Chào mào nổi vẩy ở chân và cách lột vẩy (chào mào già)

doanlengoc

Quản lý nhiều BOX
Chào bạn !! Theo Kinh nghiệm của mình , bạn có thể xử lý như sau:
+ Chuẩn bị : 1 chén nước ấm pha với muối nhé + pha ít giọt chanh vào. 1 cái cắt mòng chân, 1 cây kim và 1 đồ giũa móng tay có đầu nhọn và mỏng( hoặc 1 cây dao nhỏ nhọn đầu)
+ Để em nó trng lồng nuôi bình thường, trùm áo lồng chừa phần cửa cho tay vào lồng quơ quơ cho em chim bay nhảy 1 chút khoan bắt vội tầm vài phút em chim bay sẽ đuối sức và mình chụp em ấy ra, cận thận trước khi mang ra khỏi lồng phải bảo đảm là 2 chân em nó khg báo vào tay bạn, kẹp 2 đầu gối chân em chim giữa 2 ngón tay nhé, lúc này em chim sau khi bay nhảy đã mệt khg giãy giụa nhìu nữa.
+ Nhúng 2 chân em nó vào chén nước muối nhé để tầm 2 3 phút cho vảy em nó mềm ra nhé.
+ Dùng cái vật có đầu nh5n và mỏng đã chuẩn bị sẳn , kiên trì tách từng lớp vảy ở chân , từng lớp vảy mỏng thôi nhé, khoảng 5 6 lớp gì đó, nhớ đừng kạo luôn 1 ống chân là máu chảy ra đó,có thề chi bị què luôn. Lột đến khi nào mình khư khư bề mặt mà khg tróc lên nữa nhé. Nhìu em chim quá già thì chỉ có thể lốt 1 2 lớp cho gọn chân thôi.
+ Sau khi lột sạch sẽ bác coi cái phần sưng ở chân có biị ké khg nhé, ấn vào có khối cứng bên trong hay khg? nếu kh6ng thì dễ trị, bác lấy cây kim đâm vào cho xịt máu ra cho hết là được, còn nếu có ké bên trong bác rạch 1 đường nhỏ nặng cho ra còi luôn là ổn. nhớ sau khi làm thế bác lại nhúng chân em nó vào chén muối nhé.

++ xem lại lần cuối coi sao nếu thấy ổn thả em vào lại lồng, trùm kín 1 2 ngày không cho tắm nhé, lúc đó chim có thể bị đau chân khg đứng bình thường dc.

Nói chung cần kiên trì và cận thận nha bác, hết sức bình tĩnh. Chúc bác thành công.

Phương pháp này là chuẩn nhất mà hầu hết AE Quy nhơn đều làm, sẵn đây mình bổ sung một chút đôi khi AE không để ý mà khó trong thao tác. Khi bắt chim nhớ bắt bằng tay không thuận để khi mình lột vảy chân bằng tay thuận sẽ dễ dàng hơn, sẵn lột vỏ ống chân và kiểm tra ké thì lột luôn những khuỷu khớp các ngón chân đối với những chú chim già mùa, cắt móng phải thật chú ý phao móng tránh chảy máu làm yếu chân chim.

Pleikupho

Phương pháp này là chuẩn nhất mà hầu hết AE Quy nhơn đều làm, sẵn đây mình bổ sung một chút đôi khi AE không để ý mà khó trong thao tác. Khi bắt chim nhớ bắt bằng tay không thuận để khi mình lột vảy chân bằng tay thuận sẽ dễ dàng hơn, sẵn lột vỏ ống chân và kiểm tra ké thì lột luôn những khuỷu khớp các ngón chân đối với những chú chim già mùa, cắt móng phải thật chú ý phao móng tránh chảy máu làm yếu chân chim.
sao khó quá vậy a? e thì hồi h cắt cánh là ghê lắm rồi chưa bao h giám bắt nó ra cắt móng hay lột vẩy.......hic. thương chúng mày quá

