Ca mổ ké đầu đời và một vài kinh nghiệm chia sẻ !

kingbirds_QN

Chơi chim thì ít gặp trường hợp ké như ở gà đá( vì gà thì thường xuyên sổ xẹt nên hay bị thương=>>ké).Nếu chơi gà ké là chuyện cơm bữa.hi
Làm như anh soncao3008 thì nói chung là đúng nhưng mình cũng có góp ý tí kinh nghiệm góp vui hi.
Đó là ko nên tắm chim vì sẽ làm chim lạnh =>>hạ thân nhiệt ,mất sức đề kháng ko tốt cho chim( có bệnh nhân nào trước khi mổ mà bs bắt tắm đâu^_^), chỉ cần sát trùng sạch sẽ ngay chỗ ké cần mổ bằng cồn là được. anh có thể thay cồn xanh bằng cồn iot vì cồn iot sẽ ít rát hơn và vết mổ sẽ mau khô hơn.Và ko nên sức tetracilin vào vết thương làm gì vì tetra là thuốc kháng sinh ko có tác dụng gì khi sức vào vết thương lại có thể gây nhiễm trùng, lau khô vết thương vệ sinh bằng cồn iot la ok rồi. có thể cho uống thêm thuốc cho mau bớt như anh nói thì được (+ thêm ít thuốc alpha choay chống viêm sưng, paracetamol nếu chim đau quá cũng tốt)
Và cuối cùng muốn mổ ké thì phải xem cục ké đã già( bằng cách sờ thấy cứng là được ) hay chưa thì mới mổ ,vì ké mới hình thành ở giai đoạn mủ nếu mổ thì sẽ khó lấy hết =>. khó bớt.
Khi lấy ké thì nhớ lấy kĩ 1 tí ko để sót lại vì sẽ ko khỏi.Vệ sinh bằng cồn sạch sẽ.Để chim nơi yên tĩnh vài ngày sẽ khỏi.thân!!

haison1992

ké là cục gì vậy các bác. mới nuôi chào mào nên cũng không biết. mong các bác giải thích giúp

Chubin

Hic...em đã làm theo các bác...đã lấy được cục ké to = 1/2 hạt đậu xanh,lau cầm máu xong xuôi cho em nó rồi. Đưa e nó vào lồng chưa được 5s,thấy em nó cứ lấy chân gãi tành tạch->máu lại chảy ra ướt hết cả mắt với mỏ >.< nhìn thương quá lại bắt ra cầm máu tiếp.hy vọng là vết thương sẽ sớm lành T___T

hoangbop

Cục ké khiếp quá, .( sát trùng vết thương thì các bác dùng betadine là tốt nhất trong phẫu thuật đấy)

jackychang

Khuyến cáo: trước khi thực hành các bác cần làm trước vài ca với gà nhà nhé.

nguyenlinh

Bác chủ top hỏi bác kia đị rồi hướng dẫn kĩ em với chào mào của e cũng đang bị ạ e dự sẽ là nghe bác hướng dẫn rồi tự tay làm vì chẳng quen ai để nhờ
E cảm ơn trước ạ

soncao3008

Bác chủ top hỏi bác kia đị rồi hướng dẫn kĩ em với chào mào của e cũng đang bị ạ e dự sẽ là nghe bác hướng dẫn rồi tự tay làm vì chẳng quen ai để nhờ
E cảm ơn trước ạ

Bác nói gì mình vẫn chưa hiểu. Cách thức làm mình có ghi rõ cụ thể rồi mà. Cái quan trọng là cần làm nhanh và chính xác tránh để con chim bị hoảng.

nguyễn-gđ

Chiến binh mặt gãy
Anh em nào cần mổ ké thì cứ liên lạc mình. Mình tặng cho dao mổ, chuẩn xác hơn. Khỏi xài dao lam

phuongcty470

Khuyến cáo: trước khi thực hành các bác cần làm trước vài ca với gà nhà nhé.
Với gà dễ hơn nhiều bác ạ vì gà dạn người và to nên dễ làm. Con chim cm nó bé tí tẹo lại còn nhát người, 1 tay làm 1 tay cầm chim nên rất khó. E cũng đã từng mổ ké cho 1 chú cm ở nhà, e nó bị cục ké như hạt đậu xanh ngay sát mí mắt, khi mổ chỉ sợ nó quậy chạm vào dao lam thì mù mắt hic. Lần thứ 1 mổ xong chưa lấy được hết ké nhưng thấy e nó chảy máu nhiều quá nên ko dám làm nữa thả vào lồng. Lần thứ 2 sau đó 2 tuần e nó đã khỏi và cục ké lại lên to gần bằng lần đầu. Sau 2 lần hiện nay e nó đã khỏi hẳn nhưng nó cứ thấy e là nó nhảy ^^

rubytn

con chym nhà em nó bị một cục ở ngay móng chân, em bắt ra lấy kim rạch ra nhưng chỉ thấy cục máu đen. Theo kinh nghiệm của bác đó có phải là kén ko?

hunggl

Cục ké của chú chào mào nhà em to bằng 4 lần hạt đậu xanh ak. nhìn vô như đầu cá la hán ý. đang định mổ và ko có kinh nghiêm và không biết dùng chất gì để cầm máu cho em nó. hiện tại cục ké quá to dẫn đến em nó ko thể mọc lông mào. Anh em nào có cách xin chỉ giáo!

NDV

Cục ké của chú chào mào nhà em to bằng 4 lần hạt đậu xanh ak. nhìn vô như đầu cá la hán ý. đang định mổ và ko có kinh nghiêm và không biết dùng chất gì để cầm máu cho em nó. hiện tại cục ké quá to dẫn đến em nó ko thể mọc lông mào. Anh em nào có cách xin chỉ giáo!
cho xin tấm hình mới tư vấn được chứ...,

noucamp98960

Ké ngay ngón chân thì sao cac Bac. Mình có 1 em có 1 cục xù xì nổi giữa ngón chân. Ko bit co fai Ke ko. Mo so co cụt luôn ngón chân ko. B nao có kinh nghiem chia sẻ dùm. Neu để vậy có tác hại gì ko.