Chào mào bổi bị lộn

trinhhai

bạn lên mạng gõ cách chữa cm lộn.rất nhiều cách.mình đã làm thành công.thân!

ncmask86

bổi mà hơi ngoái xíu thì bình thường vì nó hoảng tìm cách chạy trốn chứ lộn thì coi chừng quen luôn. chuyển lồng vuông 1 cầu chính 1 cầu phụ che nóc lại thì ít thấy bị tật lỗi đó bạn

TVC

mình mới bẫy đc 1 e bổi chiến.chim bẫy đc 7 ngày rồi.mấy hôm nay thấy có hiện tượng lộn lồng.mới chớm bị thôi.ae có thể chỉ cách khắc phục đc ko.hiện tại mình nuôi lồng tròn và đang trùm nữa lồng.ae cao thủ cho mình ý kiến nha.

Bạn ở đâu, nếu có ý định phóng sinh thì gửi cho mình thả avi, mình sẽ gửi lại cho bạn 1 em bổi gọi là giao lưu cho vui. (mình có cái avi rất rộng, hi vọng sau 1 năm em nó ok)

vietthangek

Chúc mừng bạn chinh phục được chú chim. Bạn nuôi lồng 72 là ok rồi, nhưng đừng vội ép chim và mở áo lồng sớm. Để chim quen lồng và ăn cám cái đã. Bạn làm nhiều cầu (lồng 72 tha hồ làm) vì chim quen chuyền cành, sau khi chim quen dần bạn bớt số cầu đi. Treo cao và mở áo lồng phía không có cửa, vì chổ cửa chim dễ bị sút móng. Tập sang lồng tắm nữa. Cả một thời gian dài gian truân, nhưng đến khi chú chim ra giọng thì khỏi phải nói.

ducviet2510

mình mới bẫy đc 1 e bổi chiến.chim bẫy đc 7 ngày rồi.mấy hôm nay thấy có hiện tượng lộn lồng.mới chớm bị thôi.ae có thể chỉ cách khắc phục đc ko.hiện tại mình nuôi lồng tròn và đang trùm nữa lồng.ae cao thủ cho mình ý kiến nha.
lấy túi đựng hồ sơ,rạch ra rồi lót bên trong lồng,cả góc lẫn nóc nhá bác,chim ko nhảy bám vanh đc là ok, trên nóc lồng bác lấy cái đĩa CD gắn lên,nhớ quay mặt đĩa xuống là hết bác,đừng có suốt ngày mở ra ngắm em bổi chiến" khó bỏ được tật này lắm ":D nhưng hãy cố bác nhé

caube1002

hiện tượng này rất hay gặp đối với chim mới bẫy, đặc biệt với những chú chim quá nhát, đã có nhiều topic nói về vấn đề này rồi sao bạn không tìm mà đọc trong mục chữa tật ngoái lộn.
trường hợp của bạn mình chỉ cách khắc phục như sau: bạn chuyển qua lồng vuông, trùm kín áo lồng lại, chỉ để khe hở nhỏ đủ cho chim ăn uống bình thường, treo chim nơi yên tĩnh ít người qua lại, khoảng 1 tháng hoặc lâu hơn chút sẽ hết tật đó. thuần những loại bổi này phải rất kiên trì và tỉ mỉ bạn nhé, làm mọi thứ phải nhẹ nhàng. mình cũng có 1 chú chim bổi lúc mới nuôi cũng bị như vậy, bây giờ 1 năm rồi vẫn nhát như bổi mới.hic

khanhnhi

Bổi mới bẫy về đc có 7 ngày mà bạn nên còn nhát và chưa quen với lồng chật hẹp. tốt nhất là bạn nên cho vào lồng vuông ép mộc có kích thước nhỏ gọn, chùm áo lồng chữ A, ít tiếp xúc và để chim nơi yên tĩnh 1 thời gian là sẽ hết ngay mà. Chúc bạn sớm thuần đc em nó

minhhuyjmmy

nhà mình lại ko có cái avi nào .hix.minh dang nuôi lồng 72.mà hiện tượng lộn và ngoái khá nhiều,chắc chữa ko đc đành cho e nó về thiên nhiên vậy.e này có tố chất lắm.lúc mình bẫy nhìn nó chơi mà mê luôn.nó đi với 1 e mái và 1 e khác,lúc đầu nó và con mái đứng trên cao lâu lâu hót,còn con kia xuống đấu với mồi.đc luc nó xuông đánh luôn con kia để đấu với mồi,nó với e mái xuống đấu đã lắm.đc khoảng gần 1 tiếng thì.........éc.vui gần chít.hehe,bao nhiêu người bẫy nó mà ko dc.chim bổi sống ở gần phố mà.khôn lắm mà chả hiểu sao nó kết con mồi của minh mà lại vào.mừng mừng tủi tủi mang chim về.chim tướng tá đẹp,biết giữ lông và ko tung đầu nên nhìn mươt mà lắm.bẫy dc 7 ngày rồi mà h cứ vậy buồn wá ae.
chim này chắc ai phóng sanh đó có tật, bổi 7 ngày mà bị ngoái chia buồn cùng chủ thớt

Bạn thử thế này xem:
Chuyển sang lồng vuông để 2 cầu thẳng một trên, một dưới, cóng cám, nước chỉ để ở hai bên cầu dưới, cắt bìa bịt nóc lồng, bịt 1/2 phía trên của mặt trước lồng tủ áo lồng chỉ để hở mặt trước. Khi no chim trú ở cầu trên không thấy người vì áo lồng che và có bìa che 1/2 mặt trước lồng bên trên, khi đói, khát chim mới xuống uống nước, khi đó chim mới thấy người, nhưng vì lúc đó đói khát nó sẽ liều hơn và nhanh quen hơn, tất nhiên treo chim cách xa người chút, gần chỗ người ngồi quá thì nó vẫn hoảng..Muốn nhanh thì phải từ từ....