốc khi xay xong:

Trộn Kỉ Tử và Hoa Cúc Khô:

Trộn trứng gà và vỏ trứng :

Phơi bán thành phẩm trên carton:

Kiểm tra độ khô của sản phẩm:

Đã khô đạt yêu cầu.

Thành phẩm vào lọ:

Bài viết mang tính chất kham khảo.

Sửa lần cuối:

Pleikupho

thanks bác nhé. thành phần cám của bác có cả hoa cúc (giải nhiệt, tiêu hàn.......), mình ko biết cái này có hợp với chào mào ko nữa nhưng cám bạn làm có màu đẹp, chắc mấy chú chào mào thích lắm ^^

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
thanks bác nhé. thành phần cám của bác có cả hoa cúc (giải nhiệt, tiêu hàn.......), mình ko biết cái này có hợp với chào mào ko nữa nhưng cám bạn làm có màu đẹp, chắc mấy chú chào mào thích lắm ^^

Ngoài tự nhiên mình thấy nó gậm bông cúc đó bác à , Chào Mào ngoài ăn trái cây , nó còn ăn côn trùng , mật hoa , nụ non , bông .

Thân , black_fish9402,

dinhthotb

Chào Mào Thái Bình
Chà chà bác này làm cám rùi còn là một họa sỹ nữa chứ. Thanks bác

minhways0ck

Cám của bạn công thức khá chuẩn.Nhưng cám thì vụn quá làm chào mào ko thik ăn lắm.Còn về xây đậu bạn nên xay bằng máy xay tiêu(xay tay) thành những hạt nhỏ chú ko vụn giúp mau hấp thu!Thân!

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Cám của bạn công thức khá chuẩn.Nhưng cám thì vụn quá làm chào mào ko thik ăn lắm.Còn về xây đậu bạn nên xay bằng máy xay tiêu(xay tay) thành những hạt nhỏ chú ko vụn giúp mau hấp thu!Thân!

Xay tiêu , xay tới sáng mốt hả bạn . Máy xay sinh tố 15' là xong tất , mình làm biếng ép hạt , nên để dạng bột , chim ăn bình thường bạn à , xài ống nước là khắc phục được vấn đề khai nước . Cám ơn bạn đã góp ý nhé :cool:!

Thân , black_fish9402,

minhways0ck

Xay tiêu , xay tới sáng mốt hả bạn . Máy xay sinh tố 15' là xong tất , mình làm biếng ép hạt , nên để dạng bột , chim ăn bình thường bạn à , xài ống nước là khắc phục được vấn đề khai nước . Cám ơn bạn đã góp ý nhé :cool:!

Thân , black_fish9402,
Mình cũng sài máy xay nhìu lần rùi.Thấy ra nhìu bột lắm.Mà bột đó có cho ăn đâu.Sàn ra rùi đem vứt, ko cho chim ăn, dễ bị hốc.Cám bạn làm trông vẫn vụn lắm

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Mình cũng sài máy xay nhìu lần rùi.Thấy ra nhìu bột lắm.Mà bột đó có cho ăn đâu.Sàn ra rùi đem vứt, ko cho chim ăn, dễ bị hốc.Cám bạn làm trông vẫn vụn lắm

Mình thích cho nó ăn cám dạng bột bác à , bác hiểu nhầm chỗ này , còn về máy xay thì loại xay cà phê hạt thành bột xay ngũ cốc vô tư !

Pleikupho

Ngoài tự nhiên mình thấy nó gậm bông cúc đó bác à , Chào Mào ngoài ăn trái cây , nó còn ăn côn trùng , mật hoa , nụ non , bông .

