Chào mào Phú Yên

thuytrieudo317

Huế có chào mào A Lưới, Nam Đông... QN có chào mào Sông Kôn... các tỉnh khu vực miền Trung và Tây Nguyên đều có chào mào hay. Phú Yên có vùng nào có chào mào hay không. Anh em PY bình loạn xem.
Mìình có con bồi Xuân Lãnh có triển vọng nhưng bị chuột ăn mất bộ đồ lòng rồi. Mình đang còn một con Vân Canh chơi hay nhưng chưa thi thố nhiều nhưng chơi hay chỉ tội giọng không hay

Theo mình biết thì hiện nay Phú Yên đang có giọng ở Sông Hinh, lần trước ra ngoài đó giao lưu có nghe rồi, nhưng tiếc là k chôm về Biên Hòa đc.. herher...

chaomao^^py

Moderator
Mỗi vùng một nét , chim PY đa phần không được đẹp , yếm treo , giọng mảnh , nhưng luyến láy tốt , réo rắc , mình từng có rất nhiều , bây giờ chỉ giũ lại 2 con giọng hay nhất . Phú Yên có vùng đặc sản là chim Hòn Lao ( địa phận xã AN Hải , nghe đâu vùng này giờ dân không cho vô bắt chim , chỉ có thể mua lại của dân , mà không dê gì tìm được con bổi rin , khá nhiều người săn chim vùng này mà không được )

duckhang

em cũng py ^^ nhưng được biết bổ bây giời đang bán ởpy cũng toàn là gia lai với daklak thôi cũng chưa biết chim gốc py giọng như thế nào, bác nào có clip up lên để ae tham khảo ^^

chaomao_phuyen

Em là dân Phú Yên đây... đang sỡ hữu 4 con Phú Yên mỗi vùng 1 em... tuy chim vùng sông hinh không đẹp như anh chaomao_py nói là chính xác hoàn toàn nhưng tố chất và giọng thì không kém... giọng luyến và đão rất hay... em chỉ nhìn nhận và đánh giá theo kinh nghiệm mà em biết... mong các pro chỉ giáo thêm

sonidinh

Member
dân phú yên mà toàn chơi chim vùng khác không nên đâu có biết:D

Chào bạn! hông phải như bạn nghĩ và nói ah. Thực ra ACE ở Phú Yên nuôi chim Gốc Phú Yên rất nhiều nhưng diễn đàn ORG là những người thực sự đam mê và tâm huyết với Chào Mào và muốn sở hữu nhiều dòng chim và chất giọng. Thực ra mỗi vùng miền đều có những dòng chim hay và phong cách chim hay phải ghi nhận điều đó! Mình thì đang chơi và nuôi chim Phú Yên không lẫn đâu được, mình chỉ có ý kiến đóng góp nhỏ thôi về dòng chim Phú Yên:
1. Tướng tá diện mạo: Phần lớn chim không to con, cũng ko dài thà thược và mào thì ko cao (1 số rất ít hoặc chim Cản, đầu đàn mới thực sự đẹp và đạt tiêu chuẩn nha)
2. Chất giọng: Phần lớn là chất giọng chim nhỏ và tông ngắn nhưng được cái nghe rất rác tai và hét,nẹt dữ (1 số ít chim hót giọng dài là nuôi chim non lên bắt chước giọng). Riêng giọng Chẻ (Ché) thì rất Uy Lực và Rác lắm, nhưng có điều ko siêng chẻ.
3. Nết chơi: Phần lớn chim Phú Yên chơi lăng xăng, lý lắc và điệu đà linh hoạt.

Hi vài dòng chia sẻ nhỏ, có dịp mình chia sẻ nhiều và sẽ có những clip để chứng minh và nhìn ngắm nhé

Chúc sức khỏe ACE

Thân!!!

thuytrieudo317

Các tỉnh Huế, Bình Định.. có phong trào chào mào mạnh nên chào mào các vùng này được đề cập nhiều nên anh em chơi chào mào PY thích chim các tỉnh này hơn chim PY . Các tiệm bán chào mào chỉ thấy bán chào mào Gia Lai, Bình Định, Quãng Ngãi... nhiều khi chim bẫy ở Phú Yên nhưng bảo chim tỉnh khác. Nếu chim chào mào PY có mặt trong Top các giải đấu lớn thì " Ta về ta tắm ao ta dù trong dù đục ao nhà vẫn hơn ". Có anh em nào ở vùng Vân Canh, Xuân Lãnh... mình xin đặt hàng vài em :)

sonidinh

Member
Các tỉnh Huế, Bình Định.. có phong trào chào mào mạnh nên chào mào các vùng này được đề cập nhiều nên anh em chơi chào mào PY thích chim các tỉnh này hơn chim PY . Các tiệm bán chào mào chỉ thấy bán chào mào Gia Lai, Bình Định, Quãng Ngãi... nhiều khi chim bẫy ở Phú Yên nhưng bảo chim tỉnh khác. Nếu chim chào mào PY có mặt trong Top các giải đấu lớn thì " Ta về ta tắm ao ta dù trong dù đục ao nhà vẫn hơn ". Có anh em nào ở vùng Vân Canh, Xuân Lãnh... mình xin đặt hàng vài em :)

