Chào mào chân Dầu và chào chào mào chân thường-Anh em vào thảo luận

chaomao^^py

Moderator
Ở Nha Trang có chim chân dầu đã 15 mùa, (con mặt thẹo) nhưng chân không hề đóng vảy, chân chim màu chì, như con má trắng mới lên một mùa. Đây là con chim tài ở Nha Trang, nết chơi rất hay, hiện nay đã già. Đặc biệt, con 50 của a Sang cũng là con chân dầu. Theo mình nhận thấy, chim chân dầu nhìn thẩm mỹ, cũng là báo hiệu con chim tài.

Tmc ngày xưa, đã 8 mùa vẫn chân dầu, khoảng 3 mùa cuối chim bắt đầu đóng vảy.Thân

Con 50 chân dầu
Em có 1 em , mai sẽ chụp kỹ đôi chân . Chim tầm 3 mùa lồng nhưng chân đen và bóng lắm , không biết phải trường hợp mấy anh đang nói không nữa

jackychang

Chân dầu hay chân bạc ko có quyết định đến nết chơi hay dở của con chim mà nó chỉ có khác ở chỗ:

Chân dầu thường là con chim có móng mèo, móng ngắn, ko phải bấm móng hoặc dùng cầu thường vô tư ko sợ móng dài. Nhưng thằng chân bạc thì thường là móng lứa, móng nhanh dài và phải dùng cầu quả trám để mài móng.

Hiii,

luongdd

Chào Mào Danh Dự
Hehe công nhận hai bác nói chuẩn nhưng hình như lạc đề hehehe.

Bác có con nào 3,4 mùa lồng mà chân vẩn dầu không bác, cái này chắc do jen và tố chất. Chân dầu nhìn đẹp bóng mượt mà, nhưng chân bạc nhìn già cổi và xấu xí nhưng nhìn vào nó củng rất chất. Anh em nào có con bổi nào 3,4 mùa rừng chân bạc không nhỉ. Chắc là khó thuần lắm

theo các bô lão nói thì chân dầu đen bóng thường là chim tơ 1-2 mùa rừng, còn chân màu bạc hay còn gọi là mọc sừng thì là chim già rừng. do đó người ta nhìn vào chân và màu lông để biết là chim non mùa hay già mùa.

Ở Nha Trang có 1 em chim chân dầu rất nổi tiếng đó là con " mặt thẹo " của anh 10 quay heo, con này mấy mùa trước chơi khá hay, có thể nói nó cũng là 1 con chim đẳng cấp thời Thiết Mộc Chân, cách chơi và giọng ché đè chim 1 thời hoành hành trường chim Ngô Sĩ Liên rồi Yến Phi hiện em nó đã 12 mùa, 2 mùa gân đây nó chơi xuống hẳn do anh 10 nuôi kém quá, dạo gần đây anh 10 có hay đem nó đi dợt nhìn lông lá xấu lắm, chơi mạnh ché khúc đầu nhưng không bền về sau rỉa lông, uổng 1 con chim tài quá.
*****Đặc biệt về đôi chân dầu này là tuy em chim đã 12 mùa nhưng chân không hề đóng vẩy chân chim nhìn chỉ như chim 2 mùa thôi. Mình khg dc dịp coi nó chơi hết bản lĩnh như trước nhưng mùa này có đôi lần no chơi xuất thần lắm ché đè chim, nhưng mấy lão tiền bối trong giới chơi chim nói nó chơi khg bằng 1 góc ngày xưa!!!

Điều mình biết mình chia sẽ mong AE nếu sai góp ý nhé!!!

cái này có lẽ do chế đọ chăm em nó đây.Vã lại đã 12 mùa rồi còn chi nữa.mình cũng có người bạn có con Dương Hòa trời tra 5 mùa lồng rồi,chưa kể em nó sông ngoài trời.Chân nó chân Dầu đen bóng rất đẹp nhìn không thể đoán được tuổi của nó chỉ chủ nhân nó biết được nó mà thôi.Em nó chơi thì thôi rôi,tóc độ.luyến lấy đảo giọng chéc nghe rất sướng.Mình này lại mấy mà thằng bạn nó không chịu đẻ lại đó.

chào bạn ở đây bạn có sự nhầm lẫn.
Ý mình là con chim có chân Dầu màu đen bóng láng.Đen ở đây là đen màu như than vậy đó bạn ah.Chứ không phải đen mà bạc bạc đâu bạn.

