Chào mào Phú Yên

thuytrieudo317

Mình quê ở Phú Yên nhưng hiện nay ở SG, mỗi năm về Tuy Hòa 1,2 lần nên không biết. Chim PY cũng là hàng VN chất lượng cao. Tết vừa rồi, ông anh mình có quê vợ ở Xuân Lãnh. đi chơi tết nhưng thấy có con bổi hay mua 800K. Đem vào SG thuần được mấy tháng đang ra giọng, có triển vọng nhưng bị chuột ăn thủng bụng tiếc quá.

tdduong

em thì 1 năm về quê 1 lần, còn ông già em quanh năm ở trên Sông Hinh, con của bạn ông già bẩy chim nhiều, em kêu ổng mua ,ổng già kêu có 2, 3 xị ah, chính gốc Sông Hinh luôn ấy, có khi tết em về em kiếm 2 3 con vào anh em nào thích thì giao lưu, chắc bạn ông già nên cũng chim được đẹp xí.:)

thuytrieudo317

em thì 1 năm về quê 1 lần, còn ông già em quanh năm ở trên Sông Hinh, con của bạn ông già bẩy chim nhiều, em kêu ổng mua ,ổng già kêu có 2, 3 xị ah, chính gốc Sông Hinh luôn ấy, có khi tết em về em kiếm 2 3 con vào anh em nào thích thì giao lưu, chắc bạn ông già nên cũng chim được đẹp xí.:)
Bạn đang ở đâu? có con nào ở PY mang vào không

chim đèo Cù Mông giờ lai hết rùi. giờ còn chim trên núi cao không hà. nhưng cũng thưa dần. ae đi bẫy 3, 4 hôm dzìa mà có khi không có em nào. chim đẹp thì hiếm. lâu lắm mới gặp được một em toàn diện. còn thường thì như ae đã nói. cườm ít, nhỏ con tuy nhiên được cái chim vùng này đa số chân mào tốt. dù má trắng hay bổi chim lên đều có thái độ tốt. chim ở vùng này rất dể nhận ra qua phong cách chơi. đa số ra hình chử C. chơi cúp cầu. hôm nào làm cái clip cho ae xem thử. thân!

konghira307

a này đi bẫy nhiều lắm nè. e góp thêm xíu.hòa thinh bây giờ chắc cũng không chỗ nào còn chim nữa đâu. lâu lâu e đi mồi ở tân đạo đông hòa cung toàn gặp người hòa thinh x đó kéo lưới bắt chim không. ở trog trai a30 nếu có người dẫn đi mồi thì cũng có chim đấy mấy a
hòa thịnh còn mà, mà đàn ít lắm, khó nhử, vùng trại giam thì chim ra giọng tông nhanh, gắt ngon lắm

tdduong

Bạn đang ở đâu? có con nào ở PY mang vào không
Qua tết em mới về, tại đi học không co time đem chim vào nên mới mua 1 chú bổi Huế ở tiệm A.Vũ nuôi chơi chawxx tết đem vào 2 chú. em ở Quận 2, còn nhà thì ở phú hiệp , Đông hòa. Nếu tết có em sẽ giao lưu với bác 1 chú chơi cho vui. Thân

hovaten

Moderator
đã chơi Sông Hinh.

Ngũ đoản, tông đi nhanh, âm không to nhưng đảo. Cánh đuôi siêng, bọng thưa. Đuôi xòe.

Năm 2009, mua chỉ 300k, khu vực chợ Sơn Thành.

mình thấy sonidinh nói rất hay. Mình ở Sông Hinh, cứ sáng thứ 7 cũng hay đem chim đi chơi, có một số anh em bình luận: nói về giọng, thì chim Huế là số 1, nói về ché, thì chim Bình Định, còn nói về sự linh hoạt, giọng chuông phải nói đến chim Sông Hinh. Mình cũng có 2 em SH, đều từ má trắng lên, giọng rất gắt, bất ngờ hót, ché giật mình luôn, giọng chuông nhưng đi chơi ít nên hơi nhát. mình có 1 em mấ trắng 1 mùa lông, 5 tuần lồng nhưng đi chơi đâu có sợ chim nào đâu, chhir mỗi cái là không sàng cầu, chỉ đứng một chỗ, nhưng giọng tốt lắm, đang dưỡng em nó để khoe với mọi người.