Thực tình mà nói số lượng chim Chào Mào Phú Yên rất ít, đâu có nhiều đến nỗi phải bán ở tiệm bạn ah. Vì hiện tại giờ chỉ còn những cặp chim cản thôi. Đồng thời, ở tỉnh nhà thực chất ra Phòng trào chơi Chào Mào mạnh và Thâm niên thì tuổi đời ít và còn học hỏi, giao lưu nhiều ACE tỉnh thành khác nhiều.
Còn về giải đấu lớn thì...giờ phong trào tỉnh nhà cũng Phấn Khởi nên ACE yên tâm, "Ngựa hay không lo gì chạy" hihi sẽ có và 1 hình ảnh đầy hứa hẹn.
Ah còn như bạn hỏi là chim Vân Canh, Xuân Lãnh thì địa phận đó giáp nhau giữa tỉnh Bình Định-Phú Yên. Cách nơi mình ở khoảng 30km số.Nhưng hiện tại tìm chim gốc Vân Canh hơi khó, vì người dân ở đây cấm ko cho ai bẫy chào mào cả, họ gặp được sẽ thả chim nhử mình đó.
Vài lời chia sẻ. Cảm ơn ACE đã quan tâm chim chào mào tỉnh nhà hihi

Thân!!!

chaomao_phuyen

Theo mình biết thì hiện nay Phú Yên đang có giọng ở Sông Hinh, lần trước ra ngoài đó giao lưu có nghe rồi, nhưng tiếc là k chôm về Biên Hòa đc.. herher...
nếu anh ra ghé lại sông hinh... có thể anh em mình gặp nhau giao lưu về chim sông hinh và chim ở vùng anh... gặp mặt vui là 9

Kun1

Phú Yên thì có chóp mào vùng đèo Cù Mông, Xuân Lộc, Sông cầu rất hay nhưng nay chắc là tuyệt chủng rồi.
e cũng đồng ý. hồi trước chứ h rất hiếm.

thuytrieudo317

Mình nghĩa không có nhiều như rừng núi Gia Lai, nhưng chưa đến nổi tuyệt chủng. chơi lại rai chắc là chim. Chim Phú Yên ở các vùng giáp ranh với Bình Định có tố chất.

thuytrieudo317

Họ bảo vệ chim tự nhiên hay chỉ có dân vùng này mới được bẫy chim? Mình có bạn lái xe tải ở Tuy Hòa giao hàng ở đây thỉnh thoảng mua được em hay về chơi

thuytrieudo317

Thực tình mà nói số lượng chim Chào Mào Phú Yên rất ít, đâu có nhiều đến nỗi phải bán ở tiệm bạn ah. Vì hiện tại giờ chỉ còn những cặp chim cản thôi. Đồng thời, ở tỉnh nhà thực chất ra Phòng trào chơi Chào Mào mạnh và Thâm niên thì tuổi đời ít và còn học hỏi, giao lưu nhiều ACE tỉnh thành khác nhiều.
Còn về giải đấu lớn thì...giờ phong trào tỉnh nhà cũng Phấn Khởi nên ACE yên tâm, "Ngựa hay không lo gì chạy" hihi sẽ có và 1 hình ảnh đầy hứa hẹn.
Ah còn như bạn hỏi là chim Vân Canh, Xuân Lãnh thì địa phận đó giáp nhau giữa tỉnh Bình Định-Phú Yên. Cách nơi mình ở khoảng 30km số.Nhưng hiện tại tìm chim gốc Vân Canh hơi khó, vì người dân ở đây cấm ko cho ai bẫy chào mào cả, họ gặp được sẽ thả chim nhử mình đó.
Vài lời chia sẻ. Cảm ơn ACE đã quan tâm chim chào mào tỉnh nhà hihi

Thân!!!
Họ bảo vệ chim tự nhiên hay chỉ có dân vùng này mới được bẫy chim? Mình có bạn lái xe tải ở Tuy Hòa giao hàng ở đây thỉnh thoảng mua được em hay về chơi

konghira307

phú yên thì thấy mấy vùng như ở sông cầu, sông hinh, sơn hòa...chim hay nhưng để kiếm chắc giờ cũng hơi khó. có đi bẫy thì đi ở hòa thịnh,hòn lao với khu vực gành, xóm cát còn chim nhiều, hay nhưng khó bẫy:cool:

Kun1

phú yên thì thấy mấy vùng như ở sông cầu, sông hinh, sơn hòa...chim hay nhưng để kiếm chắc giờ cũng hơi khó. có đi bẫy thì đi ở hòa thịnh,hòn lao với khu vực gành, xóm cát còn chim nhiều, hay nhưng khó bẫy
a này đi bẫy nhiều lắm nè. e góp thêm xíu.hòa thinh bây giờ chắc cũng không chỗ nào còn chim nữa đâu. lâu lâu e đi mồi ở tân đạo đông hòa cung toàn gặp người hòa thinh x đó kéo lưới bắt chim không. ở trog trai a30 nếu có người dẫn đi mồi thì cũng có chim đấy mấy a