Cám Chào Mào có thực sự cần cầu kì, phức tạp ?

cubin06

Thìa ăn cơm là vừa, túi hút ẩm bạn có thể tích lũy dần qua các lần làm cám trước, hoặc kiếm trong các loại thực phẩm bảo quản thủ công, như đậu phộng rang, vv...

Thân, black_fish9402
Nhờ bác black_fish9402 chụp hẳn cái thìa để lên giấy kẻ ôly cho anh em dể hình dung, hoặc bác có thể đong bằng ml đối với chất lỏng; cái này phải chính xác mới được bác ah.
Thân

lexuschantrau

black fish cho mình hỏi muốn mua phấn hoa và mật ong số lươngj ít thì thường bán ở đâu?
Thanks

xu_xu

mua trong siêu thị đó bạn, trong đó bán nhiều lắm, thứ gì cũng có :). Chỉ sợ ko có tiền.

chaugiathuan1

Cho e hỏi, e dùng cám này, trộn chung với cám bình dương tỉ lệ 1:1 để cho chòe lửa ăn, ko biết có được ko ?

gaututi

công thức của bác cầu kỳ và phức tạp phết, em thì cứ cám ba vì thêm trứng, cộng tép riu,nhanh và gọn

playmusic

đang theo đuổi công thức này đây nhưng mình thêm 1 lạng tôm ko bỏ vỏ trứng sẽ báo kết quả cho các bác sớm nhất có thể

playmusic

báo cáo với các bác hôm nay là mình theo đuổi công thức này tầm 20 ngày có đánh giá khách quan như sau: dàn chim nhà có 4 con, trong đó con khó thuần cám nhất bửa nay cũng đã khắc phục tốt chim đi phân ra rất đẹp . chim đi ít phân hơn các công thức cám khác có lẻ chim hấp thụ được dưỡng chất từ cám . nhìn chung thái độ của mấy em tốt hơn các công thức khác mà mình đã theo đuuổi 1 lần nữa cám ơn bác chủ đẫ chia sẽ công thức này dể làm dể theo đuuổi lâu dài, thân chào chúc toàn thể anh em chaomao.org sức khỏe và thành đạt!:eek:

chaugiathuan1

Em cũng đang theo đuổi ct này được 2 tháng rồi, thấy cám rất tốt, chim thái độ tốt hơn, chim ăn vào đi phân đẹp, đến con chim già bị tiêu chạy kinh niên cũng hết lun. Nhưng có 1 em trước bị tật phá đuôi khi quá căng ( sau đó mình chuyển qua cám 3 vì thì hết), thì nay lại bị lại. Cao thủ nào bít cách khắc phục thì chỉ e với......

minhtuan211

Bạn cho mình hỏi,với công thức cám như của bạn thì khi thay lông có cần bớt hay thêm gì không.

chaomaobg090

Đọc bài của bác thấy trùng quan điểm cách dùng cám và làm gần tưong tự bài cám của em cũng cho kết quả khả quan nhất là với chim ít tuổi lồng thì viêc hấp thụ dinh dưỡng từ cám vẫn là quan trọng nhất, ko gây rối loạn tạo sảng khoái đường ruột chim căng tự nhiên hơn sau khoảng thời gian ngắn sử dụng .mình cũng chia sẻ luôn bài cám của mình cho a em ai có nhu cầu thì làm :
1- cám vàng DaBaCo 4 gói +1 gói ngũ cốc 500g
2-cà rốt 2 củ vừa (to thì 1)
3- tôm đồng 2.5 lạngl
4- thịt bò 2.5 lạng
5-lac 2.5 lạng
6-chuối tây 2qua
7- mật ong 1 thìa canh
8- đường đỏ 1 thìa
9- bột canh 1 nủa thìa canh
10 -bột khoáng promix
11-2 củ ngệ
12- 15 trưng gà ta ( lấy lòng đỏ nhé)
Cách làm:
- lạc rang chín xay nhỏ hút bớt dầu bằng cắch tãi ra báo
-tôm tươi+ thịt bò + trứng+củ quả ,mật ong,nge,đuòng ,bột canh cho vào quay máy sinh tố như nước nhé ta được hỗn hợp đổ tất cả vào 4 gói dabaco và bot ngũ cốc bóp thật tơi rồi phơi cám cho ráo bớt ,có thể tự sấy hoặc rang chín ở nhà đều ok ,có điều kiện đùn thành hạt là tốt nhất cho vc bảo quản,thường thì thời gian mình sao cám trên chảo với bếp than tổ ong là 1-1.5h tùy nhiệt độ khi thấy cám thơm và nge tiếng đảo cám lạo xạo thử cám thấy chớm giòn là ok kĩ quá là hỏng .
Bài cám này mình tự làm cũng đc 2 mùa chim mộc ăn cũng chơi và phân đẹp mời a e thử nhé ,mình chia sẻ để cùng chơi chứ ko phải dân chim cò buôn bán mọi người nhé ,cái này xuất phát vì bị loan cám mà mua về chim ăn ko thích
ứng mình vô tình làm cách này dựa trên bài cám Đại linh cách đây vài năm nhưng do lười với vc phải rang tôm ,đỗ thịt cứ thế quy đổi ra bavi ,dabaco thành ra chim thay lông rất nhanh,ko hóc hay xoắn nhé mọi người .chân thành chia sẻ với a e ai có chim sâu lông hóc lông thì xin mời.nếu ko ổn mình nhận lỗi cho kinh ngiệm thưc tế.chúc a e vui vẻ khỏe chim.thân
P/s 6h sáng ko ngủ đc ngứa mắt vào diễn đàn thành ngứa tay .hic hic

kennjdiep

Hồi đó e mới chơi chim cũng lăn tăn về cái zụ cám chim cám cò này lắm hỏi mấy cha chơi chim cùng toàn giấu nghề.Từ khi bít lên đây rùi học hỏi ae diễn đàn về còn chỉ lại mấy thầy đó nữa hơ hơ....

biohlala

có ai đã theo công thức cám này cho tới bây giờ ? cho e xin lời nhận xét về công thức cám , chim ăn thái độ tôt k , có lực chơi trường bền k ????

baohuy

mấy anh cho e hỏi? e có 2 con cm thay lông đc 80% rùi giờ e đang vào lửa cho nó. liệu e đổi cám như này có ổn ko mấy anh?