Chào mào nổi vẩy ở chân và cách lột vẩy (chào mào già)

phong

Mình xin bổ xung vài ý của bác cmnhatrang như sau :
phần bắt chim ra khỏi lồng như bác thì làm chim hoảng mất lửa và có khi em nó bay gãy lông hoặc móng thì phiền cho chủ chim.
Cách của mình như sau :
1. Bạn treo cái mùng mình hay đi ngủ lên.
2. sau đó mang nguyên lồng chim vào bên trong mùng rút cửa để chim tự bay ra
3. bạn lấy lồng nuôi mình ra khỏi lồng rồi hạ mùng xuống( lúc này chim nằm nguyên trong mùng không cụ cựa gì đâu chỉ việc nhệ nhàng cầm e nó trong lòng bàn tay la ok.
4. làm như vậy tuyệt đối chim không bị gãy lông hay móng chân và cũng không bị khiếp dẫn đến mất lửa.
Chúc thành công!
làm theo cách Bác...thì phải hốt phân chim à.?

chimhue

vấn đề lộn bốt anh em áp dụng nhiều rồi nhưng ko phải dễ đâu , từ lý thuyết đến thưc hành thành công xa vời vợi , tỷ lệ thất bại của ngươi ko biết làm khá cao , cẩn thân bác chủ ơi , chúc bác thành công

dung_kaka

nếu em nó mang bốt bac cho em nó tắm rùi lấy nước chanh thoa lên chân em nó rùi gở từ từ ra.
thoa nước chanh lỡ chạm vào da non sẽ làm chim rất rát . dũng dầu dừa là hiểu quả nhất. có bố nhìn lâu năm cho ngầu lột chi bạn .

tanphattn

Chào bạn !! Theo Kinh nghiệm của mình , bạn có thể xử lý như sau:
+ Chuẩn bị : 1 chén nước ấm pha với muối nhé + pha ít giọt chanh vào. 1 cái cắt mòng chân, 1 cây kim và 1 đồ giũa móng tay có đầu nhọn và mỏng( hoặc 1 cây dao nhỏ nhọn đầu)
+ Để em nó trng lồng nuôi bình thường, trùm áo lồng chừa phần cửa cho tay vào lồng quơ quơ cho em chim bay nhảy 1 chút khoan bắt vội tầm vài phút em chim bay sẽ đuối sức và mình chụp em ấy ra, cận thận trước khi mang ra khỏi lồng phải bảo đảm là 2 chân em nó khg báo vào tay bạn, kẹp 2 đầu gối chân em chim giữa 2 ngón tay nhé, lúc này em chim sau khi bay nhảy đã mệt khg giãy giụa nhìu nữa.
+ Nhúng 2 chân em nó vào chén nước muối nhé để tầm 2 3 phút cho vảy em nó mềm ra nhé.
+ Dùng cái vật có đầu nh5n và mỏng đã chuẩn bị sẳn , kiên trì tách từng lớp vảy ở chân , từng lớp vảy mỏng thôi nhé, khoảng 5 6 lớp gì đó, nhớ đừng kạo luôn 1 ống chân là máu chảy ra đó,có thề chi bị què luôn. Lột đến khi nào mình khư khư bề mặt mà khg tróc lên nữa nhé. Nhìu em chim quá già thì chỉ có thể lốt 1 2 lớp cho gọn chân thôi.
+ Sau khi lột sạch sẽ bác coi cái phần sưng ở chân có biị ké khg nhé, ấn vào có khối cứng bên trong hay khg? nếu kh6ng thì dễ trị, bác lấy cây kim đâm vào cho xịt máu ra cho hết là được, còn nếu có ké bên trong bác rạch 1 đường nhỏ nặng cho ra còi luôn là ổn. nhớ sau khi làm thế bác lại nhúng chân em nó vào chén muối nhé.

++ xem lại lần cuối coi sao nếu thấy ổn thả em vào lại lồng, trùm kín 1 2 ngày không cho tắm nhé, lúc đó chim có thể bị đau chân khg đứng bình thường dc.

Nói chung cần kiên trì và cận thận nha bác, hết sức bình tĩnh. Chúc bác thành công.

làm theo cách trên, bảo đảm khi thả chim vô lồng bi quẹo chân luôn.
Bác làm theo cách này nhé:
làm cai avary nhỏ, có cây xanh thả chim vào nuôi, cho an đầy đủ chân chim tự rớt vảy.

SherlockTN

làm theo cách trên, bảo đảm khi thả chim vô lồng bi quẹo chân luôn.
Bác làm theo cách này nhé:
làm cai avary nhỏ, có cây xanh thả chim vào nuôi, cho an đầy đủ chân chim tự rớt vảy.
Ngta lột vảy ầm ầm thả vô vẫn chơi tốt sao lại nói là quẹo chân hả ông??