Chào mào lên giàn không chơi ngay - cần hỗ trợ

Click22

Chào các bác, Em có vấn đề này cần giúp mong các bác chỉ giáo cho e. Hiện e có 1 chú cm chơi thì khá bền, mỏ đều nhg tội 1 cái là khi mới lên giàn e nó mất khoảng 10p mới hòa nhập vào giàn đấu ( đề pha chậm ), lúc mới lên thì e nó đứng im chưa chơi cũng k hoảng sợ, sau 1 lúc ngó nghiêng mới chơi theo nhịp. Bác nào có thể chữa cái tật này cho e nó giúp em với, chia sẻ cho e xin kinh nghiệm nhé.
Em cảm ơn!

midavina

Vậy phương pháp dợt giàn của bạn thế nào? Treo chim sớm ở giàn hay treo muộn. Có lẽ do bạn ít kẹp chim 2,3 con cho nó đấu nên khi kè chim trên giàn không đấu ngay.

Click22

Vậy phương pháp dợt giàn của bạn thế nào? Treo chim sớm ở giàn hay treo muộn. Có lẽ do bạn ít kẹp chim 2,3 con cho nó đấu nên khi kè chim trên giàn không đấu ngay.
E đến cùng mọi người cùng treo lên bác ak, nhg mất 10p thì rụng vòng đầu xó lắm :( sau đó thì e nó chơi bền và duy trì sức rất ok con nào vội nó chơi vội, con nào tĩnh nó chơi tĩnh nhg k bỏ mỏ

cmtegiac

Ủa kì vậy. Vòng đầu là vòng ổn định chim có hạ còn nào đâu mà bị loai dzi chủ thớt
giờ làm gì có vòng ổn định nữa bạn, mấy vòng đầu thường trọng tài loại những con rỉa lông, xù lông là chính.

Trung Arc

Vậy hôm sau bạn treo ngoài giàn cho nó depa cho hừng rồi hãy đem vào giàn

CLBMinhDuc73

Vòg đầu còn hìh sao rớt được. Chỉ tắm . Xỉa lôg nhìu. Xù lôg. Phơi nắg mới rớt

Click22

Ngoài bắc thi khắc nghiệt lắm các bác ạ. nhiều khi còn k công bằng :3 con của e nó vẫn đứng rất đẹp cũng có thái độ nhg k đc nhiệt nên e cũng lo. phải mất tầm 10p - 15p mới bắt đầu, nhg sau từng đó thời gian thì e nghĩ nó rớt rồi :(

MrKhoaMars

Mình nghĩ có 2 nguyên nhân chính. Thứ nhất là lúc mới đem ra giàn bạn không để nó 15p nghỉ ngơi mà móc lên liền. Thứ 2 là con này không thường xuyên đi giàn nhiều nên ra giàn nó đứng nhìn lạ một chút rồi mới chơi. Không biết 2 nguyên nhân mình nói có trật hết không.
Mấy con ra lúc đầu móc lên chơi tà tà nhưng mà chơi nguyên buổi sáng. Chim vậy mới hay. Mấy con lên quậy tưng bừng trên dàn thì chỉ được vài nốt nhạc.
Theo chú ý của mình nét chơi của những chú 3 mùa trở lên thường rất đầm chim, còn ra nông nổi là toàn tầm 2 mùa và dưới 2 mùa.
Nếu chim bạn lúc đầu ra không cụp mào mà vẫn có bọng thì họ không hạ đâu. Trừ khi thi có 20 lồng mà toàn chim hay haha.

lowschool

Chim con nào treo lên phát là cũng chơi tưng bừng luôn, kể cả chưa mở áo lồng treo lên giàn, chim bác thế thì hơi oái oăm thật, up lên cho các cao thủ vào tư vấn!

SherlockTN

Mình cũng có 1 con mới móc lên nó chỉ sàng cầu ra cánh tầm 10-15 phút sau mới bắt đầu bung giọng, sau đó thì chơi đều. Mình nghĩ có lẽ nết con chim nó thận trọng, thăm dò đối thủ xung quanh rồi mới chơi :D

Click22

Mình nghĩ có 2 nguyên nhân chính. Thứ nhất là lúc mới đem ra giàn bạn không để nó 15p nghỉ ngơi mà móc lên liền. Thứ 2 là con này không thường xuyên đi giàn nhiều nên ra giàn nó đứng nhìn lạ một chút rồi mới chơi. Không biết 2 nguyên nhân mình nói có trật hết không.
Mấy con ra lúc đầu móc lên chơi tà tà nhưng mà chơi nguyên buổi sáng. Chim vậy mới hay. Mấy con lên quậy tưng bừng trên dàn thì chỉ được vài nốt nhạc.
Theo chú ý của mình nét chơi của những chú 3 mùa trở lên thường rất đầm chim, còn ra nông nổi là toàn tầm 2 mùa và dưới 2 mùa.
Nếu chim bạn lúc đầu ra không cụp mào mà vẫn có bọng thì họ không hạ đâu. Trừ khi thi có 20 lồng mà toàn chim hay haha.
Có bọng thì nói chi bác ới. mấy điều bác nói chả trệch gì với con tờ rim của e, Chỗ e ít chim, giàn thì cũng k hẳn làn giàn, nó thì khởi động lâu nhg chơi thì bền suốt luôn, càng về sau cang mau mỏ, nên e lo k may có muốn đi thi mà hạ luôn vòng đầu thì mất mặt quá :((((

Click22

Mình cũng có 1 con mới móc lên nó chỉ sàng cầu ra cánh tầm 10-15 phút sau mới bắt đầu bung giọng, sau đó thì chơi đều. Mình nghĩ có lẽ nết con chim nó thận trọng, thăm dò đối thủ xung quanh rồi mới chơi :D
Em nghĩ vậy :(

pdhieu99

Mấy bác cho hỏi là khi đi thi nếu chim đang chơi lại nhảy xuống ăn rồi lại lên đấu tiếp có bị coi là bỏ đấu, bị loại ko?

cuongpham82

Mấy bác cho hỏi là khi đi thi nếu chim đang chơi lại nhảy xuống ăn rồi lại lên đấu tiếp có bị coi là bỏ đấu, bị loại ko?
Có và theo nguyên tắc sẽ bị loại. Có nhiều con ăn nhanh, ko quẹt mỏ nhảy lên chơi tiếp cũng được châm chước hoặc là trọng tài ko phát hiện kịp. Nói chung cũng có chút hên xui. Cuộc thi cá koi gần đây có con 368 giải nhất cũng vậy.

hoàng lâm

Z a thử cách này được k..trước ngày đi thi cho e no ngủ chung vs chim mái thử coi sao...