Chào Hoạch - Thành tựu lai tạo của Thái Lan.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
coi bộ khả quan đây , từ từ góp gió gày sóng anh ơi ! Bão lớn nổi lên đê !

Thân ,black_fish942 ,

chaomaobt

Chào Mào Bình Thạnh
Theo mình thấy việc lai tạo như vậy là theo sở thích của 1 số người. Có thể đó là việc sáng tạo trong nghề nuôi chim.

+ Xét về hình dáng thì những chú chim con sẽ không có dáng và mào cao, yếm dậm được như chim bố hoặc mẹ (chào mào), chúng có hình dáng ngộ ngộ nhìn vui mắt, thích hợp nuôi làm cảnh.

+ Xét về độ hung hăng, chúng sẽ được truyền gen hung hăng từ hoành hoạch mốc hoặc hoạch thơm. Do đó chúng sẽ trở nên hung hăng hơn chào mào bình thường (thích hợp nuôi để đá hơn là hót).

+ Xét về chất giọng, đa số dòng hoành hoạch (cả Hoạch Mốc và Hoạch Thơm) đều có chất giọng đơn điệu và không kéo dài âm tiết, nhiều giọng, luyến láy như chào mào. Do đó nếu những chú chim con mà học những giọng này + giọng chào mào thì coi như đó là 1 chất giọng lạ. Thực tế những clip bạn đã post, giọng những chú chim con hót nghe đơn điệu và ngắn như giọng chim Bắc. Có những chú tính khí còn hung hăng như dòng Hoành Hoạch.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Theo mình thấy việc lai tạo như vậy là theo sở thích của 1 số người. Có thể đó là việc sáng tạo trong nghề nuôi chim.

+ Xét về hình dáng thì những chú chim con sẽ không có dáng và mào cao, yếm dậm được như chim bố hoặc mẹ (chào mào), chúng có hình dáng ngộ ngộ nhìn vui mắt, thích hợp nuôi làm cảnh.

+ Xét về độ hung hăng, chúng sẽ được truyền gen hung hăng từ hoành hoạch mốc hoặc hoạch thơm. Do đó chúng sẽ trở nên hung hăng hơn chào mào bình thường (thích hợp nuôi để đá hơn là hót).

+ Xét về chất giọng, đa số dòng hoành hoạch (cả Hoạch Mốc và Hoạch Thơm) đều có chất giọng đơn điệu và không kéo dài âm tiết, nhiều giọng, luyến láy như chào mào. Do đó nếu những chú chim con mà học những giọng này + giọng chào mào thì coi như đó là 1 chất giọng lạ. Thực tế những clip bạn đã post, giọng những chú chim con hót nghe đơn điệu và ngắn như giọng chim Bắc. Có những chú tính khí còn hung hăng như dòng Hoành Hoạch.

Con đó chỉ mới là F1 thôi bác , còn F2 , 3 lai với Chào Mào thuần tới khi còn vài % Quạcch mới chơi được . Không ai lấy con F1 mà chơi bao giờ ,vì đây không phải và mục đích của việc lai tạo .

Thân , black_fish9402 ,

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Tặng anh Sĩ 3 shoot , vào mà nhận hàng đê :

Người dân khác họ đem lòng thương nhau :

Kết quả của 2 người dân :

Con của người dân :

Bonus cái phả hệ :

Xong rồi kíu đây , sợ bị lên máu !

Thân , black_fish9402 ,

Sửa lần cuối:

impala

Chim Thầy
bọn này ghê thiệt... không biết khi nào mới theo kịp nữa... giống gì thế Thành? nghiên cứu coi... thấy có chào mào núi nữa mà sao dưới họng nó đỏ nhẩy?

impala

Chim Thầy
Ra rồi con đó là Chào Mào Ngực Vảy tên khoa học là Pycnonotus squamatus , không có ở VN :cool: !

Làm con khác thôi anh ơi !

Thân , black_fish9402 ,

Tụi này chơi xấu... nó chơi cái anh em mình ko có... mình cho lai với Công Viêt Nam cho tụi nó lé mắt em ơi kaka...

mà tụi này chịu lai tạo quá... anh em mình potay rồi... nếu lần mò qua mua được con giống nó đã lai rồi thì rút dc cả 5 năm đó chú à

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Tụi này chơi xấu... nó chơi cái anh em mình ko có... mình cho lai với Công Viêt Nam cho tụi nó lé mắt em ơi kaka...

mà tụi này chịu lai tạo quá... anh em mình potay rồi... nếu lần mò qua mua được con giống nó đã lai rồi thì rút dc cả 5 năm đó chú à

F3 mứ chơi được vậy là mất 3 cái xuân xanh đầu tư vào mấy em :cool: ! Mình chơi cho khan khác vào !

Thân , black_fish9402 ,

impala

Chim Thầy

Thân chào anh Ân! rất vui vì anh đã góp ý cho anh em học hỏi... quả thật điều anh nói là ko sai...

