Cám Chào Mào có thực sự cần cầu kì, phức tạp ?

thicong

Lâu nay toàn cho ăn cám làm sẵn của công ty VVA, đọc xong bài này thử tự làm xem sao, biết đâu em nó lại hóa rồng cũng nên :D

myanhtb.1988

hôm nay e đã dành nguyên 1 ngày để làm theo công thức cám của chủ thớt. tuy nhiên có 1 thành phần là phấn hoa e ko có liệu có ok ko bác. lúc đầu làm cám rất là dẻo, làm xong cám rất thơm. e sẽ chọn ngày tốt cho chim ăn hí hí

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
hôm nay e đã dành nguyên 1 ngày để làm theo công thức cám của chủ thớt. tuy nhiên có 1 thành phần là phấn hoa e ko có liệu có ok ko bác. lúc đầu làm cám rất là dẻo, làm xong cám rất thơm. e sẽ chọn ngày tốt cho chim ăn hí hí

Nhà có thuốc bổ cho em bé, dùng 2 muỗng cà phê thay phấn hoa cũng được, chúc bác thành công.

Thân, black_fish9402

sonbt

Loại thuốc bổ nào cho em bé vậy ? Có nhiều loại bổ sương, canxi,...

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Loại thuốc bổ nào cho em bé vậy ? Có nhiều loại bổ sương, canxi,...

Loại nào cũng được miễn là giá thành rẻ (dạng si rô), có thành phần vitamin, và khoáng chất đầy đủ thì sử dụng, mình thường làm cách này để bổ sung khoáng và vitamin cho chim khi không có phấn hoa, lòng đỏ trứng luộc chín, phơi cám ở nhiệt độ bình thường để hạn chế vitamin bị thất thoát.

chaomaoq7

cám dạng bột mịn này chào mào có thích ko anh,em cho ăn cám ba vì thấy cám hạt thì chào mào ăn hết còn lại cám vụn hạt li ti thì chim để lại có dấu hiệu không ăn

linhngovnn

Mua được phấn hoa chưa Mỹ anh? Gần nhà t có bán đấy. Loại hộp nhỏ, giá thì chưa biết vì giờ mới gặp được công thức cám có phấn hoa.

myanhtb.1988

bác chủ thớt ơi . cho e hỏi là. e làm theo ct cám của bác. kết quả là e có 2 con đang thay lông nhưng khi ăn cám vào là ko thay lông nữa. bây giòe e phải làm thế nào bác

linhngovnn

Cám ơn chủ thớt. Hơn 2 ngày làm cám, mình đã hoàn thành mẻ cám đầu tiền và đang có những thành quả nhất định, phân đi khô hơn, chim chịu khó lăng xăng hơn, còn hót hét thì chưa có biểu hiện gì vì mới đổi cám, sẽ cập nhật thông tin thêm cho các bác.
@myanhtb.1988 Mày có đổi cám đột ngột ko? t cho chim ăn ko có biểu hiện thay lông.

lha_cd

500g cám là 100g chuối sấy, 100g đậu phộng mình không dùng đậu tương, và đậu xanh vì chúng khá khó tiêu và làm chim khó hấp thụ. Nếu bác làm 2kg cám thì cần 400g chuối, 400g đậu phộng, 12 lồng đỏ, 4 lồng trắng, 8 muỗng phấn hoa, 8 hũ mật ong, bác nhé.

Thân, black_fish9402
cho mình hỏi 8 hũ mật ong là 8 hộp mật ong hả bạn. mình ở HN nên không hiểu.
và 4 lòng trắng vậy không có vỏ trứng hả bạn.

Phụng Nguyễn Tấn

nothing is impossible
bạn ơi cho mình hỏi các nguyên liệu đó bạn mua ở đâu vậy? Mình ở q12 -HCM
Thanks bạn
Cám ơn chủ thớt. Hơn 2 ngày làm cám, mình đã hoàn thành mẻ cám đầu tiền và đang có những thành quả nhất định, phân đi khô hơn, chim chịu khó lăng xăng hơn, còn hót hét thì chưa có biểu hiện gì vì mới đổi cám, sẽ cập nhật thông tin thêm cho các bác.
@myanhtb.1988 Mày có đổi cám đột ngột ko? t cho chim ăn ko có biểu hiện thay lông.