Pleikupho

mới bắt dc 1 con cm của ông cậu. bốt dày cộm luôn. nhưng ko biết cách lột.hic. đọc hướng đẫn của anh chaomaonhatrang xong e ko giám làm. 1 phần sợ chim bị què, 1 phần ko nhận tâm làm đau nó

donggialai

+ Chuẩn bị : 1 chén nước ấm pha với muối nhé + pha ít giọt chanh vào. 1 cái cắt mòng chân, 1 cây kim và 1 đồ giũa móng tay có đầu nhọn và mỏng( hoặc 1 cây dao nhỏ nhọn đầu)
+ Để em nó trng lồng nuôi bình thường, trùm áo lồng chừa phần cửa cho tay vào lồng quơ quơ cho em chim bay nhảy 1 chút khoan bắt vội tầm vài phút em chim bay sẽ đuối sức và mình chụp em ấy ra, cận thận trước khi mang ra khỏi lồng phải bảo đảm là 2 chân em nó khg báo vào tay bạn, kẹp 2 đầu gối chân em chim giữa 2 ngón tay nhé, lúc này em chim sau khi bay nhảy đã mệt khg giãy giụa nhìu nữa.
+ Nhúng 2 chân em nó vào chén nước muối nhé để tầm 2 3 phút cho vảy em nó mềm ra nhé.
+ Dùng cái vật có đầu nh5n và mỏng đã chuẩn bị sẳn , kiên trì tách từng lớp vảy ở chân , từng lớp vảy mỏng thôi nhé, khoảng 5 6 lớp gì đó, nhớ đừng kạo luôn 1 ống chân là máu chảy ra đó,có thề chi bị què luôn. Lột đến khi nào mình khư khư bề mặt mà khg tróc lên nữa nhé. Nhìu em chim quá già thì chỉ có thể lốt 1 2 lớp cho gọn chân thôi.
+ Sau khi lột sạch sẽ bác coi cái phần sưng ở chân có biị ké khg nhé, ấn vào có khối cứng bên trong hay khg? nếu kh6ng thì dễ trị, bác lấy cây kim đâm vào cho xịt máu ra cho hết là được, còn nếu có ké bên trong bác rạch 1 đường nhỏ nặng cho ra còi luôn là ổn. nhớ sau khi làm thế bác lại nhúng chân em nó vào chén muối nhé.

++ xem lại lần cuối coi sao nếu thấy ổn thả em vào lại lồng, trùm kín 1 2 ngày không cho tắm nhé, lúc đó chim có thể bị đau chân khg đứng bình thường dc.

Nói chung cần kiên trì và cận thận nha bác, hết sức bình tĩnh. Chúc bác thành công.

Cảm ơn bài viết. Bạn có thể cho mình xin số ĐT để khi nào làm ĐT hỏi cụ thể hơn được không?

L

linhbuudien

Guest
Riêng tôi.
Cho tắm xong vẩy rất mềm bắt ra muốn lột bao nhiêu tùy thích.Đừng dể chay máu nhé.Nhưng khuyên chân tình không nên lột làm gì.Ra đấu trường vảy nó sẽ thể hiện đẳng cấp.
Vài lời chia xẻ

donggialai

Ai biết số ĐT của cmnhatrang cho minh xin hỏi kinh nghiệm với. Mình mới chơi cm nhưng cũng hay làm liều. Do hồi trưa mới mua được một chú 4-5 mùa gi đó nên muốn làm cho nó trẻ lại, đẹp trai hơn. Thanks