==> nếu chúng ta lai với dòng có mào thì việc mào cao hay ngắn sẽ sớm được khắc phục ở đời con cháu... con lai F1, F2 sẽ ra ngoại hình ngộ... nhưng nếu kiên trì ra được tới F3 hay hơn nữa là F4 thì cái này cũng được khắc phục... quan trọng là thời gian

==> điều này anh nói cũng rất đúng... chúng sẽ thừa hưởng gen hung hăng từ dòng hoành hoạch... nhưng nếu chúng ta có chọn lọc thì gen này có thể loại ra khỏi bầy dễ dàng... khi lai ra con F1... chúng ta cho ra trường đấu thử... nếu con nào quá hung hăng và bu chụp... cân nhắc và loại nó ra... xem con nào có nết chơi gần như mình muốn thì dữ lại ==> vì đây là F1 nên ko mong đợi sẽ chơi được... F3 và F4 thì may ra hihi...

==> cái này cũng quá đúng... giọng chim lai sẽ đơn điệu và không hay... nhưng nếu mục đích của người nuôi là ép ra chim giọng... thì có lẽ ko ai đi hướng cản ngoại lai này... nếu chơi chim giọng thì chỉ việc dùng chào mào thuần và cho học giọng... việc ngoại lai này nhằm tao ra những chú chim có ưu thế lai về thể lực cũng như nết chơi... thích hợp cho chim đấu....

Tùy vào mục đích và cách chọn lọc... thì hướng đi này hoàn toàn khả quan... quan trọng nhất là không bỏ ngang hay không biết hướng đi của việc lai tạo mình đang làm...

Chúc anh Ân luôn vui với chaomao.org

Rất mong sự góp ý của anh

Thân ái!

chaomaoninhthuan

cho mình tham gia nghiên cứu zới nha hiện mình có 1 quạch thơm trống đả thuần đc 3 tháng và một mái 1 mùa lông mà sinh đc 3 lứa rồi giờ mình thử cho nó lai tạo với quạch thơm thử khi nào có kết quả mình post lên cho mọi người xem nhé ^^ thân chaomaoninhthuan

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
cho mình tham gia nghiên cứu zới nha hiện mình có 1 quạch thơm trống đả thuần đc 3 tháng và một mái 1 mùa lông mà sinh đc 3 lứa rồi giờ mình thử cho nó lai tạo với quạch thơm thử khi nào có kết quả mình post lên cho mọi người xem nhé ^^ thân chaomaoninhthuan

Chờ tin vui của bác chớ chủ xị Mr Sỹ,quay lưng ngó ngang rồi :cool:, tình hình tới đâu vào cập nhật anh Sỹ ơi.

Thân, black_fish9402

impala

Chim Thầy
Chờ tin vui của bác chớ chủ xị Mr Sỹ,quay lưng ngó ngang rồi :cool:, tình hình tới đâu vào cập nhật anh Sỹ ơi.

Thân, black_fish9402
đang hoàn thiện avi em à... mấy bữa nay bận quá chưa làm dc gì...

chắc làm chào mào trước em à... quạch thơm chắc nuôi từ nhỏ mới dc quá em à...

Thân!

thucdt

Chào Mào Xa Xứ
Các bác góp ý với bác Đoán xem có lai CM với chim Cú được không? Bác ý mới tóm con cú to phếch! ^_^. Thân chào!

chickenchoac

Ặc ặc tình yêu không biên giới. Con người thì không lạ, gần đây nhất là ca sĩ Đoan Trang.với chú Tây. Giờ lan sang đến chim rồi, mới thấy ặc ặc...........không biết sau này có chào mào lai gì nữa đây..........................
em sẽ cho con chào mào nhà em lai với con chim cu gáy và sẽ có 1 loại chim mới ra đời với tên là CHÀO CU, được không các bác?

caube1002

thật khó tin khi người ta có thể lai tạo như vậy. quành quạch là loại chim ăn thịt, có lúc đi bẫy chào mào mà quành quạch nó phi vào. thế mới thấy bên Thái thú chơi chim của người ta có thể nói là đi trước chúng ta mấy trục năm. không biết đến bao giờ VN mới lai tạo kiểu như thái lan nhỉ?

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
thật khó tin khi người ta có thể lai tạo như vậy. quành quạch là loại chim ăn thịt, có lúc đi bẫy chào mào mà quành quạch nó phi vào. thế mới thấy bên Thái thú chơi chim của người ta có thể nói là đi trước chúng ta mấy trục năm. không biết đến bao giờ VN mới lai tạo kiểu như thái lan nhỉ?

Hoạch Thơm cũng ăn hoa quả côn trùng như Chào Mào thôi, chẳng qua nó hiếu chiến và hung dữ hơn Chào Mào, lai được ban tính này vào Chào Mào thì hay quá rồi, lúc trước có môt đoạn clip rất hay nói về vấn đề này, nhưng bây giờ tìm lại không có, chỉ có vài hình ảnh minh họa quá trình và phả hệ của Thái Lan, thảo nào Chào Mào Thái hung hăng đến vậy.

yeuchimhue

vẫn giống chào mào nhưng ko có cái mào , trông ngồ ngộ quá bác chủ nhĩ