Cây thầu đâu ( sầu đông) chữa bệnh rút, cúm chân cho chào mào

vô danh

vậy bạn gần núi châu thới hả ngay chỗ bán gà tre hải sản ôc ác phải ko?

treofan

Mình ở Sài Gòn, quận Phú Nhuận, không biết có bác ở HCM có cây này, nếu có thì share cho mình mấy cây, mình tìm hoài không thấy cây này ở đất Sài Gòn,

Kun1

mình bóc vỏ ra hay để vỏ lại mà tạo cầu cho từng loại lồng vậy mấy ace. thân

subin-bentre

mình bóc vỏ ra hay để vỏ lại mà tạo cầu cho từng loại lồng vậy mấy ace. thân
để nguyên vỏ luôn nhé bạn. thân
@ vô danh: chạy lên hết dốc đó gần tới ngã 4 bình thung có cái hẻm để đài hỏa táng bình dương chạy vào sâu hết nhà dân đi 2 bên đường bạn thấy toàn là cây thầu đâu không đó. thân

htp.cmg

mua dong trum ao long ma chim van bi liet mot chan, co ai giup khong

Vui lòng viết tiếng Việt có dấu nhé!

chipxinh

Mấy bác cho em xin hình ảnh cụ thể hơn tý nửa được không em chả biết nó như thế nào hihi

tonatpro89

images

Vài nét về Cây Xoan ( Sầu Đâu )
Cây Thân Gỗ thẳng ( 1 số trường hợp đặc biệt ). gỗ nhẹ. thường mọc ở những bờ kênh, mương, ao hồ.. đôi khi cũng đc người dân trồng để lấy gỗ , riêng quê mình cây này chủ yếu để lấy củi đốt, và thuòng tự mọc ít người trồng.
cây rất dễ trồng và lớn khá nhanh nhất là những vùng có độ ẩm cao như ( bờ kênh chẳng hạn) 1 năm có thể cao tới 3 mét.
Mùa này là mùa cây Hoa xoan hay còn gọi mùa hoa sầu đâu cây này vùng quê mình nhiều lắm cây to thì làm lấy gỗ làm bàn làm cửa..... cây nhỏ, cành nhỏ mà về làm củi đốt. giữa tháng 2 âm lịch cũng như vận vật cây Xoan ( sầu đâu) cũng bắt đầu nẩy lộc và lộc cứ ra đến đâu là hoa ra tới đó. hoa xoan có mùi thoảng ko nồng lắm, cây và lá có mùi hắc đặc trưng vị đắng chát. loài chim nói chung cũng như chào mào nói riêng rất hay chọn cây này để đậu, quan sát lãnh thổ cũng như những mối nguy hiểm vì cây có khá ít cành rậm rạp rất thuận lợi cho tầm nhìn của các chú chim trời.
vài lời chia sẻ cùng anh em...

NhocKent12

Có bác nào ỡ đà nẵng quận Hải Châu có cây này không cho em xin vài nhánh với.
Thank...!

thanhtuqn

E cũng có một con bị mà e thay cây xoan vào mà nửa tháng rồi mà ko bớt! Hu có bác nào cao nhân giúp e với! Chân thành cảm ơn

j25251325r

Cây Xoan nâu này cành phải cạo hết vỏ mới có nhựa,nhựa cây dính vào chân thẩm thấu qua da chân thì mới có tác dụng bác ơi,để nguyên vỏ ko có tác dụng nhé.

cocghe

đang dùng lá cây này trị rận mạc và cầu cho e nó , time coi có hiệu quả ko