L

linhbuudien

Guest
0902698689.Nói là tôi(linh Bưu điện cho đó)Không nên lột
Ai biết số ĐT của cmnhatrang cho minh xin hỏi kinh nghiệm với. Mình mới chơi cm nhưng cũng hay làm liều. Do hồi trưa mới mua được một chú 4-5 mùa gi đó nên muốn làm cho nó trẻ lại, đẹp trai hơn. Thanks

copden

Riêng tôi.
Cho tắm xong vẩy rất mềm bắt ra muốn lột bao nhiêu tùy thích.Đừng dể chay máu nhé.Nhưng khuyên chân tình không nên lột làm gì.Ra đấu trường vảy nó sẽ thể hiện đẳng cấp.
Vài lời chia xẻ
bác nói chuẩn tắm trước khi lột ý là pha nước ấm có tý muối + ít dấm or ít chanh cho nó tắm trước rồi lúc đó hảy bắt lột. Đừng ham lột nhìu quá. Nhửng con nên lột là khi quan sát nó chuyền cầu thấy cấn thì hảy lột or đả bị vảy sừng đâm vào thịt dẩn đến nhiểm trùng sưng tấy.
- Rất nhiu người để sừng chim lên quá dày đâm vào thịt ở các đầu khớp=> nhiểm trùng liệt chân và chết mà ko biết nguyên nhân thấy chân chim dày cộm bảo là lên vảy rồng hihi
- Mình có cách lột đơn giản hơn củng như bác cmnhatrang đả nói nhưng khi lột bạn dùng móng tay cạ nhẹ phía sau chân chim khi sừng đả mềm lúc đó bạn sẻ dùng tiếp móng tay lột , lúc này sẻ lột dể dàng hơn và ít mất thời gian (nhớ vệ sinh móng táy trước nha các bác)
- Lưu ý ko nên dùng vật sắc nhọn để lột vì rất dể gây tôn thương chim. Khi lột xong ống chân bạn chú ý tiếp theo là các ngón chân nêu dày quá củng nên lột bớt cho nó khi sừng đả mềm bạn dúng vỏ quả chanh vút ngược lên thì vảy ở các ngón củng sẻ lột theo
- Chúc các bạn có những chiến binh lâu năm khỏe mạnh và luôn nhanh nhẹn trong lồng

tran van trinh

bác đúng là quá tỉ mỹ .nhưng cho trình thêm tí này cho nó nhẹ nhỏm bộ chân nhé bác ,ra tiệm bán đồ của những tiệm làm tóc ,mua 1 bình làm mềm móng .bình đó khoản 5 nghìn đồng vn.bôi lên khoản 3 đến 5 phút là nó rất mềm ,và từ từ làm theo cách của bác cmnhatrang là quá ok.chúc bác thành công 100%.he he vì đây là mình lấy từ kinh nghiệm của bà xã ,vì bà xã nhà làm tóc .mình thấy bôi cái gì lên móng chân của người ta ,rồi lấy bấm bấm mình thấy đi nhẹ nhãm quá ,từ đó rút kinh nghiện đến chú chim già của hàng xóm trước ,he he rồi tới mình .nhưng sao khi làm xong nhớ rửa nước muối lại cho xạch ,chứ không tiền mất tật mang he he đùa tí thôi.

vô danh

Bác cmnhatrang giỏi thật đúng là ngje65 nhân có khác e thì chưa được riềng nhâ,gừng nhân nói chi đến tầm bác e còn phải học hỏi nhiểu lắm lắm lun

calvin phan

Mình xin bổ xung vài ý của bác cmnhatrang như sau :
phần bắt chim ra khỏi lồng như bác thì làm chim hoảng mất lửa và có khi em nó bay gãy lông hoặc móng thì phiền cho chủ chim.
Cách của mình như sau :
1. Bạn treo cái mùng mình hay đi ngủ lên.
2. sau đó mang nguyên lồng chim vào bên trong mùng rút cửa để chim tự bay ra
3. bạn lấy lồng nuôi mình ra khỏi lồng rồi hạ mùng xuống( lúc này chim nằm nguyên trong mùng không cụ cựa gì đâu chỉ việc nhệ nhàng cầm e nó trong lòng bàn tay la ok.
4. làm như vậy tuyệt đối chim không bị gãy lông hay móng chân và cũng không bị khiếp dẫn đến mất lửa.
Chúc thành công!