Thân , black_fish9402,
theo mình biết thì nó ngậm hoa vì nó hút mật thôi. còn hoa cúc xấy khô thì có tác dụng là tiêu hàn, mát gan thì phải và 1 thành phần rất nhỏ là mật ^^.mà người uống dc chắc nó ăn cũng ko sao.hihi.mà mình thấy sáng tạo ghê, hồi h ngũ cóc thấy nhiều người làm rồi còn bông cúc xấy khô thì lần đầu.hihi.
cho mình hỏi là vậy bạn ko dùng lò vi sóng hay thiết bị nào khác làm chín cám à, vậy trứng nó vẫn sống chỉ khô lại thôi, ăn vậy có ảnh hưởng thì ko nhỉ? mình sợ còn sống ăn nó đau bụng.hic

minhways0ck

Cám của bạn làm thành phần vẫn chưa bám vào cám nhiều.Chim ăn ít chất dinh dưỡng.Như hình thì nhìn thấy cám ra cám, kì tử ra kì tử, đậu ra đậu và ko bám vào hạt cám.Bạn nên cho hỗn hợp vào trứng đánh đều rùi bỏ vào cám đảo thật đều mới dính vào hạt cám và chim hập thu dc nhìu chất dinh dưỡng.Còn sao ko thấy bạn nói về vấn đề làm cám khô của bạn?Chỉ thấy bạn phơi và bạn còn nói là trong chỗ thoảng mát ko có nắng gắt, sau đó bạn cũng ko rang cám thêm 1 lần nữa.Mình làm cám phơi nắng thật to 11h-4 h` cho vào bếp đảo thêm lần nữa mới zám cất hủ và thêm 1 nắng nữa.Mình làm thế mà cũng có khi bị móc nữa đó chớ!
p/s:Vài lời góp ý, nếu ko đúng mong các bác bỏ qua!Thân!

Sửa lần cuối:

minhways0ck

Mình thích cho nó ăn cám dạng bột bác à , bác hiểu nhầm chỗ này , còn về máy xay thì loại xay cà phê hạt thành bột xay ngũ cốc vô tư !
Mình cũng đã test dàn chim nhà mình và cũng k bik chim nhà bạn thế nào?!.Chim nhà mình cho ăn cám có bột thì ăn rất ít và chỉ ăn những hạt lớn.Còn kì này mình làm hạt to chim ăn rất khí thế.Thân!

thaphuongkhach

Administrator
Một phong cách rất chaomao.org! Cảm ơn vì sự chia sẻ!
Anh góp ý tí nhé:
1. Kỷ tử và lòng đỏ cho vào cối xay sinh tố sẽ nhuyễn và nhanh hơn xay bằng cối xay khô.
2. Nên làm cám vón lại thành hạt hoặc dùng cối nén cám để tránh chim bị hốc khi ăn.
3. Giữ chính xác thành phần thật ổn định cho những lần làm cám tiếp theo.
4. Làm chín các thành phần trước khi cho chim sử dụng...
Thân ái!

dohienmobile

Chào Mào Hà Nội
Mình cũng đang dùng công thức cơ bản cảu anh TÚ thấy cũng ok và có nhận xét khách quan về cám của bạn như saU:
-Thành phần cám theo mình rất ok các chất cũng đc anh em sử dụng nhiều
-Kỳ tử chưa đc xay nhuyển nên lúc trộn xong phơi khô ko đc đều cho lắm (sấy thật khô xong mới nghiền)

-Muốn kỳ tử say thành dạng bột ta sấy qua và say bẵng cối say nhuyễn nhỏ cùng với vỏ trứng(vỏ trứng cho vào chảo đảo qua cho giòn)đảm bảo 2 thứ này nhuyễn liền.

-Dạng cám này theo mình hơi nhỏ nên anh em ít dùng cho chim hầu hết trộn trực tiếp xong sấy hoặc trộn đều cho vào máy đùn (Đa phần chim chào mào ko ăn dạng bột nên nó sẽ bỏ chỏ ăn hạt)nhưng có lẽ chim nhà bạn thích ăn dạng bột hjhj
Vài lời góp ý theo ý chủ quan của mình nhé
chúc chim cò căng lửa

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Cám của bạn làm thành phần vẫn chưa bám vào cám nhiều.Chim ăn ít chất dinh dưỡng.Như hình thì nhìn thấy cám ra cám, kì tử ra kì tử, đậu ra đậu và ko bám vào hạt cám.Bạn nên cho hỗn hợp vào trứng đánh đều rùi bỏ vào cám đảo thật đều mới dính vào hạt cám và chim hập thu dc nhìu chất dinh dưỡng.Còn sao ko thấy bạn nói về vấn đề làm cám khô của bạn?Chỉ thấy bạn phơi và bạn còn nói là trong chỗ thoảng mát ko có nắng gắt, sau đó bạn cũng ko rang cám thêm 1 lần nữa.Mình làm cám phơi nắng thật to 11h-4 h` cho vào bếp đảo thêm lần nữa mới zám cất hủ và thêm 1 nắng nữa.Mình làm thế mà cũng có khi bị móc nữa đó chớ!

