Cây thầu đâu ( sầu đông) chữa bệnh rút, cúm chân cho chào mào

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Gửi các AE ORG thân mến.
Đây là kinh nghiệm của mình khi chữa cho những chú chim có biểu hiệu như : chân co rút do bị gió, chân bị bong gân, sưng tấy hoặc chim nhiều tuổi lồng từ 5-7 mùa thường chân yếu khi di chuyển và chuyền cành hơi bị khập khựng.
Cách chữa trị:
- AE bẻ 1 nhánh thầu đâu hay còn gọi là cây sầu đông (miền bắc) tầm bằng ngón trỏ tương đương với cây cầu chim đứng. AE bẻ tất cả các nhánh lá của nó để cho cây cầu một cách tự nhiên. Tuỳ vào từng loại lồng mà AE có thể cắt tỉa cây cầu cho phù hợp.

- Thả chú chim bị bệnh vào, phủ áo lồng hình chữ V, kết hợp phơi nắng từng 30-1h đồng hồ vào buổi sáng. Sau thời gian từ 7-10 ngày sẽ có hiệu quả.
- Chế độ dinh dưỡng tăng thêm trái cây và mồi tươi chủ yếu là cào cào.
- Nơi đặt lồng chim là khu vực vắng người qua lại giúp chim nghỉ ngơi, tránh bay nhảy nhiều.
Và cách này không chỉ dùng cho chào mào mà còn dùng cho tất cả các loại chim AE nhé.
Lá cây thầu đâu còn có tác dụng trị mạc, rận nữa AE.

Thân ái!

Cây
thầu đâu thường hay được trồng ở khu vực nông thôn hoặc ngoại ô. Cây thường rụng lá vào mùa đông, mùa xuân lá lại ra xanh mượt. Trái thầu đâu cũng là một khoái khẩu của chào mào, quạch,...
Cây thầu đâu thuộc họ thân gỗ, mềm vân gỗ có hoa văn rất đẹp màu mỡ gà. Gỗ thầu đâu được dùng để đóng lam ri, la phông rất đẹp và đặc biệt là không có con mối một nào dám ăn.

doanlengoc

Quản lý nhiều BOX
Đây là phương pháp dĩ độc trị độc, kể cả đường ruột.

dinhthotb

Chào Mào Thái Bình
Đây là một bài thuốc rất hay . Quê em nhiều cây này lắm tiện nhà có một em đang bị bai chân tý đi làm luôn mong là có kết quả tốt. Cảm ơn bác rất nhiều

thodeco

cách này rất đúng,lúc e nuôi chim non củng dùng loại này để ủ chim mau ra lông

ninhmenu

rat hay ban a
Vui lòng gõ tiếng Việt có dấu - Cảm ơn!

Sửa bởi Amin:

Pleikupho

tình hình là e có 1 con 7 mùa từ chim con nuôi lên chân nó bị co rút 1 ngón sau di chuyển cầu ko dc mượt. dung cây này chắc sẽ có hy vọng nhưng cây này ko biết gia lai có ko nhỉ. chưa thấy bao h

khoicmq7

Mình ở sài gòn không biet có cây này không va neu có thi ở trong nam người ta gọi là cây gì
Bác nào biết chỉ giúp em với
Thanks

laohacrom

Mình ở sài gòn không biet có cây này không va neu có thi ở trong nam người ta gọi là cây gì
Bác nào biết chỉ giúp em với
Thanks
cây thầu đâu, trái nó nè
images

Dammecm

Cây này đúng là bài thuốc gia truyền. Lúc còn bé mình thường dùng lá cây này nuôi chim con cho nhanh mọc lông vì lá cây mát lạnh, kích thích chim nhanh ra lông để giữ ấm, nhưng vì không thuận tự nhiên nên chim thường không được như ý. Nghĩ lại tội nghiệp mấy chú chim ấy quá, híc ...

chuột nhắt

ở miền bắc anh em gọi cây này là cây xoan. cây xoan có nhiều tác dụng như kick thích chim mọc lông nhanh, trị giận mạt, quả cho chào mào và các loài chim ăn quả. quả khi chín có vị ngọt mát và hạt tương đối cứng và to. con về trị ho và khoe chân như bác chủ pic nói thì em chưa thử và cũng cảm ơn bác nhiều nhé. nếu có dịp anh em cứ thử vì nó thay cầu đứng cho chu chim nên cũng không anh hưởng gì cả. nếu đúng là phương thuốc thì anh em lại biết thêm để chữa cho chú chim của mình.

thienthe

Cây này có nơi gọi là XOAN ĐÂU, cũng có nơi gọi là THẦU ĐÂU, SẦU ĐÂU thân và gỗ của nó giống cây gỗ lát nhưng lá nhỏ hơn. Hoa và quả ra từng chùm lớn đầu nhanhs, cây này ở quê khi ấp trứng gà người dùng lá để lót ổ cho gà để tránh rận mạt. Hồi trước ở quê nhiều người bị ghẻ người ta cũng nấu nước lá non của nó để tắm. Về mùa quả chín CM hay về ăn quả, nhưng chỉ ăn rất ít như thể là uống thuốc phòng vậy. Một số kinh nghiêm dân gian còn dùng vỏ lụa và lá của cây này để chữa một số bệnh chốc ngửa ở người.

impala

Chim Thầy
Anh em có ai biết ở đâu có cây này gần khu vực Biên Hòa hay TP HCM không? em cần nhưng không biết ở đâu?

Thân, Impala!

copden

Nhân đây chiu sẻ các bác luôn. Mình dùng cách này lồng lực bằng cầu cây Xoan Đâu dùng lá tươi của nó bỏ vào lồng cầu nước và thức ăn bỏ hai bên cầu trái cấy bỏ trên lá xoan đâu. Mình ko bỏ vào lồng nuôi mà bỏ vào lồng lực có điều kiện mổi em ngày 2 4 6 e 3 5 7 mổi lần 2h trở lên các bác coi cilp để ý sẻ thấy

toiyeuchaomao

Chào Mào Phú Yên
Rễ cây này rất độc mình từng thấy một bệnh nhân uống nước rễ Sầu đâu huyết áp Tăng , nhưng Gây ngừng hô hấp Chết trên đường đi cấp cứu cảnh báo hãy cẩn thận là tốt nhất
thân Chào