huyit

bạn bắt em nó ra bôi thuốc mỡ tetracyclin đều 2 chân, sau đó thả lại vào lồng hôm sau bắt ra lột cực dễ.

bamien

Chim nhà tôi chẳng có con nào đi ủng vì khi tắm cho thêm ít muối vào khay. Toàn chim già mà nuôi 2 năm chẳng thấy ủng vừa rồi bẫy được em chim sẩy chân đi ủng dầy cộp, về cho tắm 2 tháng nay thấy ủng mỏng tang.

chuột nhắt

hôm rồi anh bóc quá làm em nó chay cả máu. giờ thấy đứng 1 chân co co. không biết sao không nữa. đúng con chim hay. chi sợ hỏng chân thì toi. sắp tết lại dính vụ này buồn quá. có cách nào để em nó không bị tật hay què chân không em.

gaututi

bác tìm ngay box này có bác viết chi tiết và có hình ảnh kèm theo đó ạ

yeuchim92

con chào mào già nhà em có bốt dày rồi, nay em muốn lột nó ra nhưng sợ nó đứng không được luôn vì một chân nó bây giờ bị sưng khủy, có mủ bên trong, em không biết làm thế nào nên để đấy. các bác cho em ý kiến. bây giờ nên chưa chân sưng của nó trước hay là lột bốt trước. nó là chim già, hiện tại chỉ có thể đứng một chân.

linhu

con chào mào già nhà em có bốt dày rồi, nay em muốn lột nó ra nhưng sợ nó đứng không được luôn vì một chân nó bây giờ bị sưng khủy, có mủ bên trong, em không biết làm thế nào nên để đấy. các bác cho em ý kiến. bây giờ nên chưa chân sưng của nó trước hay là lột bốt trước. nó là chim già, hiện tại chỉ có thể đứng một chân.

Dùng oxy già bôi vào chân để 1 lúc rồi lột thôi bạn, nên để lại lớp bốt trong cùng, để vài bữa da phía trong cứng rồi lột tiếp lớp này.
Lấy móng tay khẩy khẩy từ phía sau lớp bốt nhé, giống như mình nạy vảy vết thương trên da.
Còn về phần sưng có mủ thì lấy cây kim nhúng oxy già chọc nhẹ vào cho phọt mủ ra, lấy bông ngoáy tai thấm mủ và máu đi rồi bôi oxy già vào.
Mấy vụ tiểu phẫu này mình làm hoài từ cu gáy tới chào mào, cu gáy còn cắt cả mụn trên mỏ, thẩm mỹ lại y chang lúc sơ sinh :)

yeuchim92

Dùng oxy già bôi vào chân để 1 lúc rồi lột thôi bạn, nên để lại lớp bốt trong cùng, để vài bữa da phía trong cứng rồi lột tiếp lớp này.
Lấy móng tay khẩy khẩy từ phía sau lớp bốt nhé, giống như mình nạy vảy vết thương trên da.
Còn về phần sưng có mủ thì lấy cây kim nhúng oxy già chọc nhẹ vào cho phọt mủ ra, lấy bông ngoáy tai thấm mủ và máu đi rồi bôi oxy già vào.
Mấy vụ tiểu phẫu này mình làm hoài từ cu gáy tới chào mào, cu gáy còn cắt cả mụn trên mỏ, thẩm mỹ lại y chang lúc sơ sinh :)
cảm ơn bác, vậy chữa chân bị sưng trước để chân đó đứng được rồi mới bắt đầu lột bốt được không bác, em sợ vưa lột bốt cho nó vừa chưa chân sưng nó không đứng đượcchân nào. bác cho em ý kiến với

phamnam186

Mình nay bẫy dc 1 e, chân đi pot.khi gỡ chim tự bong ra hai miếng, từ ngón tới gối. Như vậy đã già chưa vậy các bác