chaomao_phuyen

mình thấy sonidinh nói rất hay. Mình ở Sông Hinh, cứ sáng thứ 7 cũng hay đem chim đi chơi, có một số anh em bình luận: nói về giọng, thì chim Huế là số 1, nói về ché, thì chim Bình Định, còn nói về sự linh hoạt, giọng chuông phải nói đến chim Sông Hinh. Mình cũng có 2 em SH, đều từ má trắng lên, giọng rất gắt, bất ngờ hót, ché giật mình luôn, giọng chuông nhưng đi chơi ít nên hơi nhát. mình có 1 em mấ trắng 1 mùa lông, 5 tuần lồng nhưng đi chơi đâu có sợ chim nào đâu, chhir mỗi cái là không sàng cầu, chỉ đứng một chỗ, nhưng giọng tốt lắm, đang dưỡng em nó để khoe với mọi người.
cũng ở Sông Hinh nhưng không biết pác là ai thú 7 cũng chơi ở tại quán cf Thảo Nguyên nhưng lên này thì không biết được... có thể cho mình biết thêm về bạn có gì uống cf giao lưu... hì

thachnguyen

Mình ở Tuy An, trước kia hay đi bẫy ở Vùng núi Hảo Danh, cách đây 2 năm Tết năm 2011, 2 ae có lên đó, chim trời thì thôi rồi luôn, nhiều vô số kể. Nhưng tết năm nay về, k thấy 1 bóng dáng e nào, hôm hè về tình cờ gé xem chim mấy thằng cha bán dạo, có ông bác ở An Hải ( Tuy An) nói lại là ở An Hải còn vài cặp, nhất là ở Cù Lao Mái Nhà như 1 bác đã nói ở trên, e thì chưa có dịp ra đó bao h, vì bận học ở SG, nhưng ông già ở nhà có ra đó 1 lần kể lại muốn ra đó phải thuê ghe, xuồng chở ra, chim thì nhiều, chủ yếu mồi mấy bác có hay để chiến vs mấy e nó ko.

dieulam

Chim đèo cù mông. Chim nhỏ dài, giọng rát, dài. Chẻ rát nhưng ít chẻ, ít chơi cánh. Chim đèo cu mông rất đẹp

tdduong

Em có ông già làm trên tân lập sông hinh, bác nào thích thì em sẽ chuyển giúp cho em, tại có ông anh ở gần chỗ ông già bẫy chim nhiều đa số bẫy keo thôi, anh em nào thích giòng này sms em 01694345699 tại em đi làm kho siêu thị nên khó bắt máy.( em giúp thôi nha không lấy công cán j hết nha cũng chỉ vì đam mê) em thì chơi giòng Hòa Thịnh, Hòa tân thôi nghe phê lòi. thân

teopy

Chao cac ban minh cung la nguoi con Phu yen cung choi Chao mao va theo minh biet thi of Phu yen co duoc nhieu vung co Chao mao hay nhung ma cung tuy theo so thich cua tung nguoi thoi.co nhung vung noi tieng nhu hon lao,mui Dien,hoa thinh..... Chim nhung vung nay choi rat dep va Ben, giong che thi rat va gat.nhung ma thoi diem nay chim nhung vung do rat la hiem hau nhu la tiet chung! Vai loi chia see cung ae co gi mong ace gop y cho phong trao chim Chao mao Phu yen nha.than Chao.Phu tan da 0934894083

nguyenvandu

Vừa rồi mình bỏ hàng trên xuân phước huyện đồng xuân, mình có mua 1 bổi phú hậu của thằng em chuyên đi bẩy lồng và có vài lời nhận xét là dòng chim dữ, giọng hay,nhỏ con

crystalcandy

Chào Anh em,

Mình nghỉ con chim chơi hay hoặc ko hay là do chính con chim, không phải vùng nào cả. Mình nghĩ vùng nào cũng có chim hay. Ví dụ ở mình là quận 9, tp hcm. Nói chim hay thì cũng có dù không nhiều. Nào thì con đi giọng 10 âm, con thì giọng 5,6 âm nhưng to và đanh như hổ gầm. Quan trọng là có bắt về dc ko thôi. Mình vẫn đang cố gắng theo và đánh cho bằng dc. Đã 1 tuần trôi qua chỉ bắt được 1 em má trắng là chim con của con hổ gầm!

hop romeo

Huế có chào mào A Lưới, Nam Đông... QN có chào mào Sông Kôn... các tỉnh khu vực miền Trung và Tây Nguyên đều có chào mào hay. Phú Yên có vùng nào có chào mào hay không. Anh em PY bình loạn xem.
Mìình có con bồi Xuân Lãnh có triển vọng nhưng bị chuột ăn mất bộ đồ lòng rồi. Mình đang còn một con Vân Canh chơi hay nhưng chưa thi thố nhiều nhưng chơi hay chỉ tội giọng không hay
mình thấy chim đèo cù mông cũng rất hay......a e thử siêu tầm 1 e chơi thử đi...

Gió Lào

chào các bác!
cho e hỏi thế chim Núi Xanh là ở Bình Định hay Phú Yên ạ,e có 1 chú Núi Xanh đây