Chào mào bị ho chữa hoài không hết. Ae giúp mình với

duongnhiet

Member
Bác ra hiệu thuốc tây mua 1 vỉ típ phi, nghiền nát 1 viên cho vào chai nước khoáng O.5l lắc đều cho tan rồi cho ug trong vòng 1 ngày. Hôm sau dùng viên khác dùng hết 1 vỉ ~4 ngày sẽ có hiệu quả.
Đấy là cách em chữa em đã áp dụng thành công cho các chú chim của mình. 1 vỉ thuốc típ phi có 4 viên giá 4k
0.5l uống có hết trong 1 ngày không bác, thật sự bác đã làm rồi hay chém vậy!
trị bệnh không có phán bừa nha, tui sẽ thử nghiệm với 1 con bổi, chết chim là tui lên chém bác đó, kiki

3Ray

Mỗi người mỗi cách, mình thấy các bạn đa số cho em nó dùng thuốc tây là chính.
Trường hợp của bạn, mình nghĩ em nó bị viêm phổi nặng rồi. Tuyệt đối tránh nắng gắt, gió và nhất là nước.
Lúc trước mình có 1 em bị ho; lúc em nó mới bị, mình nghĩ giữ ấm cho em nó chắc sẽ khỏi. Nhưng 3 ngày sau vẫn k khỏi mà bệnh tình càng nặng thêm; mình thì trị = cách dân giang, lấy 1 chum nước hơi nóng (cỡ 75') cho 3 lác gừng tươi hay khô cũng được (gừng có tác dụng điều hòa khí âm, giúp hệ tiêu hóa và giữ ấm khi cơ thể bị bệnh) + 3 muổng cafe mật ong (mật giúp sát trùng đường hô hấp, tăng sức đề kháng và bổ sung lượng đường) + 1 tép tỏi nhỏ (tỏi giúp trị cảm cúm, hô hấp) bỏ vào ngâm đến khi nước gần nguội (ấm ấm) thì bỏ vào cho em nó uống, mỗi ngày thay chum nước và làm như trên trong 1 tuần; trên tấm lót lồng thường xuyên bỏ vào 4,5 tép tỏi đập bẹp ra. Tuyệt đối trong thời gian nay k cho em nó tắm, không phơi nắng gắt và đậy kín áo lồng trong thời gian điều trị. Khi em nó đã hết ho thì 1 tuần sau mới nghĩ đến chuyện tắm rửa nhé, t/g này chủ yếu thay tấm lót lồng cho sạch đừng để có mùi hôi là ok.
1 tuần sau hết bệnh.
So ri nếu có chi.

TuToTo

chào bạn . theo mình bạn nên bổ xung khoán + cho ăn cam hoặc quýt + không cho ăn cám nóng trong thời gian bạn trị bệnh ho cho chú nó ( vì dù gì nó cũng đã bệnh cần tập trung chuyên môn , lửa củi tính sau nhé )
1 : bạn mua Bcomlex hay Nutromplex hoặc B tổng hợp dạng nước ( đây là thuốc bổ )
2 : bạn mua FloDox ( mua ở quày thuốc thú y ) hoặc thuốc nhẹ hơn là Enproxin ( đây là thuốc trị ho )
điều trị : bạn chỉ cho tắm nắng sớm trước 9h . treo lồng nơi thoán ,ít gió càng tốt . bố lồng luôn sạch .
3 ngày đầu đánh thuốc bạn pha 5 giọt thuốc bổ ( 1 trong những loại trên ) + 3 giọt thuốc trị ho .
3 ngày tiếp theo bạn pha 3 giọt thuốc bỏ + 5 giọt thuốc ho ( liều tăng dần ) tất cả pha chung 1 cóng nước. bạn nên thay trong ngày .( không nên dùng lẫn lộn thuốc trong 1 đợt trị ho )
Thường thì sau 3 ngày đàu chim bị ho sẽ giảm trên 50 % sau 1 tuần sẽ khỏi nhưng sẽ tái phát lại nếu ép lửa , hoặc ép nắng . cách mình trị như sau
sau 1 tuần trị thuốc xong , mình tăng cường cào cào + các loại quả , không dùng cám nóng ( thường thì người chơi chào mào đều biết làm cám dưỡng & cám nóng . nếu bạn mua cám trên thị trường thì . phải thật uy tín ) sau đó mình chăm đều như thế trong 1 tuần tiếp theo nếu thấy em nó hết ho vẫn tiếp tục cho uống thuốc bổ trong 3 ngày rồi trở về bình thường ( trường hợp em nó quá nặng vẫn còn ho thì tăng thêm. 2 giọt FloDox
) rất ít khi mình phải đánh 7 giọt FloDox trong 1 cóng nước trong 3 ngày , thường thì trị trong 1 tuần đã hết ho .nếu bác nào đánh thuốc liều cao hơn thế chắc chú chào mào ấy Bị Ho Lao , hoặc sắp lên Dĩa rồi . có trị hết bệnh cũng chỉ để đạp Mái . CHÚC BẠN THÀNH CÔNG

TuToTo

dạo này mình thấy có rất nhiều loại thuốc đặc trị cho chim chào mào kiểu như .
thuốc tránh chim thì xỉa lông . thuốc thay lông nhanh. thuốc kích chim hót nhiều như cái máy . nghe qua giống thuốc Trường Sinh Bất Lão ở người quá . mình nghĩ đây là cách mà các thánh bán Hàng Đa Cấp đang làm . mong các AE chơi chim chào mào tinh ý 1 tí kẻo con chào mào yêu của mình nó chửi ĐKM thằng bán thuốc cho tao uống thì khốn đấy ( có thể sắp đến sẽ có loại thuốc tránh thai cho chào mào )

diepxuanhung

Bạn đang ở đâu,mình cũng có 1 em ho theo kiểu tít tít tít,chữa đủ các kiểu ai mách gì chỉ gì đều chơi hết,ko cho tắm được 1 thời gian,uống thuốc khỏi nhưng chơi lai rai rồi lại tái phát lại chữa cũng thấy nản.
Đợt rồi gọi ra Hà Nội cho bạn Sơn cu gáy gửi vào cho mình 1 lọ thuốc ho cho chim của Thái Lan về hòa vào nước uống được 2 ngày rồi thấy ho đã hết ko tít tít tít nữa đang cho uống thêm để theo dõi như nào.
Muốn biết cụ thể hơn thì pm mình nhé.Mình ở SG.

minh cung co 1 e bi nhu vay
giup minh voi pm mik voi

tranngocminh

Bạn ra tiện thuốc bắc mua loại thuốc nước Bạch Long Thuỷ về cho uống khoản 3 ngày có khi là hết ho đó