Chân đem bóng mình cũng có giữ một con, tới nay vẫn chưa thấy vượt trội, hy vọng tương lai nó sẽ tỏa sáng, cám ơn lời góp ý chân thành của chủ thớt.

Thân, black_fish9402

Mình xin đưa ra ý kiến như sau:
1 - Chân dầu không phải đã là chim tốt và chân khô cũng vậy, ở vùng nào thì cũng có chim tốt và không tốt
2 - Chân dầu hay chân khô là phụ thuộc vào lãnh thổ sinh sống của chúng mà sinh ra chân dầu hay chân khô
3 - Điều các bạn quan tâm là muốn chú chim của mình thuộc dòng chân dầu vậy các bạn làm theo cách sau:
- Vào mùa chim bắt đầu thay lông chừng giữa tháng 8 dương lịch, các bạn đi lấy lá bàng rụng về đun nước rồi hoà vào cho chim tắm
Lưu ý: chon lá bàng loại vừa rụng đêm hôm trước sáng sớm bạn ra nhặt về và chon lá có mầu đỏ không lấy lá vàng và bị sâu
Bạn lấy khoảng 20 lá về rửa sạch cho vào soong chừng 1 lít nước đem đun sôi đến khi lá bàng mềm ra
Để nguội cho nước lá bàng vào chai nhựa dùng dần, mỗi lần tắm cho chim nếu khay tắm của bạn loại 1,5 đến 2 lít thì bạn hoà chừng 100 ml vào cho chim tắm, sau vụ thay lông mùa đầu tiên chân chim chuyển mầu rõ rệt, đến mùa thứ 2 chân chim hoàn toàn ra thành chân dầu, và tác dụng nữa của loại này là mình dùng tắm cho chim mùa thay lông cho những chú chim lên ủng (bốt) có những chú chim sau khi tắm vài lần mình thấy nguyên cái ủng của nó trong khay nước
Chúc các bạn thành công

cmdienkhanh

không nói lên đc tất cả về 1 chú chim hay qua bộ chân đâu bác, nó là 1 trong nhiều thứ để có thứ tất cả... thân chào

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Chim chân dầu là tố chất của chim, chim này không đóng vảy dù có bao nhiêu mùa đi nữa, chân như chim một mùa. Cũng có trường hợp chân chậm đóng vảy. không biết bác chủ thớt đề cập đến loại chân nào???

VipClub

Vua Chào Mào
em cũng nói sơ cho toàn bộ anh em biết. theo kinh nghiệm của riêng em .
Chân dầu. là loại chân mở nhìn rất bóng ko bao h lên bốt cho dù đi bao nhiu đời tuổi lồng
Chân dầu hay chân huyết hay chân ẩn. chân nào cũng thế củng theo tố chất con chim.
còn theo em biết ở Nha Trang có con Mặt Thẹo gì đấy. cũng 11 mùa lông. chân dầu nhìn y như con chim mới lớn chơi rất bài bản .
Ý kiến riêng em và em cảm nhận.
Các bác chém cho vui ...

Pleikupho

E co 1 in chan rất den va bong. Chim boi 1 mua nhay nhu ma ko hot het rất tot. Biet chan dau hay ko. De vai mua nua ko dong vay moi biet.hehe

CM_NuiBaBinhĐinh

Một câu để AE chia sẻ rất bổ ích đó là lời đầu mình muốn nói. đồng ý với mấy AE chào mào có 2 loại chân nêu trên.Riêng bản mình cùng từng nuôi 2 loại chào mào chân đen bóng và chân bạc. Mao muôi góp ý 1 câu. Chim có đôi chân đen bóng độ lì và bền hơn hẳn với những chú chim chân bạc vì đó củng là 1 tố chất riêng của từng con chim. con phong cách của từng chú chim chơi như thế nào tùy thuộc vào từng vùng miền.

Bác này nói chuẩn nè.hi...mình cũng nghĩ vậy.thân.