Nhiều trứng làm gì nó chẳng hấp thu hết đâu , xin lỗi bạn nhé , Chào Mào là loài ăn chay nhiều hơn mặn .

Mình chỉ cho 1 lượng trứng nhất định để hộn hợp được dẻo , sau đó mình bóp tơi rồi , đem phơi bạn à . Hình như bạn vẫn hiều nhầm chỗ này .

Trước mình nuôi chim sâu cho nó ăn cám dạng bột thế này , hấp thu rất tốt , chơi khá ( Càng nhuyễn thì càng dễ hấp thu) .

Cám mà bạn phơi nắng trưa nó chảy dầu biến chất thì còn gì nữa bạn , mình cố tình không dùng nhiệt ( Mong bạn hiểu ) .

Cám có nhiều cách và công thức khác nhau , bạn thích thì kham khảo không thì thui . Mỗi người làm một cách mà bạn .

Dù sao cũng cám ơn bạn về những góp ý nhé !

Thân ,black_fish9402

minhways0ck

Nhiều trứng làm gì nó chẳng hấp thu hết đâu , xin lỗi bạn nhé , Chào Mào là loài ăn chay nhiều hơn mặn .

Mình chỉ cho 1 lượng trứng nhất định để hộn hợp được dẻo , sau đó mình bóp tơi rồi , đem phơi bạn à . Hình như bạn vẫn hiều nhầm chỗ này .

Trước mình nuôi chim sâu cho nó ăn cám dạng bột thế này , hấp thu rất tốt , chơi khá ( Càng nhuyễn thì càng dễ hấp thu) .

Cám mà bạn phơi nắng trưa nó chảy dầu biến chất thì còn gì nữa bạn , mình cố tình không dùng nhiệt ( Mong bạn hiểu ) .

Cám có nhiều cách và công thức khác nhau , bạn thích thì kham khảo không thì thui . Mỗi người làm một cách mà bạn .

Dù sao cũng cám ơn bạn về những góp ý nhé !

Thân ,black_fish9402
Cũng tks bạn nhé.Mình cũng chưa bik vài điều.Sorry bạn!Thế mà tưởng cám vụn thì cm bị hóc mà ko ăn nhìu.H` bạn nói mới bik.Thank you very very very much!!!

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Một phong cách rất chaomao.org! Cảm ơn vì sự chia sẻ!
Anh góp ý tí nhé:
1. Kỷ tử và lòng đỏ cho vào cối xay sinh tố sẽ nhuyễn và nhanh hơn xay bằng cối xay khô.
2. Nên làm cám vón lại thành hạt hoặc dùng cối nén cám để tránh chim bị hốc khi ăn.
3. Giữ chính xác thành phần thật ổn định cho những lần làm cám tiếp theo.
4. Làm chín các thành phần trước khi cho chim sử dụng...
Thân ái!

Cám ơn anh góp ý nhé , em xài máy xay sinh tố l( oại xay được cà phê ) . Sở dĩ cám thấy kĩ tử còn hình là do em chưa phơi nắng cho khô nên vậy . Mấy lần trước mua ở tiệm thuốc bắc có loại người ta tán sẵn để làm thuốc , loại này rất khô , xay nát tan . Hôm nay , không có loại đó + chưa phơi nắng nên nó thế .

Ôi chim nhà em nó ăn nhanh + có gói hút ẩm nên em không làm chín , hồi đó làm cám sâu đỏ , ran lên hay bị chảy dầu , quên đậy nắp là hỏng ngay .

Thân , black_fish9402,