namtran

Thank bác chủ thớt lần nữa, e đã làm xong mẻ cám rồi, nhưng mà có một í muốn tham khảo bác chủ thớt là không biết e mua nhằm bifood dỏm hay sao mà khi xay ra thấy thành phần "ngô" hơi nhiều thì phải? mong bác chỉ giáo. e bỏ thêm hai củ cà rốt và một ít củ nghệ nên màu đẹp và thơm lắm.

phamkien25

Bác chủ nhà ơi, cho em hỏi tí nếu trời ko nắng thì mình bỏ vào chảo rang cám cho khô dc ko có bị mất chất ko?

cmtegiac

Bác chủ nhà ơi, cho em hỏi tí nếu trời ko nắng thì mình bỏ vào chảo rang cám cho khô dc ko có bị mất chất ko?
rang trên bếp với lửa nhỏ nhất là OK, chú ý đảo đều tay để cám không bị cháy là được bạn nhé

linhu

Chào bác chủ thớt và AE,
Tôi có chút góp ý sau:
- Đạm nói cách khác là protein, protein phân hủy thành các acid amin cần thiết cho cơ thể --> cuối cùng là nguồn acid amin nào đầy đủ, dễ hấp thu thì ưu tiên chọn. Các công thức cám thông thường chọn đậu nành là nguồn đạm thực vật rất hợp lý vì nó cung cấp đầy đủ lượng và chất acid amin, ko gây béo chim (đậu nành là vua các loai đậu mà). Ngoài ra còn chọn thêm lòng đỏ trứng gà cung cấp đạm động vật và vitaminD, đạm từ tôm và canxi từ vỏ tôm.
- Đậu phộng chủ yếu là acid béo (bao gồm acid béo no nguyên nhân gây ra cholesterol), rang lên thơm giúp chim mau mập, giữ ấm cơ thể và lông bóng. Chim ăn chủ yếu vì nghe thơm.
- Đậu xanh chứa các khoáng chất và vitamin cần thiết, chủ yếu sử dụng trong bài cám để trung hòa tính nóng của đậu phộng và giải độc, tạo mùi thơm hấp dẫn chim.
- Gạo: chất độn

Chúng ta vẫn có thể kết hợp các loại đậu để trung hòa tính chất của nhau, tạo 1 nguồn vitamin, khoáng, acid amins cần thiết, giống như uống aicd HCl và NaOH ko được nhưng biết kết hợp hài hòa 2 thành phần thì nó chỉ là muối và nước, trong công nghiệp sản xuất thực phẩm cũng ứng dụng các tính chất hóa học này ví dụ như chế biến nước tương.

Bài cám tôi sử dụng hiện nay làm rất tiện vì vào siêu thị mua bột làm sẵn của cty Thiên ưng gồm: đậu nành, đậu xanh, 5 loại đậu, gạo lức, trứng cút dùng luôn vỏ để thay thế canxi từ vỏ tôm, mật ong rừng (dùng mật ong trong siêu thị toàn đường ko vì ong họ cho uống nước đường nên phải bổ sung phấn hoa là vậy), kỷ tử, (đa số bảo kỷ tử nóng nhưng thực ra kỷ tử là thuốc tiên, giải nhiệt, sáng mắt), 1 bịch đậu phộng trứng Bình Dương.

Mật ong, kỷ tử, trứng cút trộn chung, để khoảng vài tiếng cho tạo phản ứng với nhau, sau đó xay thành 1 dung dịch đồng nhất rồi bóp với các loại bột xay sẵn kia, trong bao đậu xanh và đậu nành có 1 chút bột nếp rất tốt cho chim.

Đảo siêu thị 1 vòng tôi thấy họ đóng riêng đậu nành và đậu xanh ra túi ko có đường mới thấy thông dụng của 2 loại đậu này.

Thanks,

chaomaonhacgan

Cám ơn bạn nhiêu nha ngày mai mình sẽ bắt tay vào làm cám vơi công thức của bạn để thử cho chim mình ăn coi có khác gi với thưc ăn đóng goi ở tiêm chim ngươi ta bán ko

tinhxa

bác cho em hỏi giá một lọ mật ong là nhiêu tiền.và mua phấn hoa giá nhiêu 1lang