Chào mào chân Dầu và chào chào mào chân thường-Anh em vào thảo luận

chaomaohue.

Chào Mào Danh Dự
Hiện giống chim chào mào mình thấy có 2 loại.Một loại đôi chân Dầu màu đen bóng rất đẹp và một loại chân màu bạc bạc bình thường
Theo cảm nhận mình thấy chú nào có chan Dầu màu đen thường rất lắc sắc và mau mỏ nết chơi dữ còn chú nào chân bạc bạc thì tính nết thua chú chân Dầu 1 ít.Mà những em chân Dầu số lượng rất ít,qua đây anh em nào đã ,từng có và đang nuôi những em như thế này cùng vào thảo luận và trao đỏi nhé.

yeuchimhue

về cái này thì e nghĩ chân dầu củng như chân kia thôi ạ , tùy theo tố chất mỗi em thôi chứ ko phải chân dầu là hơn chân thường đâu ạ ,

symphony

Thú Vui Tao Nhã
về cái này thì e nghĩ chân dầu củng như chân kia thôi ạ , tùy theo tố chất mỗi em thôi chứ ko phải chân dầu là hơn chân thường đâu ạ ,

-em cung nghĩ như bác vậy....

Hehe công nhận hai bác nói chuẩn nhưng hình như lạc đề hehehe.

Bác có con nào 3,4 mùa lồng mà chân vẩn dầu không bác, cái này chắc do jen và tố chất. Chân dầu nhìn đẹp bóng mượt mà, nhưng chân bạc nhìn già cổi và xấu xí nhưng nhìn vào nó củng rất chất. Anh em nào có con bổi nào 3,4 mùa rừng chân bạc không nhỉ. Chắc là khó thuần lắm

chaomaohue.

Chào Mào Danh Dự
Riêng mình cảm nhận thấy những chú chân Dầu nhìn rất dữ chim và độ nhanh lẹ cao ra giọng nhanh và to.Hầu như là thế những chú như vậy khó đoán được tuổi trời và tuổi lồng so với những chú chân bạc

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Riêng mình cảm nhận thấy những chú chân Dầu nhìn rất dữ chim và độ nhanh lẹ cao ra giọng nhanh và to.Hầu như là thế những chú như vậy khó đoán được tuổi trời và tuổi lồng so với những chú chân bạc
Bác nói đúng 1 phần thôi!

tuansaigon

mạo muội dc nói vài câu góp ý:
phong cáh mỗi e cm chơi sẽ khác nhau bác ạh!!
không ai nhìn chân để so sánh về nước chơi..riêng suy nghĩ và cảm nhận của mình thì chân con nào cũng như nhau chủ yếu là nước chơi tốt là ok!!

tienthuynguyen

Chào mào Thủy Nguyên
cái này củng khó nói lắm .bác nào có em chân dầu mà nuôi 3 4 mùa thi pót cho a e chiêm ngưỡng se là câu trả lời hay.

caube1002

theo các bô lão nói thì chân dầu đen bóng thường là chim tơ 1-2 mùa rừng, còn chân màu bạc hay còn gọi là mọc sừng thì là chim già rừng. do đó người ta nhìn vào chân và màu lông để biết là chim non mùa hay già mùa.

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
Hiện giống chim chào mào mình thấy có 2 loại.Một loại đôi chân Dầu màu đen bóng rất đẹp và một loại chân màu bạc bạc bình thường
Theo cảm nhận mình thấy chú nào có chan Dầu màu đen thường rất lắc sắc và mau mỏ nết chơi dữ còn chú nào chân bạc bạc thì tính nết thua chú chân Dầu 1 ít.Mà những em chân Dầu số lượng rất ít,qua đây anh em nào đã ,từng có và đang nuôi những em như thế này cùng vào thảo luận và trao đỏi nhé.
Ở Nha Trang có 1 em chim chân dầu rất nổi tiếng đó là con " mặt thẹo " của anh 10 quay heo, con này mấy mùa trước chơi khá hay, có thể nói nó cũng là 1 con chim đẳng cấp thời Thiết Mộc Chân, cách chơi và giọng ché đè chim 1 thời hoành hành trường chim Ngô Sĩ Liên rồi Yến Phi hiện em nó đã 12 mùa, 2 mùa gân đây nó chơi xuống hẳn do anh 10 nuôi kém quá, dạo gần đây anh 10 có hay đem nó đi dợt nhìn lông lá xấu lắm, chơi mạnh ché khúc đầu nhưng không bền về sau rỉa lông, uổng 1 con chim tài quá.
*****Đặc biệt về đôi chân dầu này là tuy em chim đã 12 mùa nhưng chân không hề đóng vẩy chân chim nhìn chỉ như chim 2 mùa thôi. Mình khg dc dịp coi nó chơi hết bản lĩnh như trước nhưng mùa này có đôi lần no chơi xuất thần lắm ché đè chim, nhưng mấy lão tiền bối trong giới chơi chim nói nó chơi khg bằng 1 góc ngày xưa!!!

Điều mình biết mình chia sẽ mong AE nếu sai góp ý nhé!!!

chaomaohue.

Chào Mào Danh Dự
Ở Nha Trang có 1 em chim chân dầu rất nổi tiếng đó là con " mặt thẹo " của anh 10 quay heo, con này mấy mùa trước chơi khá hay, có thể nói nó cũng là 1 con chim đẳng cấp thời Thiết Mộc Chân, cách chơi và giọng ché đè chim 1 thời hoành hành trường chim Ngô Sĩ Liên rồi Yến Phi hiện em nó đã 12 mùa, 2 mùa gân đây nó chơi xuống hẳn do anh 10 nuôi kém quá, dạo gần đây anh 10 có hay đem nó đi dợt nhìn lông lá xấu lắm, chơi mạnh ché khúc đầu nhưng không bền về sau rỉa lông, uổng 1 con chim tài quá.
*****Đặc biệt về đôi chân dầu này là tuy em chim đã 12 mùa nhưng chân không hề đóng vẩy chân chim nhìn chỉ như chim 2 mùa thôi. Mình khg dc dịp coi nó chơi hết bản lĩnh như trước nhưng mùa này có đôi lần no chơi xuất thần lắm ché đè chim, nhưng mấy lão tiền bối trong giới chơi chim nói nó chơi khg bằng 1 góc ngày xưa!!!

Điều mình biết mình chia sẽ mong AE nếu sai góp ý nhé!!!
cái này có lẽ do chế đọ chăm em nó đây.Vã lại đã 12 mùa rồi còn chi nữa.mình cũng có người bạn có con Dương Hòa trời tra 5 mùa lồng rồi,chưa kể em nó sông ngoài trời.Chân nó chân Dầu đen bóng rất đẹp nhìn không thể đoán được tuổi của nó chỉ chủ nhân nó biết được nó mà thôi.Em nó chơi thì thôi rôi,tóc độ.luyến lấy đảo giọng chéc nghe rất sướng.Mình này lại mấy mà thằng bạn nó không chịu đẻ lại đó.

V

vscntkY

Guest
Cam on ban da chia se bai viet tren dien dan nay cua chung toi
Chuc cuoi tuan vui ve va hanh phuc.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Chào bác chủ thớt, hình như chân dầu là phần cẳng chân chim có màu vàng nhạt, loại đó mắt hơn chân đen, vì chân đen quá thường, con nào cũng chân đen. Hai con cùng tướng tá, mòng lân đầy đủ, nhưng con chân dầu mắc gần gấp rửa chân đen. Hôm bữa mình có thấy một con bổi chân hồng, định bụng mua nhưng sợ về chim nhà bị lai giọng, chủ chim còn gạt mình do thiếu nắng em nó ra chân hồng, he he.

Thân, black_fish9402

chaomaohue.

Chào Mào Danh Dự
Chào bác chủ thớt, hình như chân dầu là phần cẳng chân chim có màu vàng nhạt, loại đó mắt hơn chân đen, vì chân đen quá thường, con nào cũng chân đen. Hai con cùng tướng tá, mòng lân đầy đủ, nhưng con chân dầu mắc gần gấp rửa chân đen. Hôm bữa mình có thấy một con bổi chân hồng, định bụng mua nhưng sợ về chim nhà bị lai giọng, chủ chim còn gạt mình do thiếu nắng em nó ra chân hồng, he he.

Thân, black_fish9402
chào bạn ở đây bạn có sự nhầm lẫn.
Ý mình là con chim có chân Dầu màu đen bóng láng.Đen ở đây là đen màu như than vậy đó bạn ah.Chứ không phải đen mà bạc bạc đâu bạn.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
chào bạn ở đây bạn có sự nhầm lẫn.
Ý mình là con chim có chân Dầu màu đen bóng láng.Đen ở đây là đen màu như than vậy đó bạn ah.Chứ không phải đen mà bạc bạc đâu bạn.

Chân đem bóng mình cũng có giữ một con, tới nay vẫn chưa thấy vượt trội, hy vọng tương lai nó sẽ tỏa sáng, cám ơn lời góp ý chân thành của chủ thớt.

Thân, black_fish9402

chaomaohue.

Chào Mào Danh Dự
Bạn nào tưng nuôi chú chào mào có đặc điểm như vậy cùng vào thảo luận và chia sẽ nhé.thanks all

chaomaophongdien

Một câu để AE chia sẻ rất bổ ích đó là lời đầu mình muốn nói. đồng ý với mấy AE chào mào có 2 loại chân nêu trên.Riêng bản mình cùng từng nuôi 2 loại chào mào chân đen bóng và chân bạc. Mao muôi góp ý 1 câu. Chim có đôi chân đen bóng độ lì và bền hơn hẳn với những chú chim chân bạc vì đó củng là 1 tố chất riêng của từng con chim. con phong cách của từng chú chim chơi như thế nào tùy thuộc vào từng vùng miền.

Tom

Hehe công nhận hai bác nói chuẩn nhưng hình như lạc đề hehehe.

Bác có con nào 3,4 mùa lồng mà chân vẩn dầu không bác, cái này chắc do jen và tố chất. Chân dầu nhìn đẹp bóng mượt mà, nhưng chân bạc nhìn già cổi và xấu xí nhưng nhìn vào nó củng rất chất. Anh em nào có con bổi nào 3,4 mùa rừng chân bạc không nhỉ. Chắc là khó thuần lắm
Anh có 1 con Phong Sơn 4 mùa chân dầu nè, giọng hay, nước đâu tốt, chơi cánh nhiều và cũng dữ lắm.

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Ở Nha Trang có chim chân dầu đã 15 mùa, (con mặt thẹo) nhưng chân không hề đóng vảy, chân chim màu chì, như con má trắng mới lên một mùa. Đây là con chim tài ở Nha Trang, nết chơi rất hay, hiện nay đã già. Đặc biệt, con 50 của a Sang cũng là con chân dầu. Theo mình nhận thấy, chim chân dầu nhìn thẩm mỹ, cũng là báo hiệu con chim tài.

Tmc ngày xưa, đã 8 mùa vẫn chân dầu, khoảng 3 mùa cuối chim bắt đầu đóng vảy.Thân

Con 50 chân dầu

Sửa lần cuối: