Ca mổ ké đầu đời và một vài kinh nghiệm chia sẻ !

soncao3008

chúc mừng chú bình định của bác Sơn đã phẫu thuật thành công dưới bàn tay tài ba của bác sỹ HUY. Bác Sơn ráng chăm sóc em nó kỹ để còn giao lưu nữa nhé

Hehe, phải ráng chăm để mà còn đấu đá với Phong Sơn chứ.

soncao3008

như thế chắc chim hoảng loạn ấy nhỉ. xin hỏi chủ thớt là làm sao mà chim bị 2 hạt to thế ?. và có phải là trứng cá không

Không phải trứng cá đâu, cái này vì khi nhốt chim vào lồng sắt, chim tung chảy máu đầu, mình không để ý bị nhiễm trùng và sưng nên cục ké này.

tran van trinh

Đúng rồi, mọi thao tác đều rất nhanh và dứt khoát, mình thì cứ run cầm cập, hihi. Giờ chế độ chăm sóc em nào thế nào bác Trình nhỉ?
bác sơn hỏi em khó trả lời quá,em không chuyên bên ca phẩu thuật mổ xẽ và chăm sóc bác sơn ơi,
em vừa rồi có chú trung mang củng tình trạng y như vậy.nhưng làm song em thả cho ông trời quyết định.thế mà hôm nay nó chơi như sấm .
nhưng chú chim đó thấy mặt em là nó nhảy .nó sợ mổ nó lần nửa ,ka ka ka ka ka

chào mào1

Không phải trứng cá đâu, cái này vì khi nhốt chim vào lồng sắt, chim tung chảy máu đầu, mình không để ý bị nhiễm trùng và sưng nên cục ké này.
đây là lí do tại sao không nên nhốt chim vào lồng sắt. thêm 1 kinh nghiệm nữa. xin cảm ơn diễn đàn

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Mình thấy không cần nhúng nước em nó đâu, bắt chắc tay là được. Chim đã bị mổ, đề kháng yếu, mà mình mẫy ướt mem, dễ mất nhiệt và nhiễm trùng lắm, chỗ mình có người dùng thuốc đỏ (Povidine) thấy rất khả quan, Tetra bản chất là thuốc kháng sinh nên không thích hợp lắm để sát khuẩn. Mổ xong thì trùm áo lồng hạn chế bay nhay để vết thương mau lành và không nhiễm trùng. Chúc em chim mau khỏe, có ngưới nói: "Nhiều chim mổ ké xong lại sung hơn bình thường đấy"...

Thân, black_fish9402

cafechimcanhthuymoc

Chào Mào Danh Dự
Mong rằng một ngày gần đây chú chim của Sơn sẽ là chú chim tiêu biểu của chim cảnh Thủy Mộc. Làm đẹp hơn cho một chú chim yêu quý là niềm vui của người giới thiệu.người mổ ké và chủ nhân.
Thân/Thành

tuanlv115

Các cụ mổ xong xả rác và dao lam ra đường nhá ka ka. Chúc mừng ca mổ thành công

Phan Thanh Huy

Trưởng Ban Thi Đấu HHCMMN
Chào cả nhà!
Minh có một vài kinh nghiệm muốn chia sẻ với các anh em chơi chim,nếu như AE nào ko mây chim bị gẫy chân,sút móng,lông điết ko ra,trúng gió.vv..
Các bác có thể điện cho Huy bất cứ lúc nào mình sẻ tư vấn cho các bạn giúp cho chu chim cưng của mình nhanh lành bịnh.
số phone 0169.6908768 Huy xin được phục vụ 24/24
Chúc đại gia đình sức khỏe.
Thân!HUY-LAN

sinzum

Đến sáng nay thì tâm lý em nó cũng đã ổn định rồi, hihi.

Hehe, phải ráng chăm để mà còn đấu đá với Phong Sơn chứ.
Chờ anh đây. kekeke, hum nay con Đèo đã sổ rồi đấy nhé tuy chưa dai lắm kekekeke.
Chào cả nhà!
Minh có một vài kinh nghiệm muốn chia sẻ với các anh em chơi chim,nếu như AE nào ko mây chim bị gẫy chân,sút móng,lông điết ko ra,trúng gió.vv..
Các bác có thể điện cho Huy bất cứ lúc nào mình sẻ tư vấn cho các bạn giúp cho chu chim cưng của mình nhanh lành bịnh.
số phone 0169.6908768 Huy xin được phục vụ 24/24
Chúc đại gia đình sức khỏe.
Thân!HUY-LAN
Bác Huy thật là nhiệt tình. Hum bữa có qua Thủy Mộc giao lưu thấy bác rất có tài lãnh đạo đó. hihihi. Mong sao lửa của em được truyền từ bác. Thanks bác. Tiện cho e hỏi, e có con Đèo ngoài trung đang thay lông từ cuối tháng 11/2012, khi vào Sài gòn vẫn đang thay lông, khi chim wa nhà em thì lông tách hình như đã rụng sạch chỉ còn lưa thưa thôi, lông đuôi đã dài được 1/2 nhưng vẫn còn máu, em đổi cám ngang lun, nó rụng 4 cọng lông đuôi đen giờ vẫn chưa mọc lại bác ơi. Có gì tư vân giúp em nhé. Thanks bác trước. ( ko phải e tiếc tiền ko gọi bác đấu tại em mún bác tư vấn ở đây lun để anh em nào gặp trường hợp như em thì áp dụng. )
Thân. Chúc sức khỏe diễn đàn.