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
1 - Chân dầu không phải đã là chim tốt và chân khô cũng vậy, ở vùng nào thì cũng có chim tốt và không tốt
2 - Chân dầu hay chân khô là phụ thuộc vào lãnh thổ sinh sống của chúng mà sinh ra chân dầu hay chân khô
3 - Điều các bạn quan tâm là muốn chú chim của mình thuộc dòng chân dầu vậy các bạn làm theo cách sau:
- Vào mùa chim bắt đầu thay lông chừng giữa tháng 8 dương lịch, các bạn đi lấy lá bàng rụng về đun nước rồi hoà vào cho chim tắm
Lưu ý: chon lá bàng loại vừa rụng đêm hôm trước sáng sớm bạn ra nhặt về và chon lá có mầu đỏ không lấy lá vàng và bị sâu
Bạn lấy khoảng 20 lá về rửa sạch cho vào soong chừng 1 lít nước đem đun sôi đến khi lá bàng mềm ra
Để nguội cho nước lá bàng vào chai nhựa dùng dần, mỗi lần tắm cho chim nếu khay tắm của bạn loại 1,5 đến 2 lít thì bạn hoà chừng 100 ml vào cho chim tắm, sau vụ thay lông mùa đầu tiên chân chim chuyển mầu rõ rệt, đến mùa thứ 2 chân chim hoàn toàn ra thành chân dầu, và tác dụng nữa của loại này là mình dùng tắm cho chim mùa thay lông cho những chú chim lên ủng (bốt) có những chú chim sau khi tắm vài lần mình thấy nguyên cái ủng của nó trong khay nước
Chúc các bạn thành công

Anh Lương cần minh họa vài tấm hình lá bàng mà anh nhắc đến vì em sợ mỗi vùng gọi cái tên cây khác nhau! Cái chiêu của anh hay quá!! Cám ơn anh!

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Anh Lương cần minh họa vài tấm hình lá bàng mà anh nhắc đến vì em sợ mỗi vùng gọi cái tên cây khác nhau! Cái chiêu của anh hay quá!! Cám ơn anh!

Lá bàng loại mọc ngoài công viên, sân nhà đó anh Vũ, trước chơi betta cũng hay xài loại này có tác dụng kháng khuẩn, chứa nhiều enzim và khoáng chất giúp thịt cá săn chắc, vảy, răng cứng cáp, giúp cá bị thương dưỡng mau lành. Có lẽ công dụng trên cũng tương thích với mấy em Chào Mào, cám ơn bác luongdd, lại thêm một cách gỡ bốt hay nữa cho anh em.

Thân, black_fish9402

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Tắm như vậy màu lông của chim có bị ảnh hưởng gì không bác Lương nhỉ.

Thân, black_fish9402

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
Đấy! Thấy chưa!!! Đó là cây Tán Dù ở Miền Nam hay gọi! Còn có 1 cây cũng gọi là Cây Bàng nhưng lá to bằng cái nắp lu!!! Cám ơn Bác Lương nhé! Cây này thì ở Miền Nam mọc như rừng!

luongdd

Chào Mào Danh Dự
Tắm như vậy màu lông của chim có bị ảnh hưởng gì không bác Lương nhỉ.

Thân, black_fish9402
Có ảnh hưởng black_fish9402 ah
Cái này chống chỉ định cho những chú chim chân lên bốt nếu cố tình dùng sẽ bị mất bốt và cả giầy trong 2 mùa thay lông ka...ka...ka

xuanhuy008

em cũng xin có chút ý kiến về loại chân dầu này! em đã từng chứng kiến 1 em chân dầu rồi! nhưng thành thực mà nói thì em í cũng không có gì nổi bật mặc dù đã 5 mùa lồng. chơi rất thất thường! nếu xét về độ bền, lì, dữ, đảo giọng...thì em chưa thấy ở em nó có 1 cái gì đặc sắc!
e chỉ nghĩ rằng cái quan trọng nhất ở đây là cái cốt cách và tố chất con chim thôi, còn những cái còn lại thì xin thưa em miễn bàn!

chaomaohue.

Chào Mào Danh Dự
Chúc các bạn thành công

thanks ban,đó cũng là ý hay nhưng hiện giờ trên thị trường đang có bán loại thuốc của Thái Lan dùng để lột bốt cho những chú chim mang bốt dày đó.Vừa rồi mấy ông người thái lan sang Huế bắt chim dùng loại thuốc đó để lột bốt đó.Mà thuốc này do người Thái sản xuất đó.
Thông thường chỉ những chú chim lứa má trắng lên lâu năm mới có bốt vẩy dày mà thôi.CÒn trời tra càng tra mùa thi chân khô và nhỏ thôi chứ không to kệch và đóng bốt dày như chim lứa má trắng lên.Thân

teslaswat

Các bác có thêm hình ảnh minh họa để những thành viên còn non kinh nghiệm như em để được mở rộng tầm mắt ạ.