sinzum

Mong rằng một ngày gần đây chú chim của Sơn sẽ là chú chim tiêu biểu của chim cảnh Thủy Mộc. Làm đẹp hơn cho một chú chim yêu quý là niềm vui của người giới thiệu.người mổ ké và chủ nhân.
Thân/Thành
E đã qua Thủy Mộc, thấy anh rất nhiệt tình đó. Hihihi, nhận ra em ko ??? mì gói 2 gói 2 trứng nè :D

minhtuan211

a Huy ơi,e có con bổi bị mất một móng sau,jo chim đã lãnh,có cách nào để chim mọc lại móng ko a,do e ngix móng chim cũng như lớp vãy sừng nên có thể mọc được,ko biết thế nào,a biết hướng dẫn hộ e với

soncao3008

Mình thấy không cần nhúng nước em nó đâu, bắt chắc tay là được. Chim đã bị mổ, đề kháng yếu, mà mình mẫy ướt mem, dễ mất nhiệt và nhiễm trùng lắm, chỗ mình có người dùng thuốc đỏ (Povidine) thấy rất khả quan, Tetra bản chất là thuốc kháng sinh nên không thích hợp lắm để sát khuẩn. Mổ xong thì trùm áo lồng hạn chế bay nhay để vết thương mau lành và không nhiễm trùng. Chúc em chim mau khỏe, có ngưới nói: "Nhiều chim mổ ké xong lại sung hơn bình thường đấy"...

Thân, black_fish9402

Mình thấy xịt nước chim ướt lông cũng hạn chế khá nhiều việc chim tung lồng và rụng lông khi bắt (khô).

Về cái ý "Nhiều chim mổ ké xong lại sung hơn bình thường đấy"... mình nghĩ đây cũng là 1 khả năng rất cao, vì giống như chim từ giã được 1 gánh nặng, giải phóng tâm lý kèm thêm có tố chất thì sẽ "bùng nổ", hihi.

Thân.

soncao3008

Thân/Thành

Cảm ơn anh Thành nhiều nhé. Chúc cội Thủy mộc ngày càng nhiều chim hay và phát triển.

Phan Thanh Huy

Chờ anh đây. kekeke, hum nay con Đèo đã sổ rồi đấy nhé tuy chưa dai lắm kekekeke.

Bác Huy thật là nhiệt tình. Hum bữa có qua Thủy Mộc giao lưu thấy bác rất có tài lãnh đạo đó. hihihi. Mong sao lửa của em được truyền từ bác. Thanks bác. Tiện cho e hỏi, e có con Đèo ngoài trung đang thay lông từ cuối tháng 11/2012, khi vào Sài gòn vẫn đang thay lông, khi chim wa nhà em thì lông tách hình như đã rụng sạch chỉ còn lưa thưa thôi, lông đuôi đã dài được 1/2 nhưng vẫn còn máu, em đổi cám ngang lun, nó rụng 4 cọng lông đuôi đen giờ vẫn chưa mọc lại bác ơi. Có gì tư vân giúp em nhé. Thanks bác trước. ( ko phải e tiếc tiền ko gọi bác đấu tại em mún bác tư vấn ở đây lun để anh em nào gặp trường hợp như em thì áp dụng. )
Thân. Chúc sức khỏe diễn đàn.

Không biết chim của bạn rớt lông lâu chưa?Theo quy trình chim thây lông,nếu tự rớt thì 3-4 ngày sẻ ra lông vì đã ươm lông sẵng.Còn rớt lông có sự tác động như sốc mồi,bắt chim thây đổi khí hậu,thi từ 7-10 ngày mới ra lông vì phải có thời giang ươm lông ,bạn yên tâm đi em nó sẻ thôi...
Trường hợp điết lông là ; Khi còn lông máu mà bị gẫy ngang gây nhiễm trùng và chân lông bị teo lại nên lông non ko đội ra được.Trường hợp này ta dùng dao mổ lấy chân lông củ ra lúc đó đã 'Thông nòng' Thi em nó tự ra thôi...
Chúc chú chim yêu của bạn chóng đủ lông...

HUY-LAN.Thân!

Phan Thanh Huy

a Huy ơi,e có con bổi bị mất một móng sau,jo chim đã lãnh,có cách nào để chim mọc lại móng ko a,do e ngix móng chim cũng như lớp vãy sừng nên có thể mọc được,ko biết thế nào,a biết hướng dẫn hộ e với

Trường hợp của bạn ko biết con phao ko? nếu còn phao thì thây cầu bằng chiếc đũa 'ăn cơm' tránh tình trạng móng bấm vào cầu làm trùi đi móng non
Trường hợp này mà áp dụng cho những chú chim mới bị sút móng thì bảo đảm giử được móng 100/100
Chúc chim bạn nhanh ra móng...

HUY-LAN thân!

letamtits90

Hehe, sorri, lúc sau về qua Thủy mộc anh Thành nói nhờ anh Huy làm cho, nên thôi a để chim bên này luôn. Thứ 7 tuần sau qua Thủy mộc thi nội bộ và tất niên không Tâm ơi ?
oke có gì em rủ mấy ông anh qua chơi luôn ... con bình định chơi lại chưa a.s

shopthuhavd

Pác làm chi mà nghe bài bản quá vậy:
1 dao lam, 1 binh oxy già sát trùng.
Bắt em nó ra rạch chỗ bị ké, lấy tăm xỉa răng hất nhẹ cồi ra xong, nhỏ vài giọt oxy già vào là xong, để hai đến ba bữa rồi tắm cho em nó